• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tiếng việt ở HTC Touch Cruise?

ShaolinVn

Chào các bác,em có 1 con HTC Touch Cruise, có cài Lạc việt từ điển vào thì tiếng việt bình thường, font chữ ok. Nhưng nếu em dùng Mobipocket reader hay allreader để đọc truyện tiếng việt (prc hoặc chm) thì ko hiện đc đầy đủ tiếng việt, có chữ thì đc,có chữ thì hiện ô vuông. Em đã thử hết tất cả các option về encoding, file type trong reader nhưng ko cái nào hiển thị đúng tiếng việt cả. Các bác cho em hỏi là máy em có vấn đề gì? Chắc ko phải là do thiếu font tiếng việt vì Lạc việt từ điển chạy bt mà :-?

caolanghet

Đó có thể là do các file prc lúc chuyển đổi định dạng bị lỗi font nên không xem được tiếng Việt. Nếu máy đã hiển thị tiếng Việt được thì các phần mềm khác cũng hiển thị được thôi.

PhamQuang

Manager
Chào các bác,em có 1 con HTC Touch Cruise, có cài Lạc việt từ điển vào thì tiếng việt bình thường, font chữ ok. Nhưng nếu em dùng Mobipocket reader hay allreader để đọc truyện tiếng việt (prc hoặc chm) thì ko hiện đc đầy đủ tiếng việt, có chữ thì đc,có chữ thì hiện ô vuông. Em đã thử hết tất cả các option về encoding, file type trong reader nhưng ko cái nào hiển thị đúng tiếng việt cả. Các bác cho em hỏi là máy em có vấn đề gì? Chắc ko phải là do thiếu font tiếng việt vì Lạc việt từ điển chạy bt mà :-?

Thiếu fonts Unicode đấy.
Mobipocket đòi font Unicode, bạn hãy copy times.ttf là dùng tốt, copy vào Windows hoặc Windows/fonts đều được cả.

ShaolinVn

Hóa ra là phải chuyển sang font Verdana mới đọc tiếng việt đc,cám ơn các bác nhiều

cutia

Mình đã từng bị tình trạng như bạn, theo mình thì do bản Mobipocket reader bị lỗi, bạn chuyển sang dùng bản Mobi reader version khác thì sẽ hết lỗi trên. Mình dùng bản Mobipocketreaderpro 4.9 trên PDA - đọc tốt font tiếng Việt.

sub

chào các bác,

tình hình là em có 1 Touch cruise 09, sau các hành động thế này, thì hiện nó vẫn trục trặc với TV, mong bác nào có kinh nghiệm giúp em:
- Máy mới chưa cài font, trong thư mục /windows/fonts không có file nào cả, trong thư mục /windows/ có 2 file TAHOMA và TAHOMADB , em setup Vietmap R12 bản dùng thử thì không xem đc TV, theo hướng dẫn của vietmap, em cài tiếp font do họ gửi kèm, sau khi cài nó tên là SongHong Software Tahoma -> khởi động máy -> Không xem đc TV

- Em download một vài bộ font TV trên PDAVIET (dung lượng ~ 2.4MB) khi setup nó báo lỗi đại loại như HDH không cho phep cài, nhưng thực chất nó chép ~ 7 file font vào /windows/fonts, khởi động lại máy -> vẫnkhông xem đc TV

- Em thử remove cái SongHong Software Tahoma nhưng không remove đc

- Em copy một số file như tahoma, tahomabd, arial, arialbd... từ máy tính sang /windows/fonts thì khi duyệt web các font Arial (thường, đậm, nghiêng) đều đọc đc, font tahoma đậm đọc được, duy nhất chỗ nào font Tahoma thường, nghiêng thì không xem đc (bị ô vuông), khi chạy Vietmap cũng thế, các chữ nào Bold thì có đủ dấu, chữ thường không xem đc

2 file TAHOMA và TAHOMABD trong/windows/ không thể xóa hay ghi đè đc, em đoán nó là font của hệ thống

bác nào giúp em với, xin cảm ơn rất nhiều!

trantien1vn

anh nào có file tiếng việt chuẩn của con này cho em xin với !cho em địa chỉ down cũng được! thank.

BraDo

anh nào có file tiếng việt chuẩn của con này cho em xin với !cho em địa chỉ down cũng được! thank.

Đây nè bạn

Cần để đọc tiếng Việt mà gặp khó khăn,vậy tôi Up Font này lên để giúp các bạn giải quyết khó khăn đó.
File CAB install trực tiếp vào PPC hay Polaris của bạn
Link Download. http://www.4shared.com/file/92360462/6fa3610f/PPC_VNFonts1.html
Chúc các bạn vui vẻ...

minhquanbhoa

chào các bác,

tình hình là em có 1 Touch cruise 09, sau các hành động thế này, thì hiện nó vẫn trục trặc với TV, mong bác nào có kinh nghiệm giúp em:
- Máy mới chưa cài font, trong thư mục /windows/fonts không có file nào cả, trong thư mục /windows/ có 2 file TAHOMA và TAHOMADB , em setup Vietmap R12 bản dùng thử thì không xem đc TV, theo hướng dẫn của vietmap, em cài tiếp font do họ gửi kèm, sau khi cài nó tên là SongHong Software Tahoma -> khởi động máy -> Không xem đc TV

- Em download một vài bộ font TV trên PDAVIET (dung lượng ~ 2.4MB) khi setup nó báo lỗi đại loại như HDH không cho phep cài, nhưng thực chất nó chép ~ 7 file font vào /windows/fonts, khởi động lại máy -> vẫnkhông xem đc TV

- Em thử remove cái SongHong Software Tahoma nhưng không remove đc

- Em copy một số file như tahoma, tahomabd, arial, arialbd... từ máy tính sang /windows/fonts thì khi duyệt web các font Arial (thường, đậm, nghiêng) đều đọc đc, font tahoma đậm đọc được, duy nhất chỗ nào font Tahoma thường, nghiêng thì không xem đc (bị ô vuông), khi chạy Vietmap cũng thế, các chữ nào Bold thì có đủ dấu, chữ thường không xem đc

2 file TAHOMA và TAHOMABD trong/windows/ không thể xóa hay ghi đè đc, em đoán nó là font của hệ thống

bác nào giúp em với, xin cảm ơn rất nhiều!

Mình cũng cùng cảnh ngộ - đã làm nhiều cách thậm chí phải clear storage cài bộ vnsysfont.rar (449Kb) rồi chỉnh sửa registry như một số hướng dẫn trên diễn đàn mà không được :( Huhu. Trước đây sài O2 Atom đâu có bị lỗi font, giờ đổi qua em Touch cruise 09 (T4242) rối tinh cả lên. vnwiki, Lkaralist cả những file word trước đây font tahoma giờ cũng hiện đầy ô vuông :(( . Bác nào cứu với - vô cùng cảm ơn