• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

***Tổng hợp những thứ cần biết để edit theme hiệu quả!***

huuthuan1004

Hiện nay các bạn có thể dễ dàng tìm theme cho s60v5 của mình vì trên mạng đã có rất nhiều. Nhưng để có thể có được theme đẹp theo ý của mình thì rất khó, vì có thể có chỗ trong theme ko hợp với ý mình, nên cần phải edit lại chút xíu mới vừa ý.
Mình lập topic này để tất cả mọi người chia sẽ những cái mà mình biết để những bạn chưa biết có tài liệu edit theme tốt hơn, cũng nhưng các bạn nào có thắc mắc gì có thể nêu ra để mọi người giải đáp, đỡ phải hỏi rãi rác ở các topic khác.
Đầu tiên mình xin chia sẽ những thứ mà mình biết cho các bạn tham khảo, do mình post bài bằng đt nên có thể trình bài ko tốt cho lắm, các bạn thông cảm nha. Dựa theo những cái mình khoanh trên hình kèm theo số chú thích, các bạn nhìn sẽ biết cái đó tên gì, vậy là có thể vào resource thay được rồi.

1. Dialer Applications
2. Contacts Applications
3. Clock (Resource/Applications/Clock)
4 + 5. Battery + Signal (Resource/Indications/ Battery/Signal)

6. Grid highlight (Cái ô đỏ, ko phải icon Music player nha) (Resource/Hightlight/Grid hightlight)
7. Softkey[Tùy theme nha, nếu có 1 entry thì là softkey, nếu có 9 entry thì là Control softkey button (Đó là khi nhìn như trong hình, còn khi mình bấm vào nó là softkey press)] (Resource/Pop-up window/Touch nine piece)

8. S60 logo
9. General pop-up window [Cái bảng hiện lên đó, nhiều theme là 9 entry, có theme là 1 entry (Resource/Pop-up window/General pop-up window)]
10. Sub-menu pop-up window (Cái cửa sổ phụ hiện ra từ cửa sổ chính, nằm cùng vị trí với general pop-up window, các bạn vào đó sẽ thấy)
11. Crollbar (Resource/Crollbar and lines/Crollbar)

12. Wait bar
13. Default wait and progress

14. Music player: Default album
15. Progress bar indications (Thanh chạy màu trắng đó, thể hiện vị trí khi phát nhạc)
16. Progress bar frame indications (Khung chứa progress bar indications)
17. Controlkey (Cái hàng nút ở trên chứ ko phải mấy nút play/pause.. nha, nằm cùng vị trí với softkey (Resource/Pop-up window/touch nine piece)

18. Các tab (Resource/Indications/Tab indications, 6 entry)
19. Toolbar icon [Trong hình là toolbar icon của Tin nhắn, tương tự các bạn có thể thay của các vị trí khác (Resource/Icon/Toolbar icon)]

20. File manager backup
21. File manager memory card
22. File manager phone memory card

23. Input highlight (Resource/Hightlight/Input hightliht)

**Tạm thời tới đây, mình sẽ tiếp tục cập nhật, các bạn biết thì đóng góp tiếp mình nha, ai muốn biết cái nào thì khoanh tròn lên hình như mình vậy đó mình trả lời cho dễ, chứ mấy bạn nói nhiều khi mọi người hiểu sai.
------Tiếp tục nào------

24. Artist indications
25. Album indications
26. Playlist indications
27. Allsongs indications
28. Podcast colections list icon
29. Genre indications
30. Composer indications

31. General find
32. List highlight (Resource/Hightlight/List hightlight)

33. Text message unread
34. Text message read
Mình đem các bài viết của mình ở các trang khác tập trung lên đây cho các bạn dễ theo dõi

1. Image and video
2. Music album, music album 2
3. Sound album 2
4. File presentation

5. Video file
6. Thumnail not created

7. Progress bar
--------------------------------------------

Trong phần ứng dụng đã cài đặt:
-Java applications (cái ở trên)
- Sis applications (Mấy cái còn lại)
-Ngoài ra còn có Applications manager: widget, tại máy mình ko có cài app nào có widget nên trong hình ko có.

Last edited by a moderator:

JohnyNguyen

Ớh @@ Sao cái ảnh chụp màn hình của bạn lại to đùng lên vậy @@ Bạn để nguyên kích thước nhìn gọn và đỡ bị nhòe hơn nè :D

huuthuan1004

Ớh @@ Sao cái ảnh chụp màn hình của bạn lại to đùng lên vậy @@ Bạn để nguyên kích thước nhìn gọn và đỡ bị nhòe hơn nè :D
Mình cũng ko biết chuyện gì xảy ra nữa, thao tác bằng mobile khó khăn quá, để mai mình ra tiệm net coi lại.

huuthuan1004

Mình đã edit hình lại. Nguyên nhân là do mình vẽ bằng Paintpad sau khi lưu lại nó lên 540x960 nên quá to, mình phải chụp lại màn hình lần nữa để có 360x640.

vandoanqc

Hay quá, mình muốn hỏi là mình xài N97, ngoài Homescreen có 3 nút: tuỳ chọn, danh bạ và trình bấm số, ba cái này tên là gì vậy ạ? À và và cả cái nền widget ngoài hs nữa ạ?

akhoa9955

ủng hộ topic, vì mình gặp vài vấn đề với theme hihi. Pạn nào bít thay bàn phím ảo hướng dẫn giúp mình vs

ace_hp7

Active Member
giúp bạn 1 tay ,mình bổ sung thêm tí ,bạn nào muốn edit file ảnh ,file nhạc ,folder trong phần file manager như trong hình
[/IMG]
thì phải edit Major và Minor ID ,vì những icon này thường ẩn và k có uid hay tên
cụ thể : các bạn vào tab resource ,chọn edit hoặc add resource ,sau đó chọn
Marjor ID : 0x101F86E3 _ Minor ID 0x1168 là sửa icon file cài đặt (hình 1)
Marjor ID : 0x101F86E3 _ Minor ID 0x116B là sửa icon file ảnh (hình 2)
Marjor ID : 0x101F86E3 _ Minor ID 0x116E là sửa icon file nhạc (hình 3)
Marjor ID : 0x101F86E3 _ Minor ID 0x10B7 là sửa icon thẻ nhớ trong phần quản lý ứng dụng cài đặt (hình 4)
Marjor ID : 0x101F86E3 _ Minor ID 0x117D là sửa icon file âm thanh
Marjor ID : 0x101F86E3 _ Minor ID 0x116D là sửa icon file video
Marjor ID : 0x100056c6 _ Minor ID 0x1141 là sửa icon folder lớn
Marjor ID : 0x101F86E3 _ Minor ID 0x0x86 là sửa icon folder nhỏ

tiếp theo sửa icon các mục nhỏ trong phần tin nhắn
vào tab resource ,vào phần search ,các bạn gõ và sửa các mục
New mesage, coversations ,inbox , sent , draft , outbox, delivery reports ,my folders là nó sẽ hiện luôn entry để các bạn thay ,k lằng nhằng như ở trên

Sửa icon các mục nhỏ dạng list trong Settings
[/IMG]
vấn ở tab resource ,vào phần search ,gõ vaf sửa các mục
Personalization profile setting để sửa icon profile ( cái đầu tiên)
Personalization themes setting để sửa icon theme
bên trong theme có 3 mục nhỏ
Personalization genaral : chọn theme
Personalization wallpaper : chọn ảnh nền
Personalization call image : chọn ảnh nền cuộc gọi

sửa icon trong phần nghe nhạc mặc định

chọn tab resource ,gõ và sửa các mục
artists indication
albums indication
playlist indication
all songs indication
podcats indication
genres indication
composers indication

muốn đổi hình nền cho HS và Menu có 2 cách
cach1
đổi từ thêm có sẵn ,vào theme có có hình nền đẹp ,extract entry 1 và 2 ,sau đó vào tab resource ,set entry cho mục background : hình nền menu
idle background : hình nền HS
cách 2
tìm hình nền nào đẹp các bạn thích (size chuẩn cho v5 360x640) , dùng phần mềm paint trên PC đổi đuôi file ảnh từ png,jpg.. sang đuôi bmp( bitmap 24bit) ,save lại ,sau đó làm tương tự cách 1 ,vào tab resource ,chọn background ,tìm đến ảnh vừa sửa ấn ok để thay hình nền menu ,chọn idle background để sửa hình nền HS

CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG =D>

Chỉnh sửa cuối:

huuthuan1004

giúp bạn 1 tay ,mình bổ sung thêm tí ,bạn nào muốn edit file ảnh ,file nhạc ,folder trong phần file manager như trong hình
Thank bạn nha, quá tuyệt, hy vọng topic này sẽ giúp các bạn nào chưa biết về theme có thể edit theme tốt. Các bạn tiếp tục góp sức nha!

huuthuan1004

ủng hộ topic, vì mình gặp vài vấn đề với theme hihi. Pạn nào bít thay bàn phím ảo hướng dẫn giúp mình vs
Mình bó tay với cái bàn phím ảo đó, các cao thủ ai biết thì vào giúp với.

huuthuan1004

Hay quá, mình muốn hỏi là mình xài N97, ngoài Homescreen có 3 nút: tuỳ chọn, danh bạ và trình bấm số, ba cái này tên là gì vậy ạ? À và và cả cái nền widget ngoài hs nữa ạ?
Mình dùng 5800 nên là ko biết giống bạn ko, bạn làm theo hình 1 thử xem, cái Dialer applications và Contacts applications đó. Còn widget máy mình ko có nên ko biết.

boy_online01

Mình thề là hôm qua cũng định lập một topic tổng hợp các entry của Siscontent giống topic này :-?. Trùng hợp thế nhỉ :O? Nhưng mình sợ lập ra rồi ko có thời gian chỉnh sửa + có topic Yêu cầu thảo luận themes s60v5 trên Chú ý rồi nên thôi :D

1.Vertical Focused Scroll Handle (gõ vào resource có 3 cái thay cả 3)
2.Vertical Scroll Track (gõ vào resource có 3 cái thay cả 3)

3.Keypad area putton pressed state.
4.Keypad area putton normal state

huuthuan1004

Trong phần ứng dụng đã cài đặt:
-Java applications (cái ở trên)
- Sis applications (Mấy cái còn lại)
-Ngoài ra còn có Applications manager: widget, tại máy mình ko có cài app nào có widget nên trong hình ko có.

Chỉnh sửa cuối:

huuthuan1004

Mình thề là hôm qua cũng định lập một topic tổng hợp các entry của Siscontent giống topic này :-?. Trùng hợp thế nhỉ :O? Nhưng mình sợ lập ra rồi ko có thời gian chỉnh sửa + có topic Yêu cầu thảo luận themes s60v5 trên Chú ý rồi nên thôi :D
Trước mình cũng lưỡng lự ko biết có nên lập topic này ko, nhưng mình nghĩ cái này mà đưa vô Yêu cầu, thảo luận...là uổng phí công sức lắm. Anh em tiếp tục đóng góp nha, cái gì mình biết cứ đưa lên cho mọi người tham khảo.

Last edited by a moderator:

ace_hp7

Active Member
Mình thề là hôm qua cũng định lập một topic tổng hợp các entry của Siscontent giống topic này :-?. Trùng hợp thế nhỉ :O? Nhưng mình sợ lập ra rồi ko có thời gian chỉnh sửa + có topic Yêu cầu thảo luận themes s60v5 trên Chú ý rồi nên thôi :D =QUOTE]
tư tưởng lớn gặp nhau mà bạn :D ,ai có kinh nghiệm vào share cho ae để làm cho đẹp =D>

ace_hp7

Active Member
Tư tưởng lớn gặp nhau mà bạn :D ,ae nào có kinh nghiệm thì vào share cho mọi ng ,để làm đc nhiều theme đẹp ,lại share lại =D>

huuthuan1004

1. Image and video
2. Music album, music album 2
3. Sound album 2
4. File presentation

5. Video file
6. Thumnail not created

7. Progress bar

Chỉnh sửa cuối:

ace_hp7

Active Member
theo mình ai làm đc theme nào mới ,hoặc có ý tưởng làm theme nào hay thì vào đây post luôn nhé ,đỡ phải lập topic ,lập nhiều quá loãng mất

vuson

tuyệt vời,ủng hộ hết mình. nhiều khi thắc mắc hỏi VIP mà gặp VIP khó chịu,ko chỉ dẫn cho