• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Ý Tưởng Cách khắc phục khi quên password thẻ nhớ NEW !

MacKen

Trước Tiên Mình nói về 3 Cách Phục Hồi Lại Mật Khẩu Thẻ Nhớ :

Bạn đang sử dụng chiếc điện thoại Nokia series 60 sử dụng hệ điều hành Symbian. Bạn đã cài đặt password cho thẻ nhớ MMC để bảo vệ thẻ nhớ của mình. Tác dụng của cài đặt password cho thẻ nhớ MMC trên điện thoại Nokia series 60 là bảo vệ cho dữ liệu trên thẻ nhớ không bị xâm phạm (đọc, xóa, copy) khi thẻ nhớ đó được gắn vào các thiết bị khác. Khi kết đọc thẻ nhớ này bằng đầu đọc thẻ nhớ trên máy tính hay gắn vào các thiết bị khác không nhận ra được thẻ nhớ này! Khi đã quên mất password thì bạn đừng nên lo lắng, bạn có thể tự mình mà giải quyết điều này! Bài viết này sẽ hướng dẫn bạn phục hồi, gỡ bỏ (remove) password cho chiếc thẻ nhớ của mình bằng 3 cách khác nhau.
+ Cách thủ công
Cách này áp dụng được khi bạn đã cài đặt password của thẻ nhớ MMC trên chính chiếc điện thoại đã cài password khi chiếc điện thoại đó chưa được format. Khi bạn đã format lại điện thoại thì file này sẽ mất thì cách này không khả thực hiện được.
Vì passpword của thẻ nhớ được lưu trữ trên điện thoại trong một file tên là mmcstore, nên bạn chỉ cần đưa file này vào trên máy tính rồi mở nó ra thì sẻ thấy được password. Bạn sử dụng một phần mềm quản lý file như SeleQ, FExplore để vào ổ đĩa C trên máy tính. Sau đó vào thì vào tiếp thư mục System (nếu bạn sử dụng chương trình quản lý File Manager thì không thể nhìn thấy thư mục ẩn System này), tìm đến file mmcstore và chuyển file này vào trên máy tính thông qua cổng hồng ngoại hay bluetooth.
Sau khi khi chuyển file mmcstore này vào máy tính thì bạn thêm phần đuôi cho file này để nó trở thành file văn bản (chẳng hạn như .DOC, . RTF, .TXT). Tôi thì thêm phần đuôi là .TXT cho file này, khi đó nó sẽ thành mmcstore.txt. Rồi bạn mở file này lên sẽ thấy được password đã được cài đặt cho thẻ nhớ. Lúc này, bạn chỉ cần vào lại phần Merory trên điện thoại để remove password mà thôi.
+ Bằng phần mềm
MMCPwd là phần mềm cho phép bạn lấy lại password của thẻ nhớ MMC khi đã quên nó. Phần mềm này thực ra là một chương trình đọc file mmcstore (đã nói trên) và hiển thị nội dung file này ra cho bạn thấy. Phần mềm MMCPwd này chỉ dành cho dòng điện thoại series 60, nó đã được kiểm tra và hoạt động thành công trên điện thoại Nokia 7610 và 6600. Phần mềm này cũng chỉ có thể lấy lại được password trên chiếc điện thoại đã cài đặt password cho thẻ nhớ MMC. Nếu điện thoại của bạn đã được format sau khi cài đặt password thì phần mềm này cũng đành “bó tay”.
Phần mềm MMCPwd có dung lượng rất nhỏ gọn, chỉ có 6 KB. Bạn download phần mềm này ở địa chỉ www.mmcpwd.tk.
+ Sử dụng “phần cứng”
Đây là “phương thuốc” cuối cùng khi mà 2 cách được nói trên không áp dụng được, và cách này xem ra rất hữu hiệu và được áp dụng nhiều. Điều kiện để áp dụng được cách này là bạn phải có một chiếc điện thoại Nokia 9210i. Trong các loại điện thoại của Nokia, đặc biệt là có cái 9210i này có chức năng format thẻ nhớ MMC để xóa bỏ password đã được cài đặt.
Bạn bỏ thẻ nhớ có password vào 9210i rồi thực hiện lệnh format, máy sẽ hỏi password, bạn nhấn cancel để tiến hành format. Sau khi format xong thì thẻ nhớ MMC của bạn giờ đây sẽ như thẻ nhớ lúc ban đầu khi xuất xưởng, sẽ không còn dữ liệu và có password trên đó.
Cũng có nhiều máy ảnh KTS cũng có chức năng format và remove password cho thẻ nhớ MMC. Bạn cũng có thể dùng máy ảnh KTS thay cho chiếc điện thoại Nokia 9210i để thực hiện xóa bỏ password cho thẻ nhớ MMC.

Còn Đây :

Mình có ý tưởng này nhưng chưa thử nghiệm ..Qua bài viết này các bác nào có kinh nghiệm góp ý thêm ....

Khi mình đặt pass cho thẻ nhớ thì file đặt pass có tên file là : mmcstore.dat << file mmcstore.dat này được lưu vào trong Ổ C ( cụ thể C:/System/mmcstore.dat).

Khi mình chưa format thì có nhiều cách để lấy lại pass .

Còn khi đã format máy thì có 2 cách dùng 9211i và máy ảnh KTS để format thẻ nhớ đã bị đặt pass.

Bây giờ mình viết ý tưởng của mình ra sau ... bạn nào có ý kiến cũng như kinh nghiệm xin post vào đây ...

Ví dụ :: Mình có 1 thẻ nhớ bị đặt pass trên máy N7610 ( May A ) ,, Máy này đã format giờ ko có cách nào lấy lại pass để chép dữ liệu vào thẻ ....

Trong Lúc này bên cạnh mình cũng có 1 con N7610 khác ( May B ). <<< Giờ mình lấy máy này ( May B )cũng đặt pass cho thẻ nhớ ( với pass là macken ),, sau khi đặt pass thẻ nhớ xong thì trong Ổ C sẽ tự có file mmcstore.dat.

Bước này quan trong :

Giờ mình copy file mmcstore.dat ở Ổ C của May B ( pass thẻ nhớ của May B la macken ) bỏ vào Ổ C của May A ( Máy A trước đây mất file mmcstore.dat ) "giai đoạn copy file của máy này qua máy khác điều này các KTV của Mobi đều làm được nên mình bở qua lời hướng dẫn copy file qua máy khác" ....

Say khi hoàn thành copy file mmcstore.dat từ Máy B qua Máy A rồi lúc này Máy A đã có file mmcstore.dat và pass của thẻ nhớ là macken .

Kết Luận :

Mình nghe nói không thể thực hiện copy file mmcstore.dat từ máy A qua máy B được ... Nhưng những gì ý tưỡng của MacKen là cùng 1 dòng Symbian cùng Model máy ko biết Quý Mobi nào đã làm chưa...

Qua trên bạn nào đã bị thử nghiệm cách của mình coi sao ... Coi có kết quả ?
Chúc Thành Công ..

Kojiro

Super V.I.P
Trong diễn đàn cũng đã có trả lời về vấn đề này! Tuy nhiên không được chi tiết như bạn!

Cảm ơn bạn đã chia sẻ cho mọi người nhé!

Anhtoitb

Một ý tưởng rất hay!

Tuy nhiên theo mình thì ta nên thử theo cách sau: Tháo thẻ nhớ đã quên pass bên máy A lắp sang máy B rùi thử bằng pass macken đã thiết lập bên máy B xem thế nào?

Tiếc quá không có 2 con máy ở đây để thử!

minhnghia

ý tưởng rất hay vậy tại sao bạn không thử làm nhỉ, còn mình thì làm thử rồi, cũng đơn giản lắm
thứ 1: thẻ máy A quên pass nếu ko thể 4mat trên máy A được, thì ta đem thẻ sang máy B, (thẻ máy B đã được đặt pass ) 4mat ---> 4mat ok
thứ 2: nếu như không mún mất hết dữ liệu ( làm theo cách 1 mất dữ liệu ) thì ta làm theo cách mà bạn đã nói ---> cũng ok
lưu ý là mình chỉ thử trên nền s60 còn các loại khác mình chưa test