• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tìm cách thay đổi icon của rom sense 3.5

nnq_mm

Xưa nay có nhiều anh em không xài sense cũng vì nó không hỗ trợ theme có thể đổi icon như các laucher khác được. không thể ẩn icon. Và nếu xài các laucher khác thì lại mất hết chất sense.

Có 1 thực tế là các rom sense khi cài nhiều soft vào thì các icon nhìn rất xấu, như đống rác vậy (cái này là bệnh của androi không đưa ra quy chuẩn icon ngay từ đầu) Mình đã tìm nhiều cách nhưng chưa thể thay icon cho rom sense. Mình cũng không tìm ra quy luật đặt tên icon trong com.htc.resource.apk nên đành bó tay

Hiện nay có khá nhiều rom sense đủ tốt để gắn bó lâu dài, nhưng icon và appdraw lại là vấn đề lớn, vậy nên mạo muội lập topic này để anh em cùng thảo luận hoặc hướng dẫn để thay icon cho rom sense. Mình có nhiều bộ icon ngon từ miui (file icon.png) nhưng không biết cách thay, có bộ icon lên tới cả ngàn các icon đã tùy chỉnh)

Mình mới thật sự ấn tượng với 1 vài rom sense gần đây, nên đang tỏ ra nguy hiểm trong vấn đề này. Có gì anh em thông cảm. Mong anh em thảo luận và giúp đỡ

nhan_bksg

đây là hình ảnh mình thay đổi icon mình cũng dự định sẽ mod lại sence cho đẹp hơn nhưng ko có nhiều thời gian mình chỉ thay đổi 1 vài cái thôi...cs gì bác add yahoo mình ne (thanh_nhan_xd) rồi pm mình sẽ hương dẫn ở đây nói dài dong quá

Các icon trong file com.htc.resources.apk chỉ có một số các icon cơ bản của hệ thống thôi, muốn thay đổi hoàn toàn icon thì phải mở từng ứng dụng và thay thế icon mặc định của nó (thường là res/drawableres/drawable-hdpi) nhé.

Chỉnh sửa cuối:

nnq_mm

Mình có bộ icon gồm hơn 1000 icon đã tùy chỉnh, tải về có sẵn cũng có, mà tự chỉnh cũng nhiều, gửi anh em ngâm cứu, nếu cần mình có luôn file psd: http://www.mediafire.com/?xp0kc1j8bced8g8 Tất cả đã được chỉnh tên theo đúng tên mặc định của từng app

Cách chỉnh từng icon trong app thì không khả thi, vì làm từng cái, rồi còn phải sign nữa, trong trường hợp update app là phải làm lại, hơi đuối.

Cách cook của atulaphan cũng không khả thi vì không chỉnh được icon cho app, thêm mỗi cái rouded đôi khi còn làm xấu icon thêm. Còn các icon khác thì mình ko bàn tới vì cái cần nhất là thay đổi icon của app thôi. App tốt nhưng có icon xấu đôi khi ko muốn xài

Mình đang nghiên cứu cách thay kiểu như cho MIUI hoặc kiểu của các laucher khác để áp dụng cho sense. Anh em có cao kiến gì góp ý giúp với

Cách chỉnh từng icon trong app thì không khả thi, vì làm từng cái, rồi còn phải sign nữa, trong trường hợp update app là phải làm lại, hơi đuối.
Đúng vậy, khi thay đổi icon từng app thì phải sign mới cài được. Mấy cái theme thay đổi icon bên XDA làm rất kỳ công và dung lượng cũng gần 200Mb. Tốt nhất là để nguyên bản cho lành...X_X

nnq_mm

Đúng vậy, khi thay đổi icon từng app thì phải sign mới cài được. Mấy cái theme thay đổi icon bên XDA làm rất kỳ công và dung lượng cũng gần 200Mb. Tốt nhất là để nguyên bản cho lành...X_X

Bác có biết cách nào đổi icon của app cài thêm mà không phải thay icon trong apk không vậy?

Bác có biết cách nào đổi icon của app cài thêm mà không phải thay icon trong apk không vậy?
Theo mình biết đó là nhiệm vụ bất khả thi bạn ạ...X_X Cũng có thể đã có PM thay đổi được icon sau khi bạn cài PM đó vào máy rồi nhưng hiện tại mình chưa thấy...:p

Bạn muốn nghịch ngợm thì có thể thay đổi icon trong System đó, mở file SystemUI.apk ra mà nghịch nhé...:p

nnq_mm

Theo mình biết đó là nhiệm vụ bất khả thi bạn ạ...X_X Cũng có thể đã có PM thay đổi được icon sau khi bạn cài PM đó vào máy rồi nhưng hiện tại mình chưa thấy...:p

Bạn muốn nghịch ngợm thì có thể thay đổi icon trong System đó, mở file SystemUI.apk ra mà nghịch nhé...:p

Systemui chỉ đổi đc mấy icon khác thôi. Icon nortification, setting, contact, phone..... ko đổi đc icon app

nnq_mm

Ý mình là icon trong Settings thôi. Còn các Apps hệ thống thì phải đổi trong com.htc.resources.apk rồi.

App có sẵn trong rom thì nằm trong com.htc.resources.apk. Nhưng các app cài thêm mình có thể edit thông qua com.htc.resources.apk không?

Cách đặt tên file icon png trong com.htc.resources.apk khá là phức tạp, mình chưa tìm ra nguyên tắc đặt tên cả nó.

App có sẵn trong rom thì nằm trong com.htc.resources.apk. Nhưng các app cài thêm mình có thể edit thông qua com.htc.resources.apk không?
Không thể được bạn ạ vì trong file com.htc.resources.apk chỉ bao gồm các icon hệ thống của rom thôi. Muốn thay icon app cài thêm bắt buộc bạn phải thay icon chính ở file .apk của ứng dụng đó. Bên XDA có ứng dụng APK Edit (yêu cầu PC phải cài JDK (Java Development Kit) & NetCF) nhưng chưa hiểu nguyên lý làm việc của nó.

Cách đặt tên file icon png trong com.htc.resources.apk khá là phức tạp, mình chưa tìm ra nguyên tắc đặt tên cả nó.
Đang nghiên cứu...:p Thông thường là có dạng common_icon_tên-ứng-dụng_on.png..

nnq_mm

dinhtuandung2012 nói:
Đang nghiên cứu...:p Thông thường là có dạng common_icon_tên-ứng-dụng_on.png..
Bạn thử thêm 1 icon của app cài thêm vào với cách đặt trên như trên thử xem có được không, vì sau mấy ngày mày mò chưa được nên mình chuyển tạm qua ics rồi, mai mốt quay lại sẽ vọc tiếp