• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Atom Exec không boot được khi cố up ROM

hzen

Em học cách uprom và giờ kết quả là con o2 a exec của em ko thể vào bật lên được nữa. Khi cắm sạc + pin thì vẫn thấy đèn đỏ phía trên sáng.

Em thực hiện uprom như sau:

Đầu tiên download bản "TJs Atom Exec 23409 WM 6.5 ROM".
Cắm cable, copy files sang C:\windows\temp, chạy file update.
chọn "Only OS"
chạy 1 hồi nó đơ ở Update Utilty trên màn hình, em hard reset máy, trở lại rom gốc,

Lúc này em ngu ngu tự dưng copy mấy cái file bỏ vô thẻ nhớ. Lần thử thứ hai thấy cũng hiện ra lỗi update utility chi đó -> hard reset -> Không boot vô được luôn.

Em đã thử các cách sau:

Ấn đồng thời nút Power, nút Camera, nút Reset và gắn Pin vô.
Ấn đồng thời nút Power + Camera, gắn pin vô, ấn reset.

Nhưng máy vẫn ko chạy được.

Như vậy máy em là bị hỏng BL phải reflash lại, hay là bị lỗi gì ạ.

Rất mong các bác giúp cho.

JongZiZi

...
chọn "Only OS"
chạy 1 hồi nó đơ ở Update Utilty trên màn hình, em hard reset máy, trở lại rom gốc,
...

Sao ko tùy chọn OS+ExtendedRom hay All luôn ta. :D
Bạn ơi, nó đơ là đơ trên màn hình máy tính hay màn hình đt vậy?
Mà up xong chưa đó. ;;)

hzen

Đơ từ là trên laptop thì nó báo là thiết bị not connected.
Còn trên điện thoại thì nó cứ hiện chữ Update Utilty mà ko làm gì cả.

tức là bây giờ ko boot vô được nữa. Chỉ khi cắm sạc nó mới hiện cái đèn đỏ đỏ lên.

mykolor

Có lẽ mất Bootloader rồi bạn ơi, chia buồn. Flash lại Bootloader khoảng 200k.
Bạn có thể lên trang xda-developers để tìm hiểu và tự làm. Chỉ cần máy tính cài Windows XP, mainboard có cổng LPT (cổng máy in) và 1 sợi cáp cổng LPT. Chi tiết lên xda-developers tìm hiểu, có bài chỉ dẫn cụ thể và các tools cần thiết.

Chỉnh sửa cuối:

luongdang

trên màn hình điện thoại còn hiện Update Utiliti không bạn? nếu còn thì cắm cable ÚB vô lại đi, sau đó nhìn lên màn hình điện thoại có đề là connected không. nếu có thì dơnload bản 5.0 về up lại bình thường. không có j đâu

hzen

Mình cắm USB thì đèn vẫn đỏ. Nhưng mà máy ko nhận có thiết bị.

Mình cũng đoán là bị hỏng BL, hỏi được bác mapbuidoi cách flash lại nhưng giờ phải đi tìm linh kiện như điện trở, cổng LPT. Có bác nào biết chỗ ở HN bán ko ta?

JongZiZi

Cắm USB hiện đèn là đã nhận rồi mà ta. Còn computer thì nó ko nhận là đúng rồi, vì chưa định dạng đc thiết bị. Màn hình đt có hiện Connected hông bạn ơi. Atom khó chết lắm.

TaQuangDuc

giờ bạn thử cách này nhé,
  • down bản WM5.0 ship về (qua thread đó mà down nhé)
  • Sạc đầy pin bằng adapter
  • Rút thẻ nhớ và sim ra
  • gắn máy lại bình thường
  • power + chọc reset xem có hiện tượng gì sảy ra (hard reset)
  • nếu trên màn hình (atom) hiện lên update utility thì, giờ cắm vào máy tính (phải đảm bảo không tường lửa, không bị nhiễm virus, chân usb còn sống) chạy update ROM 5.0 ship
Mình hi vọng là sống tốt

hzen

Có bạn nào biết ở HN có chỗ nào nhận làm vụ này rẻ rẻ ko nhỉ?
Mình lên nhật cường họ hét 500k mà lại bắt thay flash.

hzen

hà hà, rốt cuộc em đã cứu lại được cái bootloader của mình.

Thật là đơn giản, ko tốn 1 xu. chỉ mất có 10 phút là xong.

Vui quá.