• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Up Radio ROM và Unclock CID cho Atom Life

BraDo

Mình tìm trên xda-developers thấy có bài đề cặp về up Radio ROM cho AL như sau:

- Vào BL
- Chọn (5) Burn MOT/BL via UART.
- Bỏ thẻ nhớ trắng (ko có file nào trong thẻ nhớ) vào máy.
- Máy báo ko tìm thấy parti.mbn, amsshd.mbn & amss.mbn.

Theo suy luận thì 3 file trên chắc chắn là Radio ROM. Thế nhưng khi copy 3 file này (lấy từ ROM ship mới nhất trên WMG) vào thẻ & thực hiện như trên thì máy chạy đến 100% & báo error USB gì gì đó rồi thôi. Tưởng rằng sẽ có bản Radio AL1-KLNC-2340_080121-RS001, nhưng sau khi HR thì vẫn là bản Radio ROM cũ.

Có ai biết cách khắc phục ko, xin chỉ giáo thêm. Tks!

Last edited by a moderator:

vietlong169

Chào ban
Mình cung đang nghiên cứu cách up radio cho con Life cua mình nhung chưa được. Nghe nói unlock CID cho máy thì cài được bản Win6 chính hang cho máy qua cáp nên cũng up radio luôn. Bạn có cách nào khác không?

BraDo

Mình đã search trên google & wiki vẫn ko tìm thấy bài nào nói về unlock CID cho AL để up đc WM6 bằng cable. Chỉ có cách theo như MedKid hướng dẫn là sử dụng file pass.32 của bản ROM ship WM5 mà up đc cho máy, copy thay thế pass.32 của WM6 vào thư mục C:\Windows\Temp sau khi bung WM6 thì mới up đc bằng cable mà thôi.

vietlong169

theo mình nghĩ file pass.32 mỗi máy mỗi khac nhau, mình đã thử nhiều file pass.32 khác nhau đều ko up được toàn bị lỗi ID. Nhân tiện cho mình hỏi con Atom Life đi du lịch về chưa?

BraDo

Vậy thì chỉ còn cách up từ thẻ nhớ thôi...biết đâu 1 ngày đẹp trời ai đó có cao kiến khắc phục. Con AL của mình chưa có hồi âm...chờ & chờ...((..đang sài đỡ con Neo do thằng bạn thấy mình "tội nghiệp" wá nên cho...đúng là buồn ngủ gặp chiếu manh củng đỡ "tủi"...!!!

BraDo

Ko có cái nào áp dụng đc cho AL đc đâu...mình bị die 2 em Atom Exec+AL rồi, để hoàn hồn một thời gian rồi mới voọc tiếp...:))

TranMinhMan

Super V.I.P
Bạn thử tham khảo bài nay xem có unlock CID cho AL dược ko?
http://a-zgsm.com/bbs/viewthread.php?tid=618

Cảm ơn bạn! Một bài viết khá hay, rất bổ ích cho các mem thích vọc ROM!=D>
Vấn đề chính khi up Atom Life qua USB là file pass.32, nó kiểm tra ngôn ngữ (ID). Biết là nó nắm giữ việc kiểm tra ngôn ngữ nhưng thật sự cho đến hiện tại thì mình cũng chưa tìm được tài liệu chính thức nào nói về cấu trúc của file này, để hiểu rõ tại sao có máy up ROM được có máy lại ko up được. Hiện tại chỉ có giải pháp khi vào download ROM gốc cho AL, hãy chú ý việc chọn khu vực. Nếu may mắn thì sẽ tìm được bản ROM có file pass.32 thích hợp với máy mình đang xài.
Thật ra mục đích up ROM gốc wa USB của chúng ta là up được bản Radio, nhưng đối với nhưng máy sóng ổn định thì cũng ko nên cố up bản mới chỉ để có được thông số Radio mới nhất mà biết đâu sự trả giá lại là có thêm một cục chặn giấy cao cấp thì ko đáng.
Tổng chào!:D

BraDo

Cái vụ pass.32 này cũng làm mình download gần chục ROM trên O2 Asia để tìm nhưng hoàn toàn thất bại...thế nên mình mới đem đến trung tâm bảo hành O2 nhờ họ up ROM WM6...kết quả là...AL đang ở bên Singapore đó...còn mình thì ngồi nhìn AE up ROM của T2M mà..."rơi lệ"...:)

vietlong169

Mình cũng điên đầu về việc up radio cho con AL của mình. Hôm vừa rồi nhờ thegioididong.com up, từ 9am tới 4pm nó nó up chưa được hẹn 10am hôm sau mình nghĩ nó cũng đang mày mò như mình nên lấy máy về chứ ko biết em AL của mình bây giờ ra sao nữa...hú hồn!

Medkid

theo như mình biết thì Atom, Atom life không cần unlock CID như các dòng của HTC, cái file pass.32 thật ra chỉ cần 1 file và dùng phần mềm để chỉnh sửa lại nó là được.
Phần mềm cần thíêt mà mình muốn nói ở đây là 1 phần mềm chỉnh Hex (Flexhex, hex32 ....), bạn dùng cái này mở file pass.32 lên tìm kĩ sẽ thấy 1 số chỗ khá hay, ví dụ, pass.32 của bạn là từ Rom tiếng Anh sẽ thấy 1 số vị trí là WWE (world wide english), nếu là từ Rom tiếng Hoa thì sẽ là CHT (tiếng hoa truyền thống ?) hoặc CHS (tiếng hoa hiện đại) , từ rom Ả rập thì không biết viết tắt là gì (chắc là ARA :D) , bạn chỉ cần dùng hex chỉnh lại cái file này cho thích hợp là được, không nhất thiết phải down nhiều bản rom để tìm cái pass.32 thích hợp

BraDo

Medkid nói đúng, có lẽ bạn nên thử chỉnh sửa WWE hay CHT hay CHS của pass.32 xem sao để test máy hàng xách tay xuất xứ từ khu vực nào. AL của mình mới từ bên Sing về sau gần 1 tháng chu du, nhìn thấy nó mà mừng mừng tủi tủi:)). O2 Sing đã thay mainboard, up lên ROM Xda_Atom_Life_WM6_WWE_RC2140907B2 (free nhé) & cho số IMEI mới. Vất vả thật. Bây giờ thì ok up đc ROM MWG Atom Life WM6 ROM WWE_020108_B2_DS sau khi thay pass.32 (mới test thấy ko báo lỗi ID nữa, nhưng chưa dám up ngay vì còn chưa lấy lại đc "can đảm" để chờ thêm 1 tháng nữa:)) ).

anhtuhntl

theo mình vấn đề này đơn giản chỉ là vì chưa kiếm đúng pass.32 cho máy của bạn thôi.Riêng mình may mắn kiếm đúng up đi up lại cả 2 30 lần vẩn ngon lành!Chẳng liên quan gì tới ba cái vụ unlock CID vì máy mình là máy mua mới từ đó giờ có ai unlock CID gì đâu!