• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Android trên HTC HD mini giấc mơ thành sự thật

minoan

chào tất cả các chiến hữu sử dụng HTC HD mini
sáng nay vừa mở mạng ra vào trang xda developers thấy sắp thành công trong việc chạy Android trên HD mini mừng quá về đây thông báo cho anh em :D
tuy nhiên công việc mới chỉ hoàn thành được khoảng 80% vẫn còn rất nhiều việc phải làm
anh em nào biết về cái này thì nhảy vào giúp đỡ các chiến hữu bên XDA nhé
thanks
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=952996
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=702530

minhtuan176

ngay sau khi đọc được thông tin này mình đã tải về và dùng thử. quả thật mình không thể ngờ rằng sao lại có những thiên tài viết code giỏi. niềm hi vọng chạy androi lại được thắp lên khi cơ bản về androi trên t5555 đã hoàn thiện được khá nhiều.
xin nói chi tiết những gi mình đã thử nhé:
mình đã tải 2 file Cotulla_PHOTON_AD_Devs.rar và Cotulla_PHOTON_AD_Users.rar về sau đó mình giải nén ra được 2 thu mục. công việc của mình là vào 2 thư mục đã giải nén ở trên cóp hết các file trong đấy ra thẻ nhớ (thẻ nhớ tối thiểu trống 512m và đã được format ở định dạng fat32 , cóp vào gốc thẻ nhớ chứ không cóp vào thư mục trong thẻ).
sau khi cop xong rồi thì mình tìm đến file HARET_PHOTON7227.exe mà mình vừa cóp vào thẻ mở nó ra (đợi khoảng 1 đến 2 phút) máy sẽ khởi động lại và lần đầu tiên của quá trình này máy có thông báo bạn cần phải cắm dây sub vào máy. mình cắm vào và đợi khoảng 1 phút là máy đã khởi động thành công hdh androi.
sau 1 hồi mày mò và thấy là hdh này mới chỉ có 1 vài chức năng cơ bản thôi(nghe, gọi, chụp ảnh, nghe nhạc,...) riêng phần gprs, gps, ie wifi là chưa hoạt động.
hdh mới này hoạt động khá tốt trên photon.
hi vọng thời gian tới các siêu chuyên gia sẽ hoàn thiện hdh này.

nếu bạn nào tò mò muốn thử thì cứ thoải mái đi vì nó không hề ảnh hưởng tới hdh wm cũ của bạn đâu. bạn chỉ cần tắt máy và khởi động lại là máy lai trở về hdh wm.

link đây:

http://disk.vn/webhard/view.php?id=67791&aff=minhtuan176

Chỉnh sửa cuối:

cuongdecu

ngay sau khi đọc được thông tin này mình đã tải về và dùng thử. quả thật mình không thể ngờ rằng sao lại có những thiên tài viết code giỏi. niềm hi vọng chạy androi lại được thắp lên khi cơ bản về androi trên t5555 đã hoàn thiện được khá nhiều.
mình đã tải 2 file Cotulla_PHOTON_AD_Devs.rar và Cotulla_PHOTON_AD_Users.rar về sau đó mình giải nén ra được 2 thu mục. công việc của mình là vào 2 thư mục đã giải nén ở trên cóp hết các file trong đấy ra thẻ nhớ (thẻ nhớ tối thiểu trống 512m và đã được format ở định dạng fat32 , cóp vào gốc thẻ nhớ chứ không cóp vào thư mục trong thẻ).
sau khi cop xong rồi thì mình tìm đến file HARET_PHOTON7227.exe mà mình vừa cóp vào thẻ mở nó ra (đợi khoảng 1 đến 2 phút) máy sẽ khởi động lại và lần đầu tiên của quá trình này máy có thông báo bạn cần phải cắm dây sub vào máy. mình cắm vào và đợi khoảng 1 phút là máy đã khởi động thành công hdh androi.
sau 1 hồi mày mò và thấy là hdh này mới chỉ có 1 vài chức năng cơ bản thôi(nghe, gọi, chụp ảnh, nghe nhạc,...) riêng phần gprs, gps, ie wifi là chưa hoạt động.

nếu bạn nào tò mò muốn thử thì cứ thoải mái đi vì nó không hề ảnh hưởng tới hdh wm cũ của bạn đâu. bạn chỉ cần tắt máy và khởi động lại là máy lai trở về hdh wm.

Cho mình hỏi cái dây sub là gì vậy?

o0oThienSuo0o

bạn có thể up 2 file đó lên mediafire được không? vào XDA hình như cotulla không làm tiếp nữa thì phải

minhtuan176

bạn có thể up 2 file đó lên mediafire được không? vào XDA hình như cotulla không làm tiếp nữa thì phải
ngày mai mình sẽ up lại cho bạn nào cần. mạng ở nhà của mình chậm quá.

Cho mình hỏi cái dây sub là gì vậy?
cái dây đó chính là cable usb. các bạn có thể dùng dây v8 của motorola mua ngoài chợ trời chỉ có 15k

nguyenh

Bên 4pda có thông tin về vụ này rất cụ thể. Mình chia sẻ cho mọi người một chút. Trên thực tế việc port android cho HD mini chưa thật sự hoàn thành, nhưng Cottula đã ngừng công việc này để lại cho các developer khác vì nhiều lý do: Cottula đã hoàn thành đa phần công việc, còn lại chỉ ở mức hoàn thiện. Tác giả muốn dành thời gian cho các mẫu DT khác, và lý cuối cùng cũng như theo Cottula là lý do chính: tác giả đã tặng chiếc HDmini cho bố mình vì điện thoại của ông ta bị hỏng. Nhiểu mem HDmini xin quyên góp để mua tặng cậu ta chiếc điện thoại nhưng...không có câu trả lời. Đến giờ phút này những việc chưa kịp làm của Cottula là:
1. Máy chỉ hỗ trợ 192Mb RAM, phần còn lại có thể được kích hoạt,
2. Chưa có bộ điều khiển pin (pin sẽ không hiện thị đúng) do có sự khác nhau giữa Gratia và HDmini,
3. G-sensor chưa làm việc (híc cái này đến HD2 còn vẫn chưa chuẩn),
4. Kết nói GPRS và Wifi chưa làm việc (vậy là sẽ không có cách nào kết nối internet đâu nhe),
5. Các phím cảm ứng hoạt động chưa thật chính xác.
Như vậy sẽ còn rất lâu nữa android chưa thể là HDH thường nhật của HDmini. Hi vọng phần việc còn lại sẽ sớm được các developers khác hoàn thành sớm để chúng ta có thể nhìn thấy Android chạy mượt trên HDmini. Nhưng nói gì thì nói, sự ra đi của Cottula là một nỗi buồn lớn cho các mem HDmini, bởi ai sẽ là người viết HSPL cho mini, ai có thể lập ra được aMAGLDR cho HDmini, để mini có thể cài Android lên NAND như người anh em HD2.
Nhưng nếu anh em muốn thử, thì cách cài đặt như sau (hoàn toàn an toàn, không gây hỏng máy đâu):
1. Download file này về, giải nén lên thư mục gốc của thể nhớ (thẻ nhớ có dung lượng trên 1Gb)
2. Chạy file "HARET_PHOTON7227.exe" và chờ đợi
3. Sau khi máy khởi động lại, cắm dây micro USB và android sẽ khơi động sau ít phút.
Hình ảnh minh họa:
Android trên HDmini

Còn đây là Cottula

o0oThienSuo0o

Tôi chạy và chờ 30 phút mà chẳng thấy có thay đổi gì cả. Màn hình đứng yên ở phần Booting linux...