• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

VM Heap Tool - Tăng kích thước heap, giúp ứng dụng chạy mượt hơn

yeskia

Moderator
VM Heap Tool V2.2

VM Heap Tool allows to change the Dalvik VM heap size to give demanding applications more heap space (thus decreasing frequency of garbage collection) to speed-up your device.

Version: 2.2
Platforms: Android
Categories: System Utilities
Upload Date: 24 Jan 11
Developer: martino2k6
Distribution Type: Freeware
File Size: 60 Kb

Link:
http://www.mediafire.com/?ibz429uipd6w6jf

Bạn nên chon phần kích thước heap được recommended

yeskia

Moderator
Có hại gì ko ạ?

Không hại gì đâu bạn.
Bên Symbian, các mod thường hay cook rom tăng heap để ứng dụng chạy mượt hơn.
Tuy nhiên, dung lượng internal storage phải lớn mới có lợi.
cần chuyển App sang thẻ để tăng dung lượng internal storage.

kakatoi

ko hiểu lắm bạn giải thích tý cách thức hoạt động cái bạn nhỉ

yeskia

Moderator
ko hiểu lắm bạn giải thích tý cách thức hoạt động cái bạn nhỉ

Mỗi ứng dụng khi thực thi đều phải cần sử dụng bộ nhớ để hoàn thành tác vụ của nó, bộ nhớ được dành riêng cho tác vụ được gọi là heap. Khi ta thay đổi kích cỡ heap đến một giá trị cao hơn sẽ cho phép các ứng dụng kích thước lớn chạy nhanh hơn, đối với các ứng dụng có kích thước nhỏ hơn sẽ được ưu tiên khi heap có giá trị thấp hơn. Do vậy, khi Heap có giá trị thấp có thể gây ra đóng ứng dụng tức thời (force close) cho các ứng dụng lớn. Mặt khác, heap lớn hơn có thể kéo dài thời gian sử dụng và tuổi thọ của pin do tác vụ dọn dẹp rác tự động của android ít lần hơn.
Tuy nhiên, lưu ý là cần phải khởi động lại lđể có thể sử dụng những thay đổi của kích thước heap.
Phải hack root mới sử dụng được nhé!

kakatoi

Mỗi ứng dụng khi thực thi đều phải cần sử dụng bộ nhớ để hoàn thành tác vụ của nó, bộ nhớ được dành riêng cho tác vụ được gọi là heap. Khi ta thay đổi kích cỡ heap đến một giá trị cao hơn sẽ cho phép các ứng dụng kích thước lớn chạy nhanh hơn, đối với các ứng dụng có kích thước nhỏ hơn sẽ được ưu tiên khi heap có giá trị thấp hơn. Do vậy, khi Heap có giá trị thấp có thể gây ra đóng ứng dụng tức thời (force close) cho các ứng dụng lớn. Mặt khác, heap lớn hơn có thể kéo dài thời gian sử dụng và tuổi thọ của pin do tác vụ dọn dẹp rác tự động của android ít lần hơn.
Tuy nhiên, lưu ý là cần phải khởi động lại lđể có thể sử dụng những thay đổi của kích thước heap.
Phải hack root mới sử dụng được nhé!

Thế mình để càng cao càng tốt hả bạn .... hay chỉ để ở mức hợp ly thôi, Theo bạn nói mình nghĩ nó ko ảnh hưởng ji tới máy

yeskia

Moderator
Thế mình để càng cao càng tốt hả bạn .... hay chỉ để ở mức hợp ly thôi, Theo bạn nói mình nghĩ nó ko ảnh hưởng ji tới máy

Tất nhiên những App có can thiệp vào root của máy đều là con dao 2 lưỡi. Vấn đề là ta dùng sao cho hợp lý nhất để đạt hiệu suất tốt nhất. Vì vậy mà phần mềm có tính toán trên nền bộ nhớ mặc định cùa máy và recommend (khuyên dùng) cho bạn. Bởi vì heap dùng để nạp App cho việc thực thi, bộ nhớ còn lại để phục vụ quá trình mà App đó hoạt động, nếu nó còn quá ít thì App sẽ ... rề rề như cụ già 80 tuổi đấy! :p
Hãy chọn giá trị heap được recommended nhé. ;;)

Chỉnh sửa cuối:

heligo

default của em vibrant mình đã 48 rồi,, nó recommend chỉ có 32.. mà hình như máy nào nó cũng đề nghị số đó cả.. không chơi

yeskia

Moderator
default của em vibrant mình đã 48 rồi,, nó recommend chỉ có 32.. mà hình như máy nào nó cũng đề nghị số đó cả.. không chơi

He he! nó khuyên dùng thôi, còn thì tùy bạn chứ.:p
Chẳng qua đây là phần mềm can thiệp vào root để tăng giảm heap mà. Thích thì cài rồi thử, ko thích lại uninstall đi. Quá dễ:))

tuananhtta

mình ko biết cách root.tại mới chuyển qua sài dòng máy này.bạn có thể chỉ mình dc ko?mà root vậy có ảnh hưởng tới máy ko?

thangdinh1982

Sao lạ quá. chương trình tăng heap mà chỉ có tới số 48m, trong khi mình cài chương trình này vào định tăng heap không ngờ máy của mình nó mặc định là 64m. Con SS galaxy ACE đấy.

yeskia

Moderator
mình ko biết cách root.tại mới chuyển qua sài dòng máy này.bạn có thể chỉ mình dc ko?mà root vậy có ảnh hưởng tới máy ko?

Bạn qua box kỹ thuật sử dụng, xem các bài công cụ root máy bên đó là làm được thôi.
Về nguyên tắc thì ko hại gì đâu, bởi root máy là làm cho mình có được quyền quản trị hệ điều hành, như vậy mới can thiệp được. Người viết hệ điều hành thường ko muốn người khác thay đổi sản phẩm của mình nên họ thường hay "khóa" quyền quản trị thôi mà!