• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THỦ THUẬT TRONG SỬ DỤNG SENSATION (UPDATE 7/9/2011)

ancola66

Super V.I.P
THỦ THUẬT TRONG SỬ DỤNG SENSATION

Chủ đề này sẽ cập nhật các thủ thuật trong sử dụng Sensation. Các thủ thuật các bạn sưu tầm và vọc được sẽ được cập nhật trên bài 1 để chúng ta cùng thưởng thức, trải nghiệm, mong các bạn nhiệt tình tham gia

1. Chụp ảnh màn hình mà không cần cài thêm Ứng dụng chụp ảnh màn hình :

* Máy đã được ROOT
* Dùng ứng dụng Root Explorer mở file build.prop trong System
* Nhấn giữ vào file build.prop chọn Open In Text Editor Tìm dòng # ro.htc.framework.screencapture = true
* Xóa dấu (#) đứng trước đi
* Kéo xuống dưới cùng của file build.prop và gõ thêm dòng debug.sf.hw=1
* Lưu lại và thoát ra sau đó khởi động lại máy
* Bây giờ các bạn muốn chụp ảnh màn hình thì chỉ cần Nhấn giữ nút Power và nhấn nút Home là OK :D. Ảnh sẽ được lưu trong thư viện ảnh chụp.

2. Cài những Ứng dụng "Không thể cài đặt"

Bạn thích một ứng dụng nào đó trong một bản ROM, bạn có thể bung Rom đó ra (Extract zip) để lấy ứng dụng đó cài cho ROM bạn đang dùng. Nhưng đa số trường hợp này thì bạn không thể cài được ứng dụng đó >>> Đều báo lỗi " Ứng dụng chưa được cài ". Thủ thuật sau đây sẽ giúp bạn cài đặt các ứng dụng đó:

* Máy phải được ROOT
* Chép ứng dụng đó vào Thẻ nhớ
* Dùng Root Explorer chép ứng dụng đó từ Thẻ nhớ vào System/App (Trước khi chép các bạn phải nhấn vào chữ R/W ở phía trên (trong ứng dụng Root Explorer) để nó thành R/O.
* Nhấn giữ vào ứng dụng vừa chép vào
* Chọn Permissions
* Đánh dấu hết cột bên trái và một dấu trên cùng của cột ở giữa (Tương đương rw-r--r--)
* Nhấp OK
* Lại nhấp vào chữ R/O để nó chuyển thành R/W
* Khởi động lại máy là OK

3. Flash RIL file giúp CẢI THIỆN SÓNG
và chất lượng kết nối một cách RÕ RỆT

* Vào Settings/About phone/Software information/More xem ở mục Baseband version của bạn là bao nhiêu (Dãy số phía sau). Ví dụ như của mình là 10.51.9007.27_M3
* Tải file HTC-RIL......zip tương ứng về
* Chép vào thẻ nhớ và Flash như bạn flash Rom (Đưa máy về Recovery để up)

3a. Radio versions 10.11.9007.06_M3 and 10.11.9007.09_M2

HTC-RIL 2.2.0151HMQ.zip

3b. Radio versions
10.51.9007.27_M3 and 10. 12.9007.21_2M and 10.12.9007.21_2M and 26.09.04.11_M2

HTC-RIL 2.2.0162HMQ.zip

3c.
Radio version 10.11.9007.15_M

HTC-RIL 2.2.0159HMQ.zip

3d.
Radio version 10.14.9035.01 (Dùng cho các bản Rom có Base 2.3.4)

HTC-RIL 2.2.0169HMQ.zip

*** Lưu ý là mỗi lần bạn UP ROM MỚI thì phải up lại RIL.DLL này

4.Nâng cao chất lượng Chụp Ảnh và Quay Video :

Các bạn thấy rõ chất lượng ảnh chụp trong hai bức hình dưới đây (Trước và sau khi MOD)

* Tải file CameraMOD tại ĐÂY
* Giải nén
* Chép vào thẻ nhớ
* Dùng Root Explorer chép đè file HTCCamera.apk vào thư mục System/App sau đó Set
Permissions (Như ở thủ thuật Cài những Ứng dụng "Không thể cài đặt")
* Chép đè file media_profiles.xml vào thư mục System/etc và cũng Set Permissions như trên
* Khởi động lại máy là OK

* Tham khảo thêm ở ĐÂY

*** Trước khi chép đè nên SAO LƯU lại 2 file hệ thống đang chạy (Để nếu làm không thành công thì còn chép đè lại)

5. Thay thế phím POWER bằng ứng dụng Tắt máy ( Scrren Off and Lock)

Với việc dùng ứng dụng này các bạn sẽ hạn chế sử dụng nút Nguồn (Power) để tắt máy >>> Vừa tiện lợi vừa nâng cao tuổi thọ cho nút Nguồn.

Tải ứng dụng Screen off lock tại ĐÂY

6. Sửa lỗi FONT và Bàn phím TIẾNG VIỆT

Một số bản ROM bạn Up bị lỗi Font tiếng Việt hoặc không có bàn phím Tiếng Việt. Các bạn có thể tải file dưới đây về, chép vào thẻ nhớ và Up qua Recovery (Như Up rom)

Stock_Fonts_VIET_IME_signed

Một số thủ thuật do các thành viên diễn đàn chia sẻ được cập nhật tại Bài 2

Chỉnh sửa cuối:

ancola66

Super V.I.P
CÁC THỦ THUẬT DO CÁC BẠN SƯU TẦM CHIA SẺ

1. Fix lỗi TIME trong SMS ( của bạn Smile chia sẻ)

Các bạn dùng ROM Sense của HTC luôn khó chịu với việc thời gian nhận và gửi SMS luôn sai với thời gian thực tế ( Tin nhận được sau lại trèo lên trên :( ). Dưới đây là 2 cách khắc phục tình trạng trên :

a
/ Cài thêm sms time fix, xong rồi vào chương trình set up cho nó fix cái time của incoming sms là ok.
b/ Cài GoSMS, dùng thay cho chương trình SMS mặc định của máy. Chương trình này ko bị lỗi trên, lại có nhiều tính năng hay, bạn hãy thử xem.

2. Một số Thủ thuật của bạn lebinh__hung :
Tham khảo tại ĐÂY

Chỉnh sửa cuối:

anphubds

Anh ân xem có ứng dụng nào tương tự như Market Enable dành cho bản android market mới này không? Dùng ROM Cook giờ toàn là bản android market bản mới thôi à! Không thể dùng đc mấy cái công cụ như Market Enable nữa rồi. Bất tiện lắm anh ạ!

txdv84

Máy em làm được đến đây thì không được:
* Máy đã được ROOT
* Nhấn giữ vào file build.prop chọn Open In Text Editor -> không mở được. Còn nếu chọn bình thường thì vào được nhưng lại không sửa được

venusian

Moderator
Máy em làm được đến đây thì không được:
* Máy đã được ROOT
* Nhấn giữ vào file build.prop chọn Open In Text Editor -> không mở được. Còn nếu chọn bình thường thì vào được nhưng lại không sửa được
Trên góc phải của root Explorer bạn tích vào cái "Mount R/W" để nó chuyển thành "R/O" thì mới sửa đc bạn nhé :)

ancola66

Super V.I.P
Anh ân xem có ứng dụng nào tương tự như Market Enable dành cho bản android market mới này không? Dùng ROM Cook giờ toàn là bản android market bản mới thôi à! Không thể dùng đc mấy cái công cụ như Market Enable nữa rồi. Bất tiện lắm anh ạ!
Market mới tuy giao diện đẹp nhưng load chậm và hay bị lỗi FC. Trước mắt nên cài Market cũ đề dùng thì tốt hơn.

chicken1608

Bác Ân, mình thấy trên xda có 1 vài bản room cho em sen rồi sao bác không làm 1 bài tổng hợp và hướng dẫn mọi người đi ^^^

ancola66

Super V.I.P
Bác Ân, mình thấy trên xda có 1 vài bản room cho em sen rồi sao bác không làm 1 bài tổng hợp và hướng dẫn mọi người đi ^^^
Thực ra thì mới S-Off và HTC cũng mới đưa mã nguồn nên các bản Room Cook hiện tại vẫn chưa có gì bứt phá so với Rom Ship. Bạn có thể qua ĐÂY tham khảo ý kiến của mọi người về các bản Rom cook trên XDA. Bản thân mình thì hiện tại đang dùng Rom Ship (Bản Rom NAND mình Backup lại sau khi S-Off, Recovery và Root)

ancola66

Super V.I.P
Cập nhật Thủ thuật 3. Flash RIL.DLL file giúp CẢI THIỆN SÓNG trên bài 1

Snownee91

Camera Mod cải thiện chất lượng chụp hình và quay phim của HTC Sensation

Hôm nay mình lên XDA tình cờ thấy cái topic này. Đúng là buồn ngủ gặp chiều manh vì đang khó chịu vì chất lượng chụp hình và quay phim của Sens dưới mức kỳ vọng của mình(Mình đang dùng LeeDroid Sensational 1.2 kernel 1.3)

Cài đặt thì thấy chất lượng cải thiện đáng kể, ngày trước chụp cận cảnh toàn ko focus được, bây h chụp ngon lành

Thôi ko trình bày nữa, các bác cứ thử rồi cảm nhận: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1188310

Tải file zip về để vào trong thẻ nhớ rồi flash bt nhé nhớ backup trước khi cài đề phòng trường hợp xấu, ko phải wipe gì. Mình cài ko bị lỗi gì, nếu có lỗi các bác đọc 1 số lưu ý trong topic nhé

Đây là cái ảnh mình chụp thử củ sạc của em nó sau khi đã Mod

Nguyenson318

Chủ thớt hướng dẫn bằng Tiếng Việt đi.

Chuột bạch đây:

Mình đang dùng ROM cook P3D Neon v1.0, Cài phần mềm này bị lỗi, các bạn nhớ Backup các file liên quan trước khi cài nhé.

Chỉnh sửa cuối:

bacmeogia1

cái này thì e đã cài và dùng thử từ bản beta rùi.nhưng phải nói là chát lượng chụp tăng đáng kể.e chụp ảnh ngoài trời dung lượng ảnh lên đến 4mb.còn lại thì cứ tầm tầm 3mb hơn.

Nguyenson318

cái này thì e đã cài và dùng thử từ bản beta rùi.nhưng phải nói là chát lượng chụp tăng đáng kể.e chụp ảnh ngoài trời dung lượng ảnh lên đến 4mb.còn lại thì cứ tầm tầm 3mb hơn.

Có lẽ tùy bản ROm mới cài được phần mềm này hay sao ấy nhỉ!?

ancola66

Super V.I.P
Chủ thớt hướng dẫn bằng Tiếng Việt đi.

Chuột bạch đây:

Mình đang dùng ROM cook P3D Neon v1.0, Cài phần mềm này bị lỗi, các bạn nhớ Backup các file liên quan trước khi cài nhé.
Hướng dẫn bằng tiếng Việt đã có từ sáng ở " Thủ thuật trong sử dụng Sensation" roài mà:-?