• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Xin rom gốc của X1i

nguyennhaca

Bác nào cho mình hỏi, tải bản gốc về máy, bung ra nó ra cái file.image rồi không biết mần sao luôn. Các bác chỉ mình cách mần để trả máy về nguyên đai nguyên kiện nghen. Thanks các bác nhiều nhiều!

ahojmimi

Bác nào cho mình hỏi, tải bản gốc về máy, bung ra nó ra cái file.image rồi không biết mần sao luôn. Các bác chỉ mình cách mần để trả máy về nguyên đai nguyên kiện nghen. Thanks các bác nhiều nhiều!

sao bạn không vào trang chủ của sony việt nam tải về. bạn tải cái này về rồi cài đặt, có hướng dẫn bằng tiếng việt đó. http://www.sonyericsson.com/cws/support/softwaredownloads/detailed/updateservice/x1?lc=vi&cc=vn

nguyennhaca

sao bạn không vào trang chủ của sony việt nam tải về. bạn tải cái này về rồi cài đặt, có hướng dẫn bằng tiếng việt đó. http://www.sonyericsson.com/cws/support/softwaredownloads/detailed/updateservice/x1?lc=vi&cc=vn

không được bạn ơi, trước khi Up Room lạ phải crack. Sau khi crack rồi quay về con đường chính đạo thì là chương trình của Sony nhận không ra cái điện thoại của mình là thằng quái nào, nó không hiểu. Thế là giờ chỉ còn trông chờ vô bản bạn này xài ổn định thì cho mình xin Link nha. Tải về xài cho ổn định, mình chỉ cần có thế :D .

ahojmimi

cái này tui đang dùng( energy 2.5). cũng ổn lắm. đẹp nữa. cũng có một lần máy tui bị treo, có người gọi đến, tuy không thấy số nhưng ấn nút nghe trên máy thì vẫn đàm thoại bình thường. bác cứ yên tâm. chơi ppc thì hay ở chỗ up rom. bác mới bị một chút đã làm toáng lên. anh em thấy nản bỏ đi hết thì sao.
bác cho thêm cái shell vào, mượt....như da em bé.(cả rom và shell tôi đưa vào đây, bác tải đủ về)
http://www.mediafire.com/?sharekey=8e462cfd37598aea7f7ec40ada4772a6e04e75f6e8ebb871

Chỉnh sửa cuối:

megia007

không được bạn ơi, trước khi Up Room lạ phải crack. Sau khi crack rồi quay về con đường chính đạo thì là chương trình của Sony nhận không ra cái điện thoại của mình là thằng quái nào, nó không hiểu. Thế là giờ chỉ còn trông chờ vô bản bạn này xài ổn định thì cho mình xin Link nha. Tải về xài cho ổn định, mình chỉ cần có thế :D .
Thực ra muốn cho SE nhận ra người nhà thì bạn phải phục hồi SPL gốc. Chịu khó search sẽ có cách. Tuy nhiên theo mình sử dụng ROM cooked cũng có cái thú của nó. Vấn đề bạn phải kiếm cái nào vừa ý mình. Theo mình đối với các ROM cook, bạn nên bắt đầu bằng các bản clean (nói clean cũng không chính xác lắm vì dẫu sao cũng phải xào nấu vài thứ). Sau đó từ từ cài các ứng dụng mình cần vô (từng cái một, thử xem sao rồi cài tiếp cái khác). Các bản ROM có thêm nhiều ứng dụng của các cook thường khó hoàn toàn phù hợp với gu của bạn. bên xda có một số bản khá ổn (đương nhiên là khá thôi chứ perfect thì ngay cả ROM ship cũng chưa chắc mà). vidụ của Christian hoặc của bản Xperia WM6.5 Unoff Clean V10.
Một lưu ý là các build 21xxx là các build offcial của MS (nhưng thanh task bar nằm trên không finger friendly lắm) còn các build 23xxx là build leak (được cái là finger friendly do các tab nằm phía dưới)

nguyennhaca

Tối tui về tui up cho ông , chi mà vất vả vậy bác Ca :D

Cám ơn Batkid nhá, hihihi. Bác Megia007 chỉ mình là òi, mình tự xử oài, có cái giờ thành dân chơi ngoài luồng. Đang đọc bài của bác Megia để kiếm cái W6,5 xài chơi, hê hê ko cần chính hãng nhưng ổn định là được. Ước gì có bản W6,5 chưa xào nấu nhỉ, kha kha kha.

nguyennhaca

cái này tui đang dùng( energy 2.5). cũng ổn lắm. đẹp nữa. cũng có một lần máy tui bị treo, có người gọi đến, tuy không thấy số nhưng ấn nút nghe trên máy thì vẫn đàm thoại bình thường. bác cứ yên tâm. chơi ppc thì hay ở chỗ up rom. bác mới bị một chút đã làm toáng lên. anh em thấy nản bỏ đi hết thì sao.
bác cho thêm cái shell vào, mượt....như da em bé.(cả rom và shell tôi đưa vào đây, bác tải đủ về)
http://www.mediafire.com/?sharekey=8e462cfd37598aea7f7ec40ada4772a6e04e75f6e8ebb871

cái hiện tượng bác nói, bản chính gốc mình còn bị mà, hehehe. Ok tin bác nha, mình đang tải. Cuối tuần khách hàng gọi không được cũng không sao, kha kha kha.

nguyennhaca

Bản Cook Badkit chỉ mình 23060 nhìn thì đẹp, nhưng mà trong phần Message nó bị lỗi hoàn toàn. Xem tin tổng cộng thì cái dòng chữ này đè lên dòng kia, còn trong cái chỗ type tin thì không thấy nó hiện lên những tin đã nhận của người gởi trước đó. Máy thì đang chạy thì tắt tối thui, phải lật nắp chọt đít 1 ngày cũng cỡ 20 lần á. Kiếm cái tên trong danh bạ khó bà thiếm, sáng nay có tin nhắn báo số điện thoại gọi nhỡ mà không tài nào nhấp vào cái số đó để gọi lại như mọi khi.
Nói chung về mặt dao diện thì tương đối ổn tuy nhiên chỗ bàn phím gọi đi thì vẫn còn lỗi ở biểu tượng bàn phím che cái Icon All Contact.
Tốc độ máy chạy thì khỏi bàn, chậm chưa từng thấy. Nó chậm còn hơn con O2s ngày trước mình dùng.
Bị mấy lỗi trên cộng với tuần vừa rồi làm Budget nên mình bị khủng hoảng tâm lý, điên người không thể tả. Nhiều lúc muốn đập bố nó cho xong, nhưng nghĩ lại tại mình ham thử nghiệm mà, với giá em nó cũng không rẻ, nên thui hhihihi.
Chúc bác cuối tuần vui vẻ nha, ah Việt Nam thì cuối tuần, còn bác ở đâu thì mình hem biết nhưng chắc cũng đang hoặc sắp cuối tuần. Khi nào về VN anh em có cơ hội uống cafe chơi. Mình làm cho tập đoàn Behn Meyer của Đức, chyên xử lý ô nhiễm môi trường (nước, rác, không khí) hihihi.

ahojmimi

ok! vài năm nữa mình về :)). mình ở thụy điển, qua đức chơi hoài :D. mình phải đi làm, tối mai về. nếu cần mình đưa mấy cái soft mình đang dùng cho bạn. cũng hữu ích lắm. chọt cả ngày không chán. đừng nản nhé, x1 tuyệt lắm đấy.=))

nguyennhaca

Cám ơn ahojmimi nha. Mình mới Up xong không biết Room xài sao, nhưng mà bước đầu thấy chạy rất mịn. Được cái W6.5 nhìn khoái ghê

Một lần nữa cám ơn bạn nhiều nhé.

ahojmimi

Cám ơn ahojmimi nha. Mình mới Up xong không biết Room xài sao, nhưng mà bước đầu thấy chạy rất mịn. Được cái W6.5 nhìn khoái ghê

Một lần nữa cám ơn bạn nhiều nhé.

bạn nên cài thêm cái shell. nó giúp rom chạy mượt hơn. cả soft và key luôn rồi đó. sau khi cài shell xong bạn up tiếp lên bản 3.5, không cần đăng kí lại.

nguyenshadow

Cám ơn Batkid nhá, hihihi. Bác Megia007 chỉ mình là òi, mình tự xử oài, có cái giờ thành dân chơi ngoài luồng. Đang đọc bài của bác Megia để kiếm cái W6,5 xài chơi, hê hê ko cần chính hãng nhưng ổn định là được. Ước gì có bản W6,5 chưa xào nấu nhỉ, kha kha kha.

của Pác đây: http://www.xperia-world.com/rom/Kovsimg-v10.zip
bản rom này không phải hoàn toàn clean, nhưng tương đối (vì x1 làm gì có rom 6.5)
tham khảo thêm thông tin về rom này : http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=564028

ronie

Sao lại không có ROM gốc nhỉ?? Em có cả đĩa cài WM6 theo máy mà chưa biết xử lý sao :(

ahojmimi

Sao lại không có ROM gốc nhỉ?? Em có cả đĩa cài WM6 theo máy mà chưa biết xử lý sao :(

thực ra đĩa gốc theo máy chỉ là phần mềm cập nhật và active sync thôi. còn bạn muốn cài lại hệ điều hành thì máy tính phải nối mạng, rồi sau đó nó tự tải hệ điều hành về rồi cài. chứ ở trong cái đĩa đó không có hệ điều hành đâu. nếu máy của bạn đã HardSpl rồi thì bạn phải tìm cách khôi phục lại để phần mềm của hãng nhận máy. rồi sau đó mới cài lại bản win gốc được. nhưng win gốc chỉ là 6.1, dùng không...pờrồ cho lắm.:D

iliveforyouth

Mình dùng bản APP_SW_X1a_GENERIC_NAM_CDF1219-1224_KOV_R3AA011 thấy rất ổn. Đây là bản dành cho US, nên cũng khá gần với VN. Bên trên có bác cũng share bản này, nhưng là bản dành cho UK nên nhiều chỗ hơi khác xíu. Mình tìm lại chỉ thấy link rapid thoai. Bạn down về rồi chạy file exe đó, nó sẽ giải nén ra file .image, rồi đổi tên file đó thành Kovsimg.nbh rồi cài thôi.
http://rapidshare.com/files/250594377/APP_SW_X1a_GENERIC_NAM_CDF1219-1224_KOV_R3AA011.exe
Có điều hình như đây cũng chưa phải bản gốc đâu, mình thử qua mấy bản rồi nhưng ko có bản nào chính cống là gốc cả. Vì lúc cho vào dùng chương trình Update Service của Sony Ericsson thì nó báo bản này ko được hỗ trợ. Điều này có lẽ đành chịu thôi, lỡ bước chân đi rồi.

manfjshjng

Xài mấy bản cook với 6.5 pin thế nào các bác, nghe mọi người nói 6.5 ngốn pin quá, mà bản gốc đang xài đã thấy pin chán lắm rồi, mỗi ngày sạc 1 lần. treo nick yahoo 24/24 như con E71 là điều mơ ước :|

ahojmimi

Xài mấy bản cook với 6.5 pin thế nào các bác, nghe mọi người nói 6.5 ngốn pin quá, mà bản gốc đang xài đã thấy pin chán lắm rồi, mỗi ngày sạc 1 lần. treo nick yahoo 24/24 như con E71 là điều mơ ước :|

điều này khó nói lắm bạn à. tùy thuộc vào pin của mỗi máy, và nhất là bản rom mà bạn up, nhưng mình thấy thì sự khác biệt về pin của 6.1 và 6.5 không có gì thay đổi nhều. vì mình thường dùng các bản rom 6.5 clean rồi sau đó cài thêm những ứng dụng cần thiết, mình dùng 6.5 chỉ để có giao diện đẹp hơn thôi. pin ngốn là do có các chương trình chạy ẩn tự động kết nối dữ liệu như cập nhật thời tiết, mail....nếu tắt bỏ đi thì cũng không có gì ngốn pin nữa.:D