• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Xóa apps cho Ngage

speed

Mình có con Ngage, giờ mình muốn xóa hết các app đã cài trong đó nhưng cách xóa làm sao cho nó "sạch sành sanh" để cài mới lại ... Bác nào biết chỉ giúp, vì giờ nó tùm lum, không biết là cài trong bộ nhớ máy hay thẻ nữa ... :| có cách nào phân biết là app đó cài ở bộ nhớ máy hay thẻ ko vậy ? :-??

horkbajir

bác ấn *#7370# để format máy (đưa máy về trạng thái của NSX) sau đó format thẻ nhớ là xong

tieuoanh

Super V.I.P
bạn có dùng chương trình quản lý file ko?
nếu có thì bạn vào C:\system\apps và E:\system\apps
để biết đc soft nào cài trên thẻ và trên máy nhé :D

speed

Mình dùng Fexplore, còn việc format thẻ nhớ và cả format máy có ảnh hưởng gì đến tình trạng hoạt động của máy không ?

Hix, mình sợ format xong là đưa ra tiệm thì khổ, vì trình độ các tiệm sửa chữa chỗ mình không tốt ...

ITBoy

Mình dùng Fexplore, còn việc format thẻ nhớ và cả format máy có ảnh hưởng gì đến tình trạng hoạt động của máy không ?

Hix, mình sợ format xong là đưa ra tiệm thì khổ, vì trình độ các tiệm sửa chữa chỗ mình không tốt ...

4mat máy hoàn toàn không ảnh hưởng gì tới máy, chỉ có điều khi 4mat máy bạn nhớ Backup lại contacs và lưu sang thể nhớ, rút thẻ ra và tiến hành 4mat. Nếu bạn 4mat cả thể thì trước khi tiến hành bạn hãy lưu những Dât quan trong ra PC. Good luck to you !.b-)

speed

Hix, nghe nói format sao em sợ quá !

Các bác cho hỏi kỹ thêm, format máy xong thì nếu muốn cài lại phần mềm gì thì cài, phải không ? Ví dụ, em cài Fexplore, Smartmovie trong máy (Ko phải trong thẻ) giờ em muốn xóa thì sao ?

Một số app thì em cài trên thẻ, chỉ cần xóa tất cả các file liên quan trên thẻ là xong phải ko ạ ? Có cần xóa gì trên máy ko ?

Ví dụ, em format thẻ nhớ xong thì khi muốn cài chương trình thì những thư mục như system, ... là mình phải tự tạo lại thư mục phải ko ạ ? Trên thẻ thông thường có những thư mục nào vậy ?

horkbajir

có 1 số soft mặc dù bác cài trên thẻ thì data hay 1 số cái gì đó của nó vẫn nằm trên máy :) nên nếu không muốn format cả máy cả thẻ thì tốt nhất để remove triệt để bác remove trong cái App.Manager của máy

thêm nữa là khi bác nhét thẻ vào di động tự nó sẽ tạo 1 số thư mục cố định như Others, Image, Sound, Nokia, Video và System. Khi cài 1 phần mềm trong trường hợp chưa có các folder cần thiết thì các folder này sẽ tự động đc tạo ra trong quá trình cài đặt

Hungnokia3300

Well-Known Member
Bạn mở menu/tool/manager. Danh sách những app đã được cài trong máy và trong thẻ sẽ hiện lên. Bạn nhìn xem dòng nào có hình cái thẻ nhớ nằm ở bên trái app đó thì app đó cài ở trên thẻ. Còn hiện hình cái điện thoại thì là nó được cài trên máy.

Còn vấn đề format máy xong mà phải mang ra hàng thì chứng tỏ trong quá trình sử dụng nó phỉa trục trặc sẵn rồi mới thế :D. Mình cũng dùng n-gage nên quá hiểu nó rồi.

Vấn để các thư mục của thẻ nhớ thì là: Khi thẻ nhớ vừa mới mua thì người bán thẻ cho bạn có thể đã format thẻ nhớ sẵn rồi nên thẻ nhớ cảu bạn sẽ trống trơn không có cái gì hết nên tốt nhất bạn nên cắm thẻ nhớ vào máy điện thoại và format thêm một lần nữa thì trong quá trình format sẽ tạo ra mấy thư mục IMAGES, OTHER, SOUND, VIDEO. Còn thư mục system thì sẽ được tự động tạo ra khi bạn cài app đầu tiên trên thẻ. Bạn muốn remove app trên máy cho sạch thì bạn format máy là hết ngay nhưng nó không ảnh hưởng nhiều đến thẻ nhớ đâu. Vì vậy nếu bạn muốn remove nốt cả app trên thẻ thì bạn chỉ cần xóa thư mục system trên thẻ nhớ là ok rồi. Sau đó hãy thự hiện việc format máy.

Lưu ý là đừng nếu máy bạn có cài font tiếng việt thì phải xóa bỏ font tiếng việt trước rồi hãy format máy nhé. Và nhớ copy cái app quản lý file vào thẻ nhớ luôn chứ đừng copy vào bất cứ folder nào trong thẻ nhớ cả. Vì như thế khi bạn muốn cài chương tình quản lý file thì trong app manager mới hiện lên file cài đó.

Chúc bạn không phải mang điện thoại ra tiệm sửa chữa ;))

ngocquynh47

Hix,để cho chắc chắn, khi nào bác chuẩn bị format thì nhớ dùng 1 ct quản lý file như FExplorer để xem trong ổ C của mình có cài font ko. Nếu có cài font mà bác chưa xóa font đi thì cũng chẳng *#7370# đc đâu

member007

xóa font bằng cách vào c: system tìm folder tên fonts chuyển thành tên khác ví dụ như font rồi vào xóa hết font đi sau đó đổi tên lại như cũ là format được

Hungnokia3300

Well-Known Member
Hơ hơ. Đố ai xóa được fonts bằng chương trình quản lý file đó :)) .
Muốn xóa fonts phải có chương trình xóa fonts đi kèm với soft cài fonts. Nếu mà bạn không có soft xóa fonts thì có thể lấy ở file đính kèm của mình

N99

Bạn có thể cài phần mềm xóa Font vào rồi xóa font là Format được thôi. Lúc trước mình cũng bị như vậy đó.

luckystar

Đúng là vậy rồi, sau khi mình cài chương trình tử vi, nó đòi phải sử dụng font Tahoma, sau khi chép tahoma.gdr vào thư mục C:\system\fonts rồi thì nó đổi toàn bộ font của máy, mình thấy xấu quá, muốn xóa mà không được. Nay chạy chương trình này mới gỡ font ra được.

buikhachung

ban nên vào c(e)\:system\app.sẽ biết cái nào trên thẻ và trên máy.tuy nhiên một số file của app cài trên thẻ vẫn dc đưa sang bộ nhớ máy.tốt nhất bạn nên 4mat máy.ko sao cả đâu.còn thẻ thì xóa hết app đi và remove là tốt hơn.ko nên 4 mat thẻ