• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UP ROM WM6.1 không cần HardSPL, không cần làm 2 step

dhtcorp

BÁO CÁO CÁC BÁC LÀ EM ĐÃ THÀNH CÔNG! Theo sự chỉ dẫn của bác "anhhehe"

UP ROM Windows Mobile 6.1 bằng cách SoftSPL mà không cần phải HardSPL (Chỉ cần SoftSPL thôi)

Tks các bác rất nhiều, đặc biệt là bác "anhhehe" nhé. Bài này phải được nhân rộng để các anh em biết, chẳng may HardSPL rủi ro mất oan 600k thay chip Flash...

*Em tóm tắt lại quy trình làm như sau để các bác được biết nhé:

-Thông số máy O2 Neo của em như sau:

2.15.0001
2.20.0001
Chip G4(vì đuôi là 1, bác nào đuôi 0 thì là chip G3. Cái này quan trọng để sau còn Up đúng bản cho Chip của mình, không được phép nhầm)

-Các thứ các bác cần có để Up ROM W6.1:

+.Net Framwork 2.0; tải tại đây: http://download.microsoft.com/download/5/6/7/567758a3-759e-473e-bf8f-52154438565a/dotnetfx.exe
Phải cài cái này trước trên PC thì mới chạy được ProphetSPLTool, kô thì nó sẽ báo lỗi kô chạy được file.

+ProphetSPLTool ; tải theo link ở đây: http://www.4shared.com/file/54845023/68674fa5/ProphetSPLTool.html

+Rom Windows Mobile 6.1 (bản nào cũng được)

Quy trình như sau:

-Đầu tiên phải cài .Net Framwork 2.0 vào máy tính nếu máy bạn chưa có. Cài một lần thôi, lần sau khỏi phải cài.

-Sync với PC bằng Active Sync 4.5 với chế độ là Guest (không cần biết máy bạn đang ở bản W5 hay W6 nào, các bác cẩn thận thì nên Hard Reset máy, đến màn hình Align thì thôi không Align nữa và cho Sync với dạng Guest)

-Chạy file ProphetSPLTool.exe , nếu máy bạn là chip G3 thì chọn G3, chip G4 thì chọn G4. Nhớ phải chọn đúng kô thì chết toi con máy (nó để mặc định là G3 nên các bác chip G4 càng phải cẩn thận nhé); sau đó bấm JumSPL.

-Nó sẽ mở 1 chương trình dạng Dos và bảo mình "Press any key to continue..), bạn bấm phím bất kì cho nó copy file sang PPC. Nếu trên màn hình PPC có hỏi Yes; No để JumpSPL thì chọn Yes . Màn hình PPC sẽ chuyển sang màu trắng.

-Lúc này các bác Up Rom W6.1 như bình thường (nhớ chọn đúng file Up dành cho chip G3 hay G4 nhé), đoạn này làm nhanh 1 chút kô để lâu mất tác dụng của SoftSPL

Thế là xong! Từ nay không phải HardSPL nữa cho đau tim nhỡ may chết cái Chip DOC, thay 600k thì toi. Cũng không phải cài theo kiểu qua 2 Step như trước nữa. Tất cả chắc chỉ hết 5-7 phút là cài xong. Nhanh lắm!

Cám ơn bác anhhehe rất nhiều vì sự tìm tòi của bác ra cách hay này, các bác khác Test thử xem nhé rồi vào đây thông báo kết quả để confirm cái.

Chúc các bác thành công! Em đã làm 5,6 lần với các bản Win Mobile khác nhau và đều ok cả.

Chỉnh sửa cuối:

godkid

còn link khác để download ko vậy bạn, pc của tui bị khùng rồi ko down trên 4share dc.thanks

Lamson

Well-Known Member
BÁO CÁO CÁC BÁC LÀ EM ĐÃ THÀNH CÔNG!
-Thông số máy O2 Neo của em như sau:
2.15.0001
2.20.0001
.
vậy sau khi bạn làm xong thông số của bạn là thế nào bạn
IPL 2.15.0001
SPL 2.20.0001
hay là
IPL 2.15.0001
SPL 2.G4.4PDA

bonmat8888

còn link khác để download ko vậy bạn, pc của tui bị khùng rồi ko down trên 4share dc.thanks

bạn dùng phần mềm hỗ trợ IDM để tải. Khi 4share ra dòng chữ "Click here to download this file thì bạn đưa chuột vào dòng chữ này và kích chuột phải và chọn "Download with IDM" bảo đảm tải ngon lành.
Cố lên! cố lên!:)):)):)):))

TaQuangDuc

cách này hay à nha, tiếc là mình hardSPL ngon lành rồi, giờ không biết lấy máy nào ma test cái này đây

hien88dn

cho em hỏi cái này : lỡ như máy mình đã HackSPL rồi mà mình lại đi softSPL thì có làm sao ko ạ ? và sau khi softSPL xong thì mình để im PPC vậy mình uprom luôn mà ko cần đưa về bootloader ạ ?????

hien88dn

sao ko có ai trả lời câu hỏi của em hết vậy nè ,híc , chờ cả ngày rồi ,huhu

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Theo mình
Bước SoftSPL chỉ là bước đệm để tiến hành HardSPL một cách an toàn hơn.
Sau khi chạy SoftSPL xong thì phone sẽ nhận phiên bản IPL và SPL tạm thời.
Sau bước này ta có thể UP ROM được, nhưng mỗi lần UP ROM ta đều phải kích hoạt tool này để đưa phone về Bootloader với thông số IPL và SPL tạm thời.
Còn nếu đã HardSPL rồi thì có thể UP ROM trực tiếp mà không cần tool trên nữa.

anhhehe

Nói chung tóm tắt lại! Máy ko cần hardSPL vẫn up rom 6.1 được! Chỉ cần chạy jumpSPL hiện ra màn hình trắng bóc rồi up Rom 6.1 mà mình thích(chọn đúng G3 G4)! Vì nhiều bạn là nạn nhân của HardSPL nên theo cách này vẫn có WM6.1 mà ko sợ gì cả! Ai ko tin thì cứ thử! chạy rom NVID trả về SPL chưa Hard rồi test thử! Bảo đảm 100% lên rom 6.1 chạy phà phà!

Còn cái nút HardSPL chưa test! Nhưng nếu ai muốn test dùm thì mình xin chỉ cụ thể luôn! là trước tiên bạn nhấn vào jumpSPL hiện lên màn hình trắng bóc rồi chọt cái nút HardSPL! Nó sẽ giống như HardSPL bình thường thôi chẳng có chuyện gì xảy ra đâu! Chúc các bạn thành công!

dhtcorp

Báo cáo, em vừa đi Sapa dài ngày về, sẽ trả lời tất cả các câu hỏi của các bác!

1.
vậy sau khi bạn làm xong thông số của bạn là thế nào bạn
IPL 2.15.0001
SPL 2.20.0001
hay là
IPL 2.15.0001
SPL 2.G4.4PDA
Tất nhiên của em vẫn là :
IPL 2.15.0001
SPL 2.20.0001
Nếu kô thì đã là HardSPL hihi, mọi thứ vẫn an toàn.

2.
cho em hỏi cái này : lỡ như máy mình đã HackSPL rồi mà mình lại đi softSPL thì có làm sao ko ạ ? và sau khi softSPL xong thì mình để im PPC vậy mình uprom luôn mà ko cần đưa về bootloader ạ ?????

SoftSPL thoải mái, kô vấn đề j cả. Mình đã làm khá nhiều lần, cả với máy đã và chưa HardSPL
Bạn cứ làm đúng theo các bước mình đưa ra là ok.

3

Đây chính xác là HardSPL mà :(
Đây là SoftSPL, các bước làm thì có vẻ giống HardSPL.
Cái khác lớn nhất chính là các thông số SPL sau khi Up ROM sẽ không thay đổi, và hoàn toàn không có rủi ro hỏng chip như HardSPL

Bạn Dvha79_ddt nói đúng,
SoftSPL thì tạo IPL và SPL tạm thời và tự đưa về Bootloader, đánh lừa giúp ta cài đc Win 6.1. UP ROM thế này lần nào cũng phải SoftSPL, tuy nhiên cũng rất nhanh, chỉ hơn UP ROM bình thường vài thao tác thôi.

HardSPL thì nếu thành công thì kô phải đánh lừa j nữa, từ sau cứ vậy UP ROM mình thích. Tuy nhiên rủi ro rất cao, nhiều bác đã phải đi thay chip DOC (600k)

Chỉnh sửa cuối:

guugu

Báo cáo, em vừa đi Sapa dài ngày về, sẽ trả lời tất cả các câu hỏi của các bác!

HardSPL thì nếu thành công thì kô phải đánh lừa j nữa, từ sau cứ vậy UP ROM mình thích. Tuy nhiên rủi ro rất cao, nhiều bác đã phải đi thay chip DOC (600k)

bạn thay doc ở đâu thế chỉ mình với. cảm on nhiều. hình như bạn cũg ở HANOI à

Last edited by a moderator:

elmi

Ơn trời là em đã HardSPL thành công rồi. Nhưng dù sao cũng cám ơn bác vì thông tin này. Hic

dhtcorp

Ơn trời là em đã HardSPL thành công rồi. Nhưng dù sao cũng cám ơn bác vì thông tin này. Hic

Con máy của mình cũng đã từng được HardSPL thành công, xong mình Up nhầm ROM nguyên thủy RUU-Prophet-G4-AKU2.2-2.20-2.47.21-Jester-r1 thế là lại chuyển về dạng chưa HardSPl:D
Sau đó lại HardSPL mấy lần kô đc, thế là sợ mới làm theo cách này:D

HeroHP

Lạy hồn, cách này cũng chọn G3/G4, HardSPL cũng chọn G3/G4, trong khi HardSPL chỉ phải chạy 1 lần sau đó up pằng pằng. Chung quy lại tớ thấy mức độ đau tim ko thua nhau mấy, phỏng ạ?