• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

TỔNG HỢP CÁC FONTS CHO UIQ 3.0

Nguyen_Minh

Tìm trong diễn đàn, chưa thấy có chủ đề nào như thế này. Vì mới có 1 chủ đề nói về cả uiq2.1 và uiq3.0. Hôm nay, em xin lập 1 thread về các font cho uiq3. Nếu có rồi nhờ các mod del hộ.
Lâu lắm rồi không viết gì chia sẻ, hôm nay ngồi không mình xin phép gửi một bài. Bài này có lẽ không cần thiết với đa số nhưng rất hữu ích với một số bạn.
Trên diễn đàn mình các bạn vẫn chia sẻ FontRouter, nhưng đều là Ver. 2.03(16597). Hôm nay mình xin phép gửi lên FontRouter Ver. 2.08(17093) (View attachment 105173)

Phiên bản này không mới với nhiều người nhưng trên diễn đàn mình hình như chưa có. Mà thực sự cũng không có nhiều sự quan tâm.
Phiên bản này hơn phiên bản trước ở chỗ:
1. Thêm chức năng ZoomFont.
(Tuy nhiên có thêm chức năng này cũng chẳng cải thiện gì vì nó chỉ có tác dụng trong những phần soạn thảo - Editor như SMS, MMS, Note…, hay những phần mềm thứ ba như X-Plore… Mà để tăng mức hiển thị cho những phần này có thể tăng SizeFont mà các phiên bản trước đều có thể.)
2. File FontRouter.inn được để trong Folder \Data\Fonts, kín đáo hơn, không “lộ thiên” ngoài ổ C: nữa.

Hướng dẫn cài đặt và sử dụng (theo kinh nghiệm):
- Trước khi cài đặt tiến hành uninstal phiên bản cũ và xóa Folder Fonts trong ổ C: nếu có. (C: \resource\fonts)
- Các bạn tiến hành cài đặt FontRouter vào ổ C: (Cài trên thẻ nhớ không có tác dụng).
- Sau khi cài đặt hoàn tất, trong ổ C: sẽ xuất hiện hai Folder là Data\Fonts và Fonts (C: \resource\fonts)

Để nguyên không động chạm gì đến Foler Fonts.

Tiến hành thiết lập quy định chế độ làm việc của FontRouter:
Mở File FontRouter.inn trong C:\Data\Fonts bằng X-Plore trên Phone hay Notepad trên PC.
Chỉ cần để ý phần chọn Font thôi, những mục khác chẳng cần quan tâm.
Di chuyển con trỏ xuống phía cuối văn bản, sẽ thấy trường Common:

; Common
*=*
=*

Nội dung như trên là ngầm định Font đầu tiên trong Font List (D:\resource\fonts hoặc C:\resource\fonts) được FontRouter sử dụng và nó được dùng làm System Font. FontRouter chỉ scan duy nhất Font đầu tiên và bỏ qua toàn bộ các Fonts còn lại.

Theo ngầm định như trên, nếu Font các bạn chọn dùng không phải là một Font tiếng Việt hay một Font chuẩn UNICODE thì các bạn sẽ không thể sử dụng các Soft có tiếng Việt như Lunnar Calendar, Mdic… và không thể duyệt web Việt cũng như check mail có nội dung tiếng Việt. (Như mình dùng Font Nhật nên không chơi theo ngầm định được.)

Để đáp ứng nhu cầu tiếng Việt các bạn tiến hành sửa như sau:

; Common
Sans-Serif Latin=FONT CHỌN DÙNG làm System Font
*=FONT CHỌN DÙNG làm System Font,FONTs CẦN THIẾT CHO MỘT SỐ SOFT

Chú ý:
- Trong đoạn code trên không có dấu cách (khoảng trắng giữa các trường)
- FONT CHỌN DÙNG làm System Font: Nhập vào tên Font (tên Font chứ không phải tên FONT FILE. Để xem tên Font, trên PC click đúp chuột vào File Font đó, hoặc mở bất kỳ một trình soạn thảo văn bản nào xem tên hiển thị của Font ở các mục thay đổi Font.)
- FONTs CẦN THIẾT CHO MỘT SỐ SOFT: Cũng tương tự nhập vào tên Fonts.

Ví dụ đoạn code mình đang dùng:

Sans-Serif Latin=HGMaruGothicMPRO
*=HGMaruGothicMPRO,Arial,Tahoma

Ở đây Font mình dùng làm System Font là Font HGMaruGothicMPRO, Font này có tên file là HGRSMP.ttf

* Chú ý: Sau khi hoàn tất nên quy định File FontRouter.inn về System File, ReadOnly File. Nếu không File FontRouter.inn này sẽ bị tự động delete trong một số trường hợp như: máy không tải được Font, Hack&Mod v.v…

Với FontRouter, thể hiện Font tượng hình không còn là vấn đề, và quan trọng hơn là vẫn đáp ứng được một số nhu cầu tiếng Việt cơ bản. Mình nghĩ các bạn thích tiếng Trung, tiếng Nhật… sẽ cảm thấy hài lòng.

Một số hình minh họa:

Một số bạn cũng có thể qua FontRouter để thay đổi Font yêu thích cho Phone. Tuy nhiên nhược điểm khó khắc phục là Font chữ nhỏ.
Để tránh hiện tượng chữ hiển thị nhỏ, các bạn nên lưu ý khi chọn Font. Nên chọn những Font nào lớn một chút, và một kinh nghiệm là những Font nào có khổ rộng, chiều cao ký tự thường lớn hơn hoặc bằng một nửa chiều cao ký tự in hoa là có thể dùng được.
Một cách nữa khắc phục chữ nhỏ là các bạn dùng Theme Creator sửa lại theme đang dùng một chút, tất cả các Fonts các bạn nên để hiệu ứng OutLine hoặc Shadow+OutLine, nhưng phải phối màu cho hợp lý không phản tác dụng.

Mình không có nhiều thời gian duyệt web, tìm tòi nên không có nhiều cái mới chia sẻ với các bạn. Chỉ có chút kinh nghiệm mong được chia sẻ, tin rằng sẽ rất hữu ích cho những bạn dùng Font tượng hình và thường xuyên email như mình.
Chúc cuối năm vui vẻ!

Font rounter

Chỉnh sửa cuối:

huynhminhhung

chữ khá to đấy chứ anh. Hôm nào lên maý tính em up cho cái ảnh font gốc cuả maý

Posted via Mobile Device

Posted via Mobile Device
Cảm ơn trước nhen . To và đẹp càng tốt ,mình muốn sưu tầm fonts đẹp ,nhưng mà không biết làm HE

Nguyen_Minh

Posted via Mobile Device
Cảm ơn trước nhen . To và đẹp càng tốt ,mình muốn sưu tầm fonts đẹp ,nhưng mà không biết làm HE

Nos ko to đc như font kia đâu. Nhưng ko bik trong máy anh ntn

Posted via Mobile Device

Chỉnh sửa cuối:

Nguyen_Minh

Hic hic. Lập thread ma ko ai ủng hộ chán quá!!!
Posted via Mobile Device

Chỉnh sửa cuối:

Nguyen_Minh

Đây là một bộ font giống như font của nokia đã có rất nhiều mem trong pda dùng
VD (VIP dongxanh):

Chỉnh sửa cuối:

Nguyen_Minh

A lô a lô. Ai down rồi cho em vài ý kiến đi. Mọi người dạo này im hơi lặng tiếng quá