• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Từ điển Hán Nôm, Việt Hán, Hán Việt, Trung Việt trên PDA

NgocVNPT

Trong nước hiện chưa có đơn vị CNTT chính quy nào làm từ điển Hán Việt và từ điển chữ Nôm trên PDA. Hiện tại phần mềm trên máy để bàn do nhóm Phan Anh Dũng & Nguyễn Thế ở Huế xây dựng đã được sử dụng rộng rãi tại Viện nghiên cứu Hán Nôm Hà Nội, Viện Thông tin KHXH và trong giới nghiên cứu chuyên môn Hán Nôm, đó là cơ sở rất tốt để phần mềm trên PDA cũng dành được vị trí trên thị trường trong nước.
Những ai quan tâm có thể tải phần mềm theo địa chỉ:
[HIDE="hide"]http://www.huesoft.com.vn/hannom/PDADICT/hspdadict_setup.rar để sử dụng bản thử nghiệm của sản phẩm.[/HIDE]

dajiang6868

ThankS! có từ điển này rất hay。cho mình hỏi có thể sử dụng được cho wm2003 ko?
謝謝

hita_618

bạn có bản full không vậy ? bạn này thử nghiệm mà mình thấy hay quá

hungadams

bản này rất tiện ích.cho mình hỏi bộ này có tra từ bằng phiên âm la tinh không ví dụ từ máng=bận chẳng hạn?

B

builong

Guest

Trong nước hiện chưa có đơn vị CNTT chính quy nào làm từ điển Hán Việt và từ điển chữ Nôm trên PDA. Hiện tại phần mềm trên máy để bàn do nhóm Phan Anh Dũng & Nguyễn Thế ở Huế xây dựng đã được sử dụng rộng rãi tại Viện nghiên cứu Hán Nôm Hà Nội, Viện Thông tin KHXH và trong giới nghiên cứu chuyên môn Hán Nôm, đó là cơ sở rất tốt để phần mềm trên PDA cũng dành được vị trí trên thị trường trong nước.
Những ai quan tâm có thể tải phần mềm theo địa chỉ:
[HIDE="hide"]http://www.huesoft.com.vn/hannom/PDADICT/hspdadict_setup.rar để sử dụng bản thử nghiệm của sản phẩm.[/HIDE]

cám ơn bác rất nhiều, mình đang cần bộ từ điển này

herohung82

Mình muốn tra từ tiếng việt ra tiếng Hán thì phải làm thế nào? Mình cũng chưa có bộ font thì download ở đâu bi giờ?

vip1703

Cái này có thể tra chữ giản thể được không bạn?vì mình hoc tieng trung nên rất cần.tìm mãi mới thấy=D>

convoi9999

có bản full ko bạn ? nếu có post lên cho mình nha. Mình đang cần sòt này, tiện ích và hay

hungadams

cái này hình như không có phiên âm la tinh:D,mình chỉ học nghe nói thôi nên nhìn thất chữ là hoa mắt rồi,ai có bản phiên âm la tinh chỉ giùm

nggphong

Mình muốn tra từ tiếng việt ra tiếng Hán thì phải làm thế nào? Mình cũng chưa có bộ font thì download ở đâu bi giờ?

Bạn vào lại trang đã load phần mềm "hspdadict_setup.rar" để dơn tiếp file nén rar này về giải nén "fonnom.zip" ở trong này có sẳn file hướng dẫn á. Nếu ko thì NT cho mình và để lại imeo minh sẽ gửi cho.

tomoyo

cho mình hỏi cách cài đặt như thế nào hả bạn? sao mình tải về mà cài ko đc!

jin_z

mình đang tìm cho thầy chùa chỗ mình, phần mềm này dùng thoải mái hả bạn ^^!

kogenzo

Ai ko load đc thì download tại đây:
http://www.huesoft.com.vn/hannom/PDADICT/hspdadict_setup.rar
Sau khi tải về, xả nén file RAR thành thư mục HS-PDADict, rồi copy vào thẻ nhớ bằng cách dùng đầu đọc thẻ (ngày nay khá phổ biến) hoặc dùng cáp USB với chương trình kết nối ActiveSync của Microsoft.
Dùng File Explorrer của PDA tìm tới thư mục HS-PDADict và thi hành file HS-PPCDict.exe, sau đó vào menu “Công cụ” và chọn “AddFont” để khai báo font chữ Hán-Nôm vào hệ thống. Thoát ra và khởi động lại, font chữ Hán Nôm sẽ có trong hệ thống (nhưng vẫn nằm trên thẻ nhớ chứ không ở trong bộ nhớ chính). Lưu ý là mỗi lần Reset lại hệ thống thì phải gọi lệnh AddFont lại. Nếu đã cài tiện ích Spb Pocket Plus thì nên đưa biểu tượng chương trình ra màn hình chính cho dễ khởi động.
Nguồn: Huesoft.com.vn
mình đang tìm cho thầy chùa chỗ mình, phần mềm này dùng thoải mái hả bạn ^^!
Cái này dùng trên PDA hệ điều hành WinMobile bạn ạ :)

Last edited by a moderator:

faithful83

Ai có bản full không? Mình có cài rồi tự điển rất hay có điều dữ liệu bản thử hình như hạn chế lắm.