• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

1 vài mẹo nhỏ phân biệt laptop China nhái

tienhung

Active Member
Cũng là saler laptop nhưng chính mình khi đi tìm máy cho khách hàng còn bị họ qua mặt bởi cái trò trẻ con này. Bực mình post bài lên đây cho anh em ai lỡ đi mua laptop nhớ chú ý chút nha không bị lừa đó.X-(

Hiện nay trên thị trường lưu hành rất nhiều laptop cũ mà nguồn gốc từ Trung Quốc. Ở đây chúng ta nên phân biệt:

+ Chúng tôi không nói đến các laptop made in China một các chung chung mà nói đến những người nhập khẩu đã mua các laptop từ thị trường Trung Quốc bất kể nó made in ở đâu đi nữa.
+ Ngoài ra không phải tất cả các laptop từ Trung Quốc nhập về đều bị sửa chữa hoặc có chất lượng kém mà khả năng 1 chiếc laptop nhập từ TQ có độ nguyên bản là cực kỳ thấp nếu không nói là hầu hết đều bị "mông má" làm "biến mất nguồn gốc số máy", thay đổi các bộ phận trong máy bằng các linh kiện có chất lượng kém và giá cả thấp hơn. Do đó ảnh hưởng rất lớn đến giá thành cũng như chất lượng của máy (nếu so sánh với các máy có nguồn gốc nhập từ Mỹ, Úc....).

Có mấy đặc điểm chính sau để chúng ta kiểm tra xem đó là máy nhập từ TQ hay không:

- Máy từ TQ thường bị mất số seri number.

Số s/n của máy luôn được nhà sx in trên 1 chiếc tem thường có mã vạch dán ngay mặt dưới của laptop. Nó chính là tên tuổi hay tờ giấy khai sinh cho laptop. Mà dựa vào đó chúng ta có thể kiểm tra được tất cả các thông số của máy khi mới xuất xưởng. Các nhà mông má TQ rất ghét số s/n này vì họ muốn khai 1 em laptop 4 tuổi thành em laptop 10 tuổi để bán được giá hơn. Ví dụ máy nguyên bản có chíp Celeron M-1.3 nhưng họ lại muốn nó thành PenM 1.5Ghz do đó họ phải huỷ tờ giấy khai sinh của em bé laptop nhà ta rồi lắp chíp Pen M 1.5 vào thế là em bé 4 tuổi thành em bé 10 tuổi. Bạn có thể hỏi là tại sao các nhà mông má TQ không in 1 số s/n khác và dán vào máy? Chúng tôi có thể nói rằng có đấy cũng có laptop có số s/n "đểu" nhưng việc phát hiện ra tờ giấy khai sinh đểu đó không khó.

- s/n xịn ví dụ như của laptop IBM chẳng hạn thì in trên tem, giấy tem dầy, có tráng nilon, trắng đục, mã vạch kèm theo rõ nét
- s/n đểu thì in trên 1 miếng giấy mỏng hơn, trắng hơn, mã vạch in nhoè...
Cái mã vạch này tuy trông đơn giản nhưng với lối in thủ công thì không khó phát hiện với chỉ bằng mắt thường. cái mã vạch đểu này còn được các nhà sx hàng đểu của TQ in cả trên các linh kiện kiểu như pin và xạc...

Đối với máy DELL thì không có số s/n mà thay vào đó là số service tag nhưng cũng có mã vạch kèm theo.

- Máy từ TQ thường mất COA Windows bản quyền.

COA là gì nó viết tắt từ Certificate Of Authorization (chứng nhận quyền sử dụng). 1 laptop chỉ được coi là sử dụng 1 hệ điều hành Windows có bản quyển khi và chỉ khi nó được cài 1 HĐH có bản quyền từ nhà sx hoặc từ 1 đĩa CD/DVD của nhà sx và có COA tương ứng gắn vào dưới máy. Ví dụ Máy chạy Win XP Pro bản quyền thì nó chỉ có tác dụng khi laptop đó có tem COA gắn dưới máy.
+ Lưu ý: COA Windows của Microsoft cũng bị các bác Tàu khựa làm giá rất tinh vi. Nhưng nếu để 2 tem thật giả cạnh nhau là phân biệt được ngay. Tôi đã từng chứng kiến 1 chuyện không thể nhịn được cười khi nhình thấy 1 tem COA Windows XP các bác Tàu thay vì in là "XP Professional Edition" thì lại in là "XP Professional Esition"

- Máy từ TQ thường bị dán tem bảo hành chữ nho

Nhiều linh kiện như xạc, pin, HDD, ổ DVD hay DVD-CDRW cũng như máy có tem nhỏ có chữ tượng hình giống chữ nho của VN

- Máy từ TQ thường bọc nilon xung quanh màn hình

Tác dụng thì để bảo vệ màn hình rồi ai chả biết nhưng nói vậy để thấy các bác Tàu nhà ta tuy không tốt đẹp gì nhưng cũng muốn 1 bề ngoài hào nhoáng đó chứ Cũng vì cái hào nhoáng bề ngoài mà chẳng ít người tiêu dùng nhà ta vô tình là cừu non tình nguyện "hiến thân" cho tên sói già mang tên "Chinese".
trích từ web hanoilab.com.vn

hungdqk

Oài đọc bài báo này em mới thấy may sao mình đã sáng suốt khi quyết định ko mua laptop IBM cũ. Em cũng có ý định hám rẻ vì thấy laptop bây giờ toàn là TQ sản xuất nên tưởng mua hàng IBM cũ là đồ bãi. Mà các bác ơi thế mua hàng ACER mới có hay ko các bác. Mà mau ACER ở thị trường VN liệu có hay bị hàng TQ lởm ko.
AI có cách kiểm tra ACER chỉ cho em xem vài cách với

tienhung

Active Member
bác yên tâm vì ACER made in china và giá cả của nó đã quá rẻ nên các đại gia làm hàng nhái cũng chẳng buồn làm hàng nhái đâu ví làm ra mà lời cũng chẳng được là bao nên chẳng ai buồn làm đâu.
người ta làm nhái thông thường là các dòng máy VIP giá thành cao thì lời mới nhiều chứ
hiện tại trên thị trường dòng nhái nhiều nhất là DELL D620, IBM dòng T...
dặc biệt nhất là dòng dell d620-dong business của dell chắc cũng vì dòng này em tìm mua nhiều và khách hàng đặt hàng dòng này nhiều nên em đụng nhiều. Cứ màn hình gương là em sợ vì dell d620 đâu có gương tình trạng này 1 là thay màn hình 2 là hàng nhái :(

newcybercafe

Thủ đoạn nữa là thay RAM, ổ cứng, màn hình, bàn phím sang loại lởm hơn .
Em đã từng dính, lúc tháo em T42 ra để nâng cấp RAM thì phát hiện ra con ram ghẻ 512 bus 266 mác đểu #, cũ rích, giất mình dùng CPUz ktr thì date 2003 trong khi main 2005, lẽ ra ram phải bus 333. Và main thì lại bị main của T40 mới đau chứ...
Bàn phím thì gõ được gần 5 tháng (hết bố nó bảo hành), dùng rất cẩn thận, mà bị văng bố nó 2 phím ra ngoài (trước đó bị dán keo thì phải).
Cửa hàng có cái chữ AT đấy, em chưa có điều kiện xử bọn này...
Điên hết cả tiết.

haibaxa

Gập phải Laptop như vậy không phải chỉ có hàng từ TQ về, mà còn có hàng ngay tại VN cũng bị những trường hợp như thế, cũng như bạn tienhung nói, bị bóc mất tem jin, tôi đã từng mua một con máy bị bóc tem, nhưng có sao đâu chạy vài năm, cái tem không quan trọng bằng chất lượng máy khi mua, và cách bạn kiểm tra máy, theo tôi thì đầu tiên bạn phải vào Bios kiểm tra, trg Bios bạn có thể kiểm tra ram, bus của ram, chip, seri của chịp, tốc độ chíp, ngày và nơi sx v.v...nói chung kiểm tra trg Bios là phần qtrọng. Mỗi máy có cách vào Bios, như khi ta k/đ máy bạn sẽ thấy hiện lên dòng như dịch nôm na là muốn vào Bios thì nhấn F12 or F2 .v..v cái đó là tùy nhà sx. Ta nhấn đúng thì sẽ vào được Bios, và kiểm tra, theo tôi nghĩ thì kiểm tra Bios là điều nên làm khi mua máy, còn các phần sau thì bạn nào cũng biết rồi.

benny84vn

Cho e hỏi cái , với một cái labtop thì bộ phận nào dễ bị tổn thương nhât :) . cách khắc phục ra sao :)

hcqp

Cho e hỏi cái , với một cái labtop thì bộ phận nào dễ bị tổn thương nhât :) . cách khắc phục ra sao :)

Trước hết mình xin mạo muội trả lời cho bạn là: bộ phận dễ tổn thương nhất là Ổ cứng! Cách khắc phục ra sao đã có nhà sản xuất tính toán và tạo nên các bộ chống xốc ngày càng hữu hiệu. Tuy nhiên, chỉ cần bạn chú ý tránh di chuyển tối đa trong khi máy đang hoạt động (ổ cứng đang quay tốc độ cao) thì sẽ đỡ phiền phức. Còn nếu ổ cứng đã bị hư thì nên thay mới hơn là sửa!
Sau là, câu hỏi bạn đặt ra không liên quan gì đến sự phân biệt hàng China nhái cả. Lần sau, bạn nên đưa câu hỏi này vào chỗ thảo luận sử dụng laptop thì đúng hơn nhé!

truongco

Theo mình cái LCD Panel dễ tổn thương nhất. Vô tình va vào bề mặt cũng dễ để lại vết bầm, và hay bị dead pixel nữa.

MiNhon

hàng trung quốc nhái thì đến trung quốc bản địa còn dính thì việt nam ăn theo ko dính mới lạ :d
Nói chung là khi đi mua máy nên đừng ham rẻ quá đà, máy cũ bao nhiêu % thì nó có khoảng giá cho phép ;thấp hơn giá đó thì ko xem lại mới lạ ; tìm cửa hàng có bảo hành cũng như dịch vụ bảo đảm sau mua ngon lành,kiểm tra cẩn thận máy trước khi mua về ...
Các bro cứ kêu china nhái , nhưng giờ china là trung tâm của OEM manufactory, nên họ có trình độ làm hàng nhái như zin nhưng tiền nào của đấy nếu nhái xịn các bro cứ yên tâm chất lượng khoảng 80% quá ok .Nhưng nhái ở vn sợ vãi.... :D giá nhập rẻ để siêu lợi nhuận ===> dân mình giết người mình :( MK
Cheer