• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[Xin giúp đỡ] Unroot hoặc cài lại ROM gốc cho HCT Butterfly S

gakho209

Chào ace Pdaviet,

Tình hình là khá lâu rồi mình ko tham gia các diễn đàn vì ít vọc smartphone. Nhưng mới hơn 2 tháng trước có mua con HTC Butterfly S. Thế là qua một thời gian vọc android thì đã root luôn em nó. Tuy đã kiểm tra bằng Root checker là thành công nhưng mình cảm giác nó vẫn chưa được vì khi gỡ bất kỳ một file / app hệ thống nào thì lúc khởi động lại máy nó đều trở lại nguyên trạng.
Thôi thì việc đó cũng ko quan trọng. Vấn đề là giờ nó lại dở chứng loạn/liệt cảm ứng, đã reset máy cũng ko được.
Tiếp đó mình nghĩ là sẽ unroot để đi bảo hành. Nhưng má ơi, unroot các kiểu (dùng chính SuperSU, các phần mềm xóa file hệ thống) đều ko được vì khi khởi động lại thì hệ thống phục hồi trở lại như cũ (như nói ở trên).
Vậy là dẹp unroot, tính chuyển sang up lại ROM gốc để đi bảo hành nhưng tìm mãi mà ko có hướng dẫn nào rõ ràng cho dòng máy này (hoặc hướng dẫn chung nhất cho máy android) cũng như cách tìm ROM đúng (để ko mất bảo hành).

Các ace nào có kinh nghiệm xài android xin giúp một tay. Mới xài android chưa dám up ROM liều (mà cũng chưa tìm được bản nào gọi là ROM cho nó luôn :( ). Nếu được các ace hỗ trợ cách unroot chính xác hoặc cài lại ROM gốc để có thể bảo hành được. Mình xin đội ơn và hậu tạ...nếu có cơ hội :)

Xin cảm ơn ace đã ghé qua đây nhiều nhiều.

Taki7610

Unlock_GSM
Bootloader đã unlock chưa, đã s-off chưa, có thể ah dùng fastboot getvar all xem thông tin version main rồi lên google xem, nếu là ROM OTA thì phải tìm cách hạ, sau đó nạp lại. Lưu ý nếu hạ thì vẫn giữ nguyên unlock boot - s-off - recovery - super cid, còn ko phải OTA thì relock ( nạp file MOD để ko thể thấy dc chữ relock ) s-on lại như ban đầu. Bảo hành sẽ xem bootloader đầu tiên rồi sau đó mới vào system xem ah.

gakho209

Cảm ơn Taki nhiều. Mình chưa nghiên cứu nhiều nên ko có hiểu hết ý bạn.
Mình làm theo hướng dẫn root máy ở đây nên tình trạng hiện giờ của máy mình là đã unlock (theo htcdev), đã cài TWRP recovery, đã root, không S-off, chưa up ROM gì cả. (Giờ ko có máy nên không chụp màn hình bootloader được)
Còn zụ rom OTA là sao bạn? Kiểm tra thế nào. Bạn có thể chỉ mình cách tìm ROM gốc của nó không vậy. Cài lại ROM thì các vấn đề bootloader, recovery có trở về ban đầu không hay phải thực hiện relock trước. Mong bạn tiếp tục hỗ trợ.

Taki7610

Unlock_GSM
Cần có máy, chuyển vào bootloader và dùng cmd : fastboot getvar all sẽ hiện ra bảng thông số của máy, nhìn ngay chỗ info version main : xxxx. copi xxx để lên google nếu là bản chưa update qua OTA thì sẽ có bản ROM dạng zip hoặc RUU, nếu là bản ROM up thông qua wifi thì phải hạ xuống bản stock mặc định. Có thể thử Unroot bằng các ct Kingoroot, Vroot...

gakho209

Đang nghiên cứu cách up rom mà thiệt tình là rối thiệt.
Qua các hướng dẫn thì up rom với file EXE, up dạng zip với file .tar.md5. Thực sự là mình ko thể tìm ra bản ROM gốc giống dạng này.
Giờ mình chỉ có bản này down từ htcdev như hình, anh em coi thử flash bằng cách nào là được:
File .zip bao gồm 3 file như này, đã thử dùng Recovery flash mà ko được:
dlxpu-3.4.10-ga80a470.tar.gz
external-iproute2.tar.gz
external-iptables.tar.gz

Anh em giúp gấp với.

Đang nghiên cứu cách up rom mà thiệt tình là rối thiệt.
Qua các hướng dẫn thì up rom với file EXE, up dạng zip với file .tar.md5. Thực sự là mình ko thể tìm ra bản ROM gốc giống dạng này.
Giờ mình chỉ có bản này down từ htcdev như hình, anh em coi thử flash bằng cách nào là được:
File .zip bao gồm 3 file như này, đã thử dùng Recovery flash mà ko được:
dlxpu-3.4.10-ga80a470.tar.gz
external-iproute2.tar.gz
external-iptables.tar.gz

Anh em giúp gấp với.
File này update thông qua HBOOT (đổi tên thành PO68IMG.zip) nhé.

Để úp Ship Rom thì bạn phải Relock Bootloader (RELOCKED) trước mà phải úp đúng bản rom gốc của máy (máy đang S-ON và chưa SuperCID). Giờ bạn đưa máy về Fastboot, cắm cáp kết nối với PC khi nào hiện fastboot USB thì bạn mở CMD lên (trong thư mục chứa driver fastboot, thường là thư mục ADB hay Android trên ổ C) và gõ lệnh fastboot getvar all để xem các thông số của máy để tìm Ship Rom.

gakho209

File này update thông qua HBOOT (đổi tên thành PO68IMG.zip) nhé.

Để úp Ship Rom thì bạn phải Relock Bootloader (RELOCKED) trước mà phải úp đúng bản rom gốc của máy (máy đang S-ON và chưa SuperCID). Giờ bạn đưa máy về Fastboot, cắm cáp kết nối với PC khi nào hiện fastboot USB thì bạn mở CMD lên (trong thư mục chứa driver fastboot, thường là thư mục ADB hay Android trên ổ C) và gõ lệnh fastboot getvar all để xem các thông số của máy để tìm Ship Rom.

ROM down trên HTCdev với các thông số phù hợp chắc là ok rồi. Tình trạng máy là UNLOCKED, S-ON, ko có superCID.
Nếu mình relock nó thì có phải làm như bạn Taki là phải MOD để mất chữ Relocked? hay có cách nào relock để hiện luôn thành LOCKED ko?
Thêm nữa là flash qua HBOOT làm thế nào vậy huynh? Mình mới xài, còn gà lắm thông cảm :).
Nếu được huynh cho mình link của các hướng dẫn up ROM ship và cook, phân biệt từng loại đuôi thì cài kiểu nào luôn. Mình thấy hướng dẫn trên các diễn đàn về vấn đề up ROM của android là...rất hạn chế, người mới như mình ko thể làm được (vì riêng cái ROM mình tải bên trên thì ko thấy hướng dẫn nào luôn, toàn là .EXE, .md5 không là sao ta?). Ngày trước xài S60V5 rôi tới IOS đều ko có chật vật lúc đầu như này đâu. :D

ROM down trên HTCdev với các thông số phù hợp chắc là ok rồi. Tình trạng máy là UNLOCKED, S-ON, ko có superCID.
Nếu mình relock nó thì có phải làm như bạn Taki là phải MOD để mất chữ Relocked? hay có cách nào relock để hiện luôn thành LOCKED ko?
Bạn cứ Relock lại là được chứ không cần mất chữ RELOCKED đâu. Còn RELOCKED hay LOCKED thì như nhau cả, bạn không cần quan tâm nhé.

Thêm nữa là flash qua HBOOT làm thế nào vậy huynh? Mình mới xài, còn gà lắm thông cảm :)
Bạn copy file PO68IMG.zip vào thẻ nhớ (để ngoài không cho vào bất kỳ thư mục nào nhé), sau đó đưa máy về HBOOT là nó tự check, bạn làm theo hướng dẫn trên màn hình là được. Chú ý Relock trước khi thực hiện.

Nếu được huynh cho mình link của các hướng dẫn up ROM ship và cook, phân biệt từng loại đuôi thì cài kiểu nào luôn. Mình thấy hướng dẫn trên các diễn đàn về vấn đề up ROM của android là...rất hạn chế, người mới như mình ko thể làm được (vì riêng cái ROM mình tải bên trên thì ko thấy hướng dẫn nào luôn, toàn là .EXE, .md5 không là sao ta?). Ngày trước xài S60V5 rôi tới IOS đều ko có chật vật lúc đầu như này đâu. :D
Có 2 dạng là .exe và .zip thôi. Dạng .exe là bản full rom (Rom Ship) bạn úp thông qua kết nối fastboot (kết nối fastboot thành công và chạy file .exe đó).

Còn dạng .zip thì có dạng .zip úp qua HBOOT (như trên) và úp qua Stock Recovery hay Recovery.

+ Với các rom cook thì file rom là dạng .zip và úp thông qua Recovery như TWRY hay CWM.

+ Với các file OTA bạn tải về máy tính thì nó cũng có dạng .zip và bạn update thông qua Recovery gốc (Stock Recovery). Nếu tải qua chức năng update OTA trên điện thoại thì nó tự đưa máy về Stock Recovery và tự update luôn.

+ Còn một dạng .zip nữa là chuyển từ file full rom .exe (Rom Ship) ra hay Firmware (FW) thì bạn đổi thành PO68IMG.zip mà úp thông qua HBOOT.

Bạn vui lòng tham khảo thêm tại đây nhé.

gakho209

Cảm ơn ban dinhtuandung rất nhiều, bạn hướng dẫn rất dễ hiểu. Nhưng tiếc là cái file mình có hỏi ở trên thực ra chỉ là bộ mã nguồn Kernel của nó thôi, ko phải ROM nên ko Flash được là phải :D.
Giờ đang tiếp tục kiếm ROM stock mà đuối rồi, tìm mãi vẫn chưa có cho anh Butterfly S này.
Máy mình hiện giờ chế độ vầy nè:
TAMPERER
RELOCKED
S-ON .....
Đang nghiên cứu xóa các chữ trên (để chắc ăn đi bảo hành):D.

Giờ mình xin làm phiền pro chút nữa là biết chỗ nào có khả năng có ROM stock của con này ko (OS 4.10.707.113), mình tìm chưa ra :(.
Thứ 2 là lý do tại sao máy root rồi mà bị nguyên nhân như #1 vậy, giờ còn ko unroot được luôn, chứ nếu ko thì cần gì phải cài lại ROM (ROM vẫn là ROM gốc mà).