• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UP ROM CHO DÒNG HTC ALPINE

AnhTu

Super V.I.P
Hiện nay số lượng các bạn sử dụng PocketPC dòng Alpine (hay còn gọi là dòng Anders) gồm các thương hiệu: O22i, Qtek2020i, Dopod699, i-Mate PDA2.... ngày càng nhiều, dòng PPC này càng ngày càng được ưa chuộng và nhiều người sử dụng. Do nhu cầu trên và thể theo đề nghị của các Mem. tôi mở Topic này nhằm tạo và tập trung các bài viết liên quan tới việc Up ROM, các Link liên quan tới các ROM cho dòng Alpine. Trong Topic này các bạn có thể thảo luận, đề nghi yêu cầu hướng dẫn up ROM, có thể up lên các Link ROM mới cũng như các Tools phục vụ hỗ trợ quy trình Up ROM cho dòng HTC này.

Hướng dẫn chúng các bước cơ bản để tiến hành Up ROM cho dòng Alpine:

1/ Download ROM cho O22i về, hiện nay trên NET đang có phiên bản ROM O2Asia v1.11.162 dành cho XDAIIi, bạn có thể Load TẠI ĐÂY
Mã:
http://www.my-xda.com/downloads/XDA_IIi_Upgrade_v1.11.162.exe

Thực ra Link này mình đã đưa lên từ lâu và đã có trong các bài cũ, bạn chưa đọc và tham khảo hết đó thôi. Đây là phiên bản ROM Original dành cho Alpine.

2/ Sau khi Load về ROM có định dạng EXE, hãy cài WinRAR hoặc WinZIP rồi nhấn chuột để Extract file này ra thành 1 folder, sẽ có các file sau:

EnterBL.exe
GetDeviceData.exe
ms_.nbf
nk.nbf
radio_.nbf
ROMUpgradeUt.exe
RUU.conf
RUU.dll
UI.dll

Bạn kiểm tra lại xem có đúng không nhé.

3/ Dùng phần mềm mở Text nào đó mở file RUU.conf và thêm vào dòng [CHECKCEID_TYPE]=1 và Save lại.
4/ Hãy vào DS load lấy MaUpGradeUt_noID. Giải nén sẽ có file MaUpgradeUt_noID.exe, chép file này vào Folder ROM trên.
5/ Hãy tạm thời bỏ ra ngoài hoặc Del. đi file ROMUpgradeUt.exe.
6/ Kết nối O22i của bạn với PC, chờ kết nối xong rồi cho File MaUpgradeUt_noID.exe chạy, tuân theo các câu hỏi đặt ra, thực ra chỉ là Next hay OK mà thôi.
7/ Nếu có báo lỗi, không sao, thoát khỏi c/t và lại cho MaUpgradeUt_noID chạy lại, trong quá trình này O22i không được rút ra khỏi cốc đó nghe.
Sau khoảng 20-45 phút là quá trình Up ROM sẽ xong, bạn hãy HR hoặc chọc vào Reset để tiến hành quá trình cài đặt múi giờ, soft cho O22i. Đến đây coi như quá trình Up ROM đã hoàn thành.

AnhTu

Super V.I.P
Một số Link ROM cho dòng HTC Alpine hiện đang được sử dụng nhiều:

Chú ý: Đây là các Link tạm thời nên có thể Die bất kỳ lúc nào, nếu cần thiết các bạn sưe dụng dòng máy này có thể load về để dự trữ.

ROM QTEK v1.11.112 Radio v1.02.00 WWE:
Mã:
http://www.qtek.nl/_BIN/AL_DT_WWE_11100_112_10200_Ship.zip

ROM PDA2 v1.11.144 Radio v1.03.00 WWE:
Mã:
ftp://ftp.clubimate.com/PDA2_WWE_11100_144_10300_ship.exe

Trên là 2 phiên bản ROM cho dòng Alpine khá mới cùng với ROM v1.11.162 đã đưa trong bài trên là các phiên bản hiện nay được sử dụng nhiều.

B

B11111111

Guest
Theo như mình biết ben MF có bản rom của bác Quang dành cho OIIi này rồi
Bản mới nhất lên tới số 9trăm mấy gì đó chứ không phải 162( bản chính thức của OIIi )
Bạn có thể qua đó lấy mà dùng
Còn radio thì là 1.00.04 là mới nhất cho dòng này thì phải
(nói trước là MF hiện hay đang bảo trì bạn có thể liên lạc với các thành viên trong diễn đàng để họ gởi cho bạn - load trong tài nguyên chưa được )
Tinh giật gân
Dòng này trên mạng đang rao bán bản 2005 ( nghe lạ chưa )
Nhưng theo lời bác Quang nói thì chưa ngã ngũ gì cả ( vì nó chỉ bán qua mạng thôi )
Bác Quang cũng đang đợi ( chưa có )
Do đó mình cũng đợi đi ( Bác Quang chưa có thì chúng ta cũng không nên nóng lòng )
Hy vọng Bản 2005 sớm trở thành Free để anh em mình sánh bước cùng các do2ng khác
OIIi mạnh thế àm không có 2005 còn OIIs yếu hơn mà có 2005 ( anh em thấy có tức không)

cubo

Banned
B11111111 nói:
....Tinh giật gân
Dòng này trên mạng đang rao bán bản 2005 ( nghe lạ chưa )
Nhưng theo lời bác Quang nói thì chưa ngã ngũ gì cả ( vì nó chỉ bán qua mạng thôi )...
Đúng là tin giật gân,chưa và sẽ không bao giờ có WM5.0 cho dòng Alpine,ngay cả các bản ROM dành cho nó cũng hiếm thấy xuất hiện!:))

AnhTu

Super V.I.P
Chưa thể nói trước, việc gì cũng có thể xảy ra, có thể trước khi hoặc sau khi WM6 CE Crossbow ra mắt sẽ có ROM WM5 dành cho dòng Alpine :D. Cũng có thể cộng đồng sử dụng Alpine đang cố gắng build 1 phiên bản WM5 dành cho dòng Alpine.:-?

khoailangsung0

Tui đang xài O2i nên có theo dõi xem chừng nào có WM2005 để dùng thử xem, Và theo như tui biết đến giờ này chưa có Wm2005 cho O2i...
Hôm qua tình cờ gặp 1 em bạn trẻ dùng O2S, rất khoái vì gặp người dùng PDA và có nói chuyện về PDA. Em đó nói là có WM2005 cho O2i, tui ngạc nhiên quá và tất nhiên là không tin...Rồi cá độ nếu cài cho O2i của tui thành WM2005 tui thua 1 chầu nhậu, ngược lại thì em đó thua 1 chầu nhậu.
Giờ thì tui vẫn tự tin thôi, nhưng xin hỏi các mem là cách xác định WM2005, vì tui e mình bị lừa ví dụ cài cái hình nền có chữ WM2005 rồi bảo hệ điều hành 2005.....hoặc cách lừa nào khác.....
Các mem chỉ dùm tui, và có thông tin gì về WM2005 cho O2i thì xin cho biết.
Cám ơn !!!

Hungpdahl

Well-Known Member
hiện tại đang có thông tin w205 cho o2i là có thật đấy.nhưng chư có bản room nào.w205 về giao diện đẹp hơn w203 và hơn cả là dùng k bị HR.

HuuTien

Đã rất nhiều lời đồn cho rằng sẽ có WM5.0 cho dòng Alpine,mình cũng hay lên Wiki và Microsoft tham khảo nhưng chưa thấy nói gì :( .Nếu hungpdahl có thông tin thì share cho mọi người biết nhé ? :D

B

B11111111

Guest
Tui đang xài O2i nên có theo dõi xem chừng nào có WM2005 để dùng thử xem, Và theo như tui biết đến giờ này chưa có Wm2005 cho O2i...
Hôm qua tình cờ gặp 1 em bạn trẻ dùng O2S, rất khoái vì gặp người dùng PDA và có nói chuyện về PDA. Em đó nói là có WM2005 cho O2i, tui ngạc nhiên quá và tất nhiên là không tin...Rồi cá độ nếu cài cho O2i của tui thành WM2005 tui thua 1 chầu nhậu, ngược lại thì em đó thua 1 chầu nhậu.
Giờ thì tui vẫn tự tin thôi, nhưng xin hỏi các mem là cách xác định WM2005, vì tui e mình bị lừa ví dụ cài cái hình nền có chữ WM2005 rồi bảo hệ điều hành 2005.....hoặc cách lừa nào khác.....
Các mem chỉ dùm tui, và có thông tin gì về WM2005 cho O2i thì xin cho biết.
Cám ơn !!!

Theo như mình biết thì OIIi ở VN chưa có bản 2005 ( bác Quang còn chưa có thì mấy ai có được )
Nếu người cá độ với bạn thì hẹn nó nhanh cài cho bạn đi ( theo mình nghĩ bạn thắng chắt rồi đó nhớ dẫn mình đi chung nha ( DT: 0913110222) Mình cũng xài OIIi 2003 nè
Nó thua vì nó bị lầm là máy người khác dùng OII ( giống i chang OIIi ) cái này thì cài được 2005
Còn nếu nó cài được thì xin luôn bản rom gởi cho anh em
Theo như thông tin của mình thì OIIi 2005 chỉ nghe đồn thôi chứ chưa có chính thức
Hiện đang đợi bác Quang xem tình hình cái đã
Hi vọng bạn thắng độ
Không ngờ thông tin mình đăng lên lại được mọi người quang tâm thế
Bạn có thể liên lạc với bác Phạm Quang để biết rõ hơn về thông tin này vì mình cũng chỉ biết qua bài viết của bác Quang thôi
thân ái chào tất cả các bạn

khoailangsung0

Trở lại vụ cá độ mà tui đã đề cập ..Hôm nay tui có gọi cho người mà tui cá độ để xem ai thắng ai thua ....Em trai đó nói là cài Windows mobile 2005 vô xài 3 bửa là hư máy luôn !!!nên không cài cho máy tui... rồi em trai đó còn chỉ tui vô diễn đàn trang thegioididong chấm com phần PPC để tìm bài nói về WM2005 cho O2i. Tui tìm quá trời luôn !!!!có thấy đâu ????Ai có thấy bài viết đó chỉ dùm tui, cài vô 3 bửa hư máy ai dám cài trời !!!

Chỉnh sửa cuối:

YingYu

Trở lại vụ cá độ mà tui đã đề cập ..Hôm nay tui có gọi cho người mà tui cá độ để xem ai thắng ai thua ....Em trai đó nói là cài Windows mobile 2005 vô xài 3 bửa là hư máy luôn !!! rồi em trai đó còn chỉ tui vô diễn đàn trang thegioididong chấm com phần PPC để tìm bài nói về WM2005 cho O2i. Tui tìm quá trời luôn !!!!có thấy đâu ????Ai có thấy bài viết đó chỉ dùm tui, cài vô 3 bửa hư máy ai dám cài trời !!!

oạch, khẳng định với bác khoailangsung là hiện nay chưa hề có bản rom 2005 cho HTC Alpine, cũng không hề nghe đá động gì đến chuyện này hết, nếu có tui đã không bán con O2i 520MHz rồi.

HBT_Mobile

nói chung về O2i thì 2003 chạy đã rất ổn định cho nên việc tìm kiếm 2005 e cảm thấy không cần thiết . Mà cho dù có làm ra đc win 2k5 thì O2s là gương đó , cũng đâu có hoàn chỉnh đâu cho dù đã ra mắt rất nhiều bản rom ...

khoailangsung0

Cái ông cá độ với tui quá ẩu, không biết thì thôi, cương tùm lum, giờ lại dọa tui " cài vô xài 3 hôm hư máy" !!!̣ ...chán thật !!!

cubo

Banned
Ha ha bác khoailangsung0 bị cho ăn quả lừa rồi!Thông tin có WM5.0 cho o2i chỉ là "cá tháng tư "thôi!
Ngày xưa em cũng xài con o2i ,chờ hoài không có WM5.0 nên bán quách nó rùi mua con miniS ,he he he bản nâng cấp hoàn chỉnh!

khoailangsung0

Ha ha bác khoailangsung0 bị cho ăn quả lừa rồi!Thông tin có WM5.0 cho o2i chỉ là "cá tháng tư "thôi!
Không lừa được tui đâu, vì ngay từ đầu tui đã biết là chưa có WM2005 cho o2i mà, nên tui mới cá độ. Tui muốn đi tới cùng để xem cậu kia xử trí ra sao thôi, lúc thì cậu ta đưa namecard của TRUONG MINH KHOA technical manager của VietAnh II ( Mobile phone Service center ) ra cho tui xem ( không hiểu có ý gì), giờ thì nói có wm2005 cho O2i nhưng sau khi cài đặt 3 ngày máy sẽ hư luôn. Cậu ta còn nhỏ tuổi mà không có tinh thần học hỏi gì cả, cái gì không biết thì học tập, chỉ giỏi bốc phét, thiệt là chán....!!!

hcqp

nói chung về O2i thì 2003 chạy đã rất ổn định cho nên việc tìm kiếm 2005 e cảm thấy không cần thiết . Mà cho dù có làm ra đc win 2k5 thì O2s là gương đó , cũng đâu có hoàn chỉnh đâu cho dù đã ra mắt rất nhiều bản rom ...

Tự nhiên hôm nay qua Alpine xem thử, nào ngờ có người nói xấu O2s... he he he...;)
Đúng là lúc đầu, bản WM5 của O2s còn nhiều trục trặc, tốc độ chậm,... Nhưng từ khi có bản ROM do Logout viết 5.04.08 thì mình đã không còn ý định quay về WM3 nữa. Bạn nào có ý định chuyển sang O2s để xài WM5 thì cứ yên tâm nhé! Các bản 5.04.08; 5.04.09(Ổn nhất và khá nhanh) và bản của Helmi 5.04.06(nhanh nhất~WM3) xài rất tốt.
Tuy nhiên, việc thay đổi ROM làm người dùng phải thay đổi hệ thống nhiều lần, khá mất thời gian và dữ liệu tế nhị sau mỗi lần Up ROM. Vì vậy, các bác sử dụng O2i là có độ hữu dụng nhất đấy, ổn nhất. Còn bác nào thích làm Vọc Sỹ thì dùng con O2s nhé!
Vài điều cùng mọi người...!

do_long_khach

Một số Link ROM cho dòng HTC Alpine hiện đang được sử dụng nhiều:

Chú ý: Đây là các Link tạm thời nên có thể Die bất kỳ lúc nào, nếu cần thiết các bạn sưe dụng dòng máy này có thể load về để dự trữ.

ROM QTEK v1.11.112 Radio v1.02.00 WWE:
Mã:
http://www.qtek.nl/_BIN/AL_DT_WWE_11100_112_10200_Ship.zip

ROM PDA2 v1.11.144 Radio v1.03.00 WWE:
Mã:
ftp://ftp.clubimate.com/PDA2_WWE_11100_144_10300_ship.exe

Trên là 2 phiên bản ROM cho dòng Alpine khá mới cùng với ROM v1.11.162 đã đưa trong bài trên là các phiên bản hiện nay được sử dụng nhiều.

Tôi download bản ROM cho Imate (PDA2) nêu trên được 1 file .exe. Chạy file exe này thì bị lỗi 120 (no country id). Vậy cho hỏi phải làm thế nào?

Utxd

Tôi download bản ROM cho Imate (PDA2) nêu trên được 1 file .exe. Chạy file exe này thì bị lỗi 120 (no country id). Vậy cho hỏi phải làm thế nào?

Giải nén file .exe đã down về (cài winrar, nhấn chuột phải vào chọn Extract here) sau đó vào DS down file MaUpgradeUt noID về để chung với thư mục vừa giải nén, chạy MaUpgradeUt noID để uprom nhé

baizen

Hy vọng là sớm có WM2005 cho OIIi, con " Bạch công tử " này chẳng nhẽ cứ phải dùng mãi WM2003SE ư? Không biết tại sao dòng Alpine ít được quan tâm thế nhỉ? chẳng lẽ nó có khuyết điểm gì sao?