• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Vấn đề pin của O2 Magician

liping

Các bác làm ơn cho em hỏi, con O2 mini XDAII của em sao không sạc bằng cục sạc được nữa mà chỉ sạc qua cổng USB của máy tính thôi, hễ cứ cắm cục sạc vào là nó không những không sạc mà còn tiêu hao pin đến mức hết sạch luôn, còn nếu cắm cáp USB qua máy tính thì OK. Nguyên do là tại đêm hôm nọ em trót dại cắm cục sạc của Motorolla V3i vào để sạc, nửa đêm tỉnh dậy em rút sạc ra, đến sáng thấy hết sạch pin luôn, sạc không vào nữa. Từ đó trở đi chỉ sạc được qua máy tính, hễ cứ cắm cục sạc vào là lại hết sạch cả pin. Liệu con O2 của em có bị hỏng gì không, thay pin khác liệu có khỏi bệnh không? Các cao thủ chỉ giáo giùm, em xin đa tạ!!!!!!!:-/

ChuHuyHoan

Well-Known Member
Các bác làm ơn cho em hỏi, con O2 mini XDAII của em sao không sạc bằng cục sạc được nữa mà chỉ sạc qua cổng USB của máy tính thôi, hễ cứ cắm cục sạc vào là nó không những không sạc mà còn tiêu hao pin đến mức hết sạch luôn, còn nếu cắm cáp USB qua máy tính thì OK. Nguyên do là tại đêm hôm nọ em trót dại cắm cục sạc của Motorolla V3i vào để sạc, nửa đêm tỉnh dậy em rút sạc ra, đến sáng thấy hết sạch pin luôn, sạc không vào nữa. Từ đó trở đi chỉ sạc được qua máy tính, hễ cứ cắm cục sạc vào là lại hết sạch cả pin. Liệu con O2 của em có bị hỏng gì không, thay pin khác liệu có khỏi bệnh không? Các cao thủ chỉ giáo giùm, em xin đa tạ!!!!!!!:-/

Pin của bạn sạc qua USB vẫn bt chứng tỏ pin không sao mình nghĩ vấn đề là do sạc của bạn mà thôi thử mượn thử cục sạc khác xem thế nào nhé.....

liping

Thế bác làm ơn giải thích giùm em tại sao sau lần cắm sạc nhầm của V3i bây h mỗi lần em cắm cục sạc vào thì nó lại hao hết sạch pin chứ không sạc đc tẹo nào hểt? Thank bác 1 fát!

koutouyo

cái là là lỗi do ổ cắm điện nhà bác đấy, kinh nghiệm: khi cắm đồ cắm sạc mà nghe tiếng rè rè từ cục sạc nghĩa là cắm chưa sát, bác cắm hoặc lay chuyển cho tới khi nào cục sạc của bác hết kêu rè rè là được :D

liping

Vậy tóm lại theo các bác thì cái cục sạc V3i có xài được chung cho con O2 mini không? Có gây hại gì không? Em vẫn ngại là do lần cắm nhầm sinh ra cái bệnh đó. Thay cục pin khác không vấn đề gì, nhưng em có nên xài cái cục sạc V3i nữa không vì đó là sạc xịn của em, còn sạc O2 là sạc Tàu không tin tưởng mấy!

nguyenhongton

O2 mini bị sóng chập chờn khi pin còn dưới 40%

Em đang dùng con o2 mini. Mỗi khi pin còn dưới 40% là sóng bị chập chờn, máy chạy ì ạch (chắc system bận dò sóng). Mong được các bác chỉ giáo !
Thông tin thiết bị:
Rom ver: 1.13.00 wwe
Rom date: 08/18/05
Radio: 1.13.00
extrom ver: 1.13.131 wwe

BatKid

Super V.I.P
bạn check lại pin nhé, change cục pin khác xem nó thế nào ???

bạn có thể hiểu thể này : khi mà nguồn chập chờn , các công năng của máy bị hạn chế :)

nguyenhongton

bạn có thể hiểu thể này : khi mà nguồn chập chờn , các công năng của máy bị hạn chế :)
Cảm ơn bác nhé! Em thử coi sao. Mỗi tội em ở vùng sâu, vùng xa. Kiếm được cục pin cho nó chắc cũng lòi mắt.
Với một số máy bị như vậy có thể do pin. Nhưng với cô nàng mini của em bị vậy là do Extrom bác ạ. Em thử hs, nhưng không cho cài đặt phần extrom thì máy chạy rất ổn, không còn bị tình trạng cũ nữa. Cụ thể chương trình nào gây ra lỗi đó thì em chưa khẳng định được. Có bác nào bị như em thì cứ thử theo cách đó coi sao.

Last edited by a moderator:

a_simplenick

Tr­ước mình cũng dùng xạc V3 cho O2 mini, xạc cũng được nhưng sau một thời gian thì cũng bị hiện tượng như bạn, xạc không vào mà còn tiêu hết pin luôn (Mình dùng xạc V3 xịn, công ty). Lý do theo mình có thể là do dòng ra của xạc V3 rất thấp, nhớ không nhầm chỉ khoảng 400 hay 500 mA gì đó, trong khi pin của O2 lại là pin dung lượng lớn, 1200 mAh. Mình đã thay bằng một xạc tàu nhưng dòng ra của nó là 1000mA. Xạc ngon đến tận giờ.
Túm lại là bạn nên xạc bằng xạc có dòng ra lớn hoặc bằng USB vì dòng ra của nguồn USB cũng khá lớn đấy.

liping

Thank các bác nhiều. Hôm nọ nhân tiện ghé chợ Trời em làm con sạc PhiHong 60k rùi, xài cũng tàm tạm. Nhưng chắc cục pin của em cũng sắp đến ngày phải say goodbye rồi!

vnndocket

Active Member
Đúng đó! Nối chung Sạc của Motorola vẫn sài chung cho O2 Mini được, tuy nhiên không tốt cho lắm vì tấn số khác nhau nên ảnh hưởng tới Pin. Vì dùng nhiều lần bằng Sạc của Motorola máy bạn sẽ mau chai Pin. Còn chuyện sạc ko được là lổi do cái Ổ cắm điện của bạn hoặc cái Cục sạc O2 của bạn đã bị đức ở đoạn nào đó hoặc hư. Bạn thử ổ cắm khác nha. Tốt nhất bạn đem ra tiệm điện tử bảo họ cắm vào và đo thử có nguồn ra không là biết ngay thôi mà! Good luck!

hanh008

Nên mua Sạc Delta!

Thank các bác nhiều. Hôm nọ nhân tiện ghé chợ Trời em làm con sạc PhiHong 60k rùi, xài cũng tàm tạm. Nhưng chắc cục pin của em cũng sắp đến ngày phải say goodbye rồi!

Sạc chuẩn nhất vẫn là Sạc của hãng Delta (Taiwan) dùng sạc này dòng vào ổn định ->đỡ hại PIN hơn.

cuongthaidoan

Kinh nghiệm nhé bạn. Không nên dùng sạc của dòng máy này để sạc cho dòng máy khác. Rất hại đấy bạn ạ. Vì nó không cùng điện áp mà. Bạn mới chỉ bị chai pin là còn rất may đấy. Chứ không thì bạn đã phải say goodbye con máy yêu quý của mình rùi. :D. Mình đã gặp vài trường hợp như vậy rùi nên mình cũng xin mạn phép khuyên các bạn trong diễn đàn chú ý nhé.

vanbon

sạc v3xx ở đầu cắm sạc có 1 con điện trở(đầu cắm vào điện thoại) nếu bạn muốn dùng cho O2 mini hay minis thì bạn hãy ngắt bỏ con điện trở này ra là sạc vào thoải mái( con điện trở này không phải có tác dụng chống điện áp vọt đâu mà nó nối từ 1 chân nguồn đến 1 chân tín hiệu của usb) mình đã làm rất nhiều lần rồi (vì ko muốn mua sac sịn của o2 "tốn tiền") nhưng để an toàn bạn nên mua sạc sịn của O2.

yunneg

ai cho mình hỏi pin o2 mini của mình làm sao mà pin tg chờ (tắt đèn màn hình lun) chừng 10h, đi mua pin 180mah về cũng ko cải thiện đc, đã đi đôỉ gần chục cục 1800mah mà ko có thay đổi gì, cò người bảo máy bị chạm già đấy, làm cho vol lên cao, mà em chả hỉu gì hết, ko bít gì về kỹ thuật. ai biết chỉ giúp. thanks

xyzboyxyz

các anh ơi cho em hỏi.con O2Xda Mini của e.thỉnh thoảng cứ khởi động lại.là bị làm sao hả anh?? va pin backup thi mua ở đâu?giá là bao nhiêu vậy?

Chỉnh sửa cuối:

hanh008

Bạn nên xem lại cái Switch ở ngay sau lắp đậy sau đấy!Nếu cần thiết thì chèn thêm 1 ít Giấy ăn mỏng vào cho chắc chắn, máy của mình cũng vậy. Nguyên nhân do cái chốt nó bị ngắn hoặc mòn quá => Hay bị Restart

xyzboyxyz

cho mình hỏi thêm : cái pin back up nằm trong máy bị mốc rùi,có ảnh hưởng j không hả bạn??

thetexudo

các anh ơi cho em hỏi.con O2Xda Mini của e.thỉnh thoảng cứ khởi động lại.là bị làm sao hả anh?? va pin backup thi mua ở đâu?giá là bao nhiêu vậy?

Pin backup thì bạn qua hỏi mấy tiệm sửa đồng hồ là có, nhớ mua pin cùng kích cỡ, cùng dòng và là loại pin sạc. Trước đây pin backup của mình xài lâu ko ăn điện đc nữa mình thay pin khác vào thì ok, rẻ lắm có mấy k thui.