• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Wifi Bluetooth - Bài viết sưu tầm

lekhacnhu

Có nhiều lý do khiến bạn muốn dùng điện thoại để lên mạng ngay cả khi bên cạnh bạn là một máy tính tốc độ cao, màn hình phẳng và đường truyền Internet rất tốt. Vậy chiếc điện thoại sẽ giải phóng bạn như thế nào? Nó có mang đến cho bạn những tiện ích gì mà những thiết bị khác không thể có?
Đó là lúc quá mệt mỏi khi ngồi hàng giờ trước máy tính, bạn muốn nằm nghỉ mà vẫn có thể online đọc tin hay Chat cùng bạn bè; muốn duyệt WAP trên điện thoại với tốc độ cao, tải những đoạn nhạc hoặc hình ảnh trực tiếp về máy điện thoại khi alô của bạn không có kết nối GPRS; muốn tải một ít thông tin lên điện thoại để có thể đọc trên tàu hay ôtô... Bạn hoàn toàn có thể dùng điện thoại kết nối với máy tính đã nối mạng Internet để Chat, duyệt WAP, Web hay chơi game online.
Thiết bị cần có
*Một USB Bluetooth bất kỳ và phần mềm điều khiển USB Bluetooth đi kèm (bài viết sử dụng USB Bluetooth Dongle và phần mềm điều khiển WIDCOMM).
*Điện thoại Symbian Series 60 hoặc Symbian UIQ (điện thoại thử nghiệm là N6600 và N-Gage). *Máy tính có sẵn kết nối Internet (tốc độ cao sẽ cho hiệu quả tốt hơn).
*Chương trình MRouter để kết nối máy tính và điện thoại. Chương trình này hoàn toàn miễn phí, có dung lượng 8 MB và có thể download tại địa chỉ: http://developer.intuwave. com/Downloads/m-Router.
*Một chương trình duyệt Web hoặc Chat bất kỳ như Opera, Netfront, Angile Messenger...
Cài đặt trên điện thoại
Nếu chỉ muốn Chat hoặc duyệt Web thông thường, bạn có thể không cần cài đặt hay chỉnh các thông số trên điện thoại di động. Tuy nhiên, nếu muốn sử dụng để chơi games online, bạn cần tạo một Access point mới bằng cách vào Settings > Connection > Access points, chọn mục Option > New access point > Use default settings. Sau đó, bạn lựa chọn như sau:
+ Connection name: Điền bất cứ tên gì bạn thích. Tên này sẽ xuất hiện trong danh sách các kết nối qua GPRS: PC Internet
+ Data bearer: GPRS
+ Access Point name: Tên máy tính của bạn hiện trên Bluetooth: Spirit. (Bạn có thể nhấn chuột phải vào biểu tượng của trình điều khiển Bluetooth, chọn mục Advance Settings và quan sát ở mục Computer name)
+ Username: Để trống
+ Prompt Password: Để mặc định
+ Password: Để trống
+ Authentication: Normal
+ Gateway IP address: Để mặc định 0.0.0.0
Tiếp đó, bạn vào mục Settings > Connection > GPRS, và chỉnh các thông số như sau
+ GPRS Connection: When Available.
+ Access Point: Tên máy tính của bạn hiện trên Bluetooth là Spirit.
Cài đặt trên máy tính
Cài đặt MRouter bằng cách chạy file mRouter3Installer (đã download ở trên) và làm theo hướng dẫn. Nên nhớ, bạn cần tạo một Shortcut ra phía ngoài màn hình để có thể dễ dàng sử dụng sau này.
Khởi động chương trình điều khiển Bluetooth, nhấn chuột phải vào biểu tượng Bluetooth ở góc phải màn hình, chọn Advance Configuration. Tiếp theo, chọn Local Services > Network Access > Allow other devices to access the Internet/LAN via this computer và chọn Apply để hoàn tất quá trình cài đặt
Tiến hành kết nối
Bạnkhởi động chương trình MRouter. Khi đó, biểu tượng hình máy tính màu hồng sẽ xuất hiện ở góc dưới bên phải màn hình:
Bật tính năng Bluetooth trên điện thoại
Khởi động chương trình điều khiển Bluetooth (Widcomm) rồi nhấn chuột phải vào biểu tượng ở góc phải màn hình, chọn Quick connect > Bluetooth Serial Port > Other Devices
Nhấn phím Refresh để chương trình có thể tìm thấy điện thoại. Sau khi đã tìm được, bạn chọn đúng loại điện thoại của mình và nhấn Connect
Khi chương trình hiện thông báo yêu cầu điền mật khẩu để đảm bảo cho quá trình kết nối, bạn có thể điền bất cứ số nào để làm mật khẩu.
Tiếp đến, màn hình điện thoại sẽ xuất hiện yêu cầu nhập mật khẩu xác nhận. Bạn cần nhập đúng mật khẩu đã điền vào trên máy tính.
Sau đó, điện thoại sẽ xuất hiện thông báo yêu cầu cho phép kết nối từ máy tính bằng cách chọn Yes.
Quá trình kết nối hoàn tất. Lúc này, bạn có thể thấy biểu tượng MRouter và biểu tượng của trình điều khiển Bluetooth ở góc dưới, bên phải màn hình chuyển sang màu xanh.
Nếu muốn kiểm tra kỹ hơn, bạn có thể nhấn chuột phải vào biểu tượng MRouter, chọn Bluetooth Settings và quan sát xem điện thoại đã kết nối hay chưa.
Sử dụng Internet trên điện thoại và một số lưu ý
Sau khi máy tính và điện thoại đã kết nối thành công, bạn có thể lướt Net qua điện thoại bằng cách sử dụng các chương trình của hãng thứ 3 như khi bạn kết nối GPRS. Bạn có thể chat với bạn bè qua chương trình Angile Messenger, đọc báo điện tử hoặc vào các diễn đàn hay các trang WAP dành riêng cho ĐTDĐ qua chương trình Netfront. Bạn cũng có thể tải nhạc trực tiếp về điện thoại mà không hề tốn phí GPRS.
Nếu chơi games online hoặc một số chương trình của hãng thứ 3, sẽ có yêu cầu chọn kết nối GPRS (Access point) và bạn có thể lựa chọn tên kết nối như đã làm ở trên. Có thể chương trình sẽ báo lỗi nhưng bạn bỏ qua lỗi đó để vào mạng một cách bình thường.
Tuyệt đối không dùng các chương trình chính hãng như trình duyệt của Nokia để duyệt Web, vì những trình duyệt chính hãng luôn yêu cầu kết nối GPRS thực sự mới có thể hoạt động được. Một số chương trình của hãng thứ 3 cũng nhất thiết yêu cầu bạn phải kết nối GPRS thực sự, khi đó, bạn không có cách nào khác ngoài việc kết nối GPRS của nhà cung cấp mạng điện thoại.

Theo mobilenet

lekhacnhu

cảm ơn mod đã chuyển bài đúng box giúp em.Em lính mới
trả lời bạn nè:
nếu máy tính của bạn là laptop thì thường có sẵn bluetooth rồi không phải mua nữa
nếu là máy tính để bàn bạn có thể mua với giá dưới 100k bạn seach trên google nhé

lekhacnhu

mod ơi ở đâu 30k vậy đang tính vọc nè mod..không biết cái này tốc độ thế nào nhỉ...!

anglelove_199x

oa oa.E thix lắm.Nhưng làm gì có usb 3Ok 6Ok vậy a.Ak.Khi ra tiệm,e nói người ta thế nào?

DreamLand

mod ơi ở đâu 30k vậy đang tính vọc nè mod..không biết cái này tốc độ thế nào nhỉ...!

oa oa.E thix lắm.Nhưng làm gì có usb 3Ok 6Ok vậy a.Ak.Khi ra tiệm,e nói người ta thế nào?

Search google sẽ cho ra Địa chỉ gần nhất cho bạn. Nếu không tìm mua ở các tiệm linh kiện máy tính hoặc ngay cả một số tiệm bán Điện thoại cũng có bán. USB Bluetooth. Khi mua bảo người ta test cho mình luôn nha, coi PC có kết nối với ĐT, send file, reveive file tốt không. & nhớ tìm loại ko cần Driver nha :D

lucky_b0y123

hay wá nhưng chưa có ai làm nhỉ .mình fải đi mua một cái usb làm thử mới dc tk nha !

manhtu

Cách này có cách đây cũng phải 4-5 năm rồi, test mỏi mắt chưa thành công bao giờ, bên Tây nhiều người kêu được nhưng ko có nổi 1 cái hình minh họa

linlinki

liệu có được không vậy bạn, bạn đã từng thử nghiệm cách này chưa, hay là cũng chỉ là ý tưởng. mình cũng đã tìm rất nhiều cách để kết nối nhờ mạng ADSL thế nhưng đều vô vọng, bạn có thể chia sẻ rõ ràng hơn với mình được ko, nếu được thì bạn có thể gửi qua địa chỉ gmail: cho mình được ko:nguyenhaisd601@gmail.com

segtdhkiul

blue tooth của s60 là v 1.1 tốc độ max hình như 60kb/s thì phải .đấy là max thôi nhé . và đó là lí thuyết . còn thực tế bạn để pc và mobile cách nhau bao xa .khoảng cách cũng là vấn đề lớn đó..hix hix . so với gprs việt tel liệu nhanh đc bao nhiêu .cho dù bạn có dùng cap quang 10mb/s..................nếu mà là blue tooth 3.0 thì quá đỉnh ... dù sao cũng thank vì đã share

lekhacnhu

for fun only

1 khi đã bật máy lên rồi thì còn dùng = dt làm j nữa :|

nếu bạn là sinh viên mà không có laptop có thể dùng laptop của thằng bạn phát bluetooth cho mình.mình vừa được dùng ké mà không ảnh hưởng gì.
với tốc độ bluetooth mình tin có thể xem film hoặc nghe nhạc, radio online rồi..he he he

Bài này xưa hơn trái đất và cũng có Video hướng dẫn nhưng chẳng bao giờ thực hiện thành công. Vô vọng+vô ích

[video=youtube;2n1VcD2WSqA]http://www.youtube.com/watch?v=2n1VcD2WSqA[/video]

[video=youtube;T1pPxrkBhcU]http://www.youtube.com/watch?v=T1pPxrkBhcU&feature=related[/video]

lekhacnhu

Bài này xưa hơn trái đất và cũng có Video hướng dẫn nhưng chẳng bao giờ thực hiện thành công. Vô vọng+vô ích

[video=youtube;2n1VcD2WSqA]http://www.youtube.com/watch?v=2n1VcD2WSqA[/video]

[video=youtube;T1pPxrkBhcU]http://www.youtube.com/watch?v=T1pPxrkBhcU&feature=related[/video]

có phải bạn không thành công vì bạn dùng trình duyệt của nokia không?bạn thử dùng uc xem sao..tại mình kjhoong có usb bluetooth để test nên không biết thế nào