• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Atom Life up ROM hỏng xong không thể cài ROM khác

cson

Hôm trước em tự cook một bản ROM cho Atom Life sau cài bằng DSUU. Vẫn cài được :D nhưng sau khi cài xong thì máy nó cứ đứng ở màn hình Device Booting cả tiếng đồng hồ mà chẳng lên:(( Sửa không được, em mang sang Nhật Cường thì họ up cho bản ROM 6.1 nhưng lại bị lỗi messagingwireless manager nên em định down về WM 6.0:( Lúc này chả hiểu sao con Atom nó trở chứng, không cho up ROM nữa, em dùng cả ROM của seeO2 cũ cũng không xong, tất cả đều thành Consumer ID Error Flash ROM cho nó thì ***Mini SD Detected*** gần cả nửa ngày :-??nản quá, các pro giúp em vụ này với!
Cho em cảm ơn trước nha !!!

TranMinhMan

Super V.I.P
Build ROM mà khi up để test bị treo ở màn hình Device Booting... là bình thường. Nhưng mình cần biết một cách chi tiết hơn:
- Bạn dump ROM từ đâu ra mà lại up test ROM bằng DSUU!? Bạn cook như thế nào, thay đổi những gì!?
- Bootloader, Extended ROM và Radio bạn có chỉnh sửa gì.
- Quá trình up của bạn đã hoàn tất 5 bước chưa!?

cson

Em build ROM mới chỉnh lại pagepool thành 4MB thôi, chưa can thiệp gì vào Bootloader, Extended ROM và Radio hết. Em làm như hướng dẫn của bác trên diễn đàn(không biết có sai ở đâu không nữa) nhưng các bước đều thành công hết:-?? Ah quên, em dump từ bản ROM của seeO2 là Xda_Atom_Life_WM6_WWE_RC2170507B2, nhưng xong không flash ROM được (hình như do thẻ lớn quá thì phải) nên em copy đè file AL1.DIO( đã đổi tên thành FLASH.DIO) vào WINDOWS/TEMP xong up bằng DSUU, vẫn thành công nhưng khởi động lên thì im luôn bác ạ. Hard reset thì nó cũng đứng luôn ở dòng Reset to Factory Default :-? sửa không dc nên em mang ra hàng thì họ up luôn cho em bản ROM 6.1 CE OS 5.2.19199(build 19199.1.0.0) xong thì về có một số lỗi nên em định cài bản ROM khác cho con Atom thì bị báo lỗi Consumer ID Error bây giờ em phải làm sao hả bác???

TranMinhMan

Super V.I.P
Àh vậy là Bootloader, Extended ROM và Radio có thể vẫn còn nguyên.
Vấn đề của bạn là chỗ 12byte đầu! Đối với ROM up từ DSUU thì file OS chính là file FLASH.DIO, chỉ khi nào dùng ctr đọc hex (VD: Flexhex) cắt bỏ 12byte đầu và save as với tên AL1.DIO thì bạn mới up thẻ bằng file này. Ở đây bạn chỉ đổi tên từ AL1.DIO qua FLASH.DIO mà ko trả lại 12byte đầu, rùi đem đi up lun.
Giải pháp cho bạn: thử up lại 1 bản ROM mới mà bạn thích từ một thẻ nhớ khác, dung lượng nhỏ thui(128M<MiniSD<512M). Và xem kết quả thế nào!?:-?
Chúc may mắn!:D

cson

Àh vậy là Bootloader, Extended ROM và Radio có thể vẫn còn nguyên.
Vấn đề của bạn là chỗ 12byte đầu! Đối với ROM up từ DSUU thì file OS chính là file FLASH.DIO, chỉ khi nào dùng ctr đọc hex (VD: Flexhex) cắt bỏ 12byte đầu và save as với tên AL1.DIO thì bạn mới up thẻ bằng file này. Ở đây bạn chỉ đổi tên từ AL1.DIO qua FLASH.DIO mà ko trả lại 12byte đầu, rùi đem đi up lun.
Giải pháp cho bạn: thử up lại 1 bản ROM mới mà bạn thích từ một thẻ nhớ khác, dung lượng nhỏ thui(128M<MiniSD<512M). Và xem kết quả thế nào!?:-?
Chúc may mắn!:D
Không xong rồi bác Mẫn ơi, em dùng thẻ Kingston 512 để Flash ROM nhưng nó bị đứng ở dòng Mini SD Detcted mà không thấy chạy % , thế là thế nào nhỉ :-? Em có cần chỉnh sửa gì trong Windows của Atom không bác?

TranMinhMan

Super V.I.P
Vậy là bạn vẫn đưa về được Bootloader!
Bạn up bản ROM nào thế, nhớ là up thẻ thì format thè rùi chép duy nhất file AL1.DIO vào thui.
Chất lượng thẻ cũng gây tình trạng này.

Chỉnh sửa cuối:

cson

Bác hồi âm nhanh thật đó :D Em đang dùng thẻ của Kingston hãng này cũng nổi tiếng là hàng tốt mà!? Hay em thử ra hàng đổi thẻ của Scandisk xem sao nhỉ:-? Mà bác hay dùng thẻ của hãng nào vậy bác Mẫn?

TranMinhMan

Super V.I.P
Up bằng thẻ nhớ thì hay bị tình trạng kén thẻ này, cũng khó nói tới thương hiệu thẻ, mình chỉ dám nói chất lượng thẻ thui vì mình cũng đang dùng thẻ Kingston 512M mà.:D

cson

Vậy chắc em phải mang cả bản ROM lẫn con Atom ra hàng thẻ để thử quá :D dù sao cũng cảm ơn bác nha, ngày mai là chủ nhật chắc em ra hàng kiếm cái thẻ để chuyên dùng up ROM vậy :-?

BraDo

Kết quả thế nào rồi? thật ra mình vẫn thường xuyên up ROM theo cách T2M hướng dẫn bằng thẻ 2G àm ko vấn đề j cả, điều quan trọng là chỉ để có 1 file AL1.dio trong thẻ mà thôi...

cson

Sorry pò nha, mấy hôm nay mình bận quá nên hôm nay mới online vào được :D Mình vẫn chưa đổi được thẻ nên chắc phải đợi hết tuần này xem thế nào. Có gì mình sẽ post lên ngay cho mọi người cùng xem và sửa lỗi :D

cson

Em nghe bác bravedoan bảo dùng thẻ 2G cung được nên đánh liều, cop hết data sang con lap rồi format cái thẻ Kingston 2G để flash ROM ai ngờ lại làm được rồi thế mà mấy hôm rồi tốn mất 100k cho bon nhật cường lại mất thêm gần 150k mua cái thẻ Kingston 512 thế có khổ không cơ chứ, biết thế này thì... Dù sao em cũng thanks cho bác bravedoan một phát =D>

BraDo

Thật ra các KTV khuyên nên dùng thẻ 128M hay 512M vì những thẻ dung lượng nhỏ thường là thẻ zin nên tránh tối đa những lỗi gì đó có thể làm quá trình up ROM bị gián đoạn dễ bị die Flash, chứ ko phải chỉ có thẻ dung lượng nhỏ mới up đc ROM đâu....cái này mình có đọc đc trong diễn đàn, hình như là bác Sonblack hay T2M hay Nhatsahoangviet "bật mí" thì phải...:))

dai_atomlife

các bác cho em hỏi chút. khi up rom cho atomlife mà bị lỗi Consumer ID Error là do rom hay do máy ạ...?

QuangThang89

Mình đã trả lời bạn vấn đề này rồi mà, do bạn up qua cable nên máy bị kiểm tra ID Country, bản rom bạn down về ko phù hợp với vùng máy của bạn nên mới bị như thế, up qua cable mệt là ở chỗ này đó, bạn dùng trình duyệt file cắt 12bytes đầu của file FLASH.DIO rồi save lại với tên AL1.DIO rồi bỏ vào thẻ mà up

dai_atomlife

Mình đã trả lời bạn vấn đề này rồi mà, do bạn up qua cable nên máy bị kiểm tra ID Country, bản rom bạn down về ko phù hợp với vùng máy của bạn nên mới bị như thế, up qua cable mệt là ở chỗ này đó, bạn dùng trình duyệt file cắt 12bytes đầu của file FLASH.DIO rồi save lại với tên AL1.DIO rồi bỏ vào thẻ mà up[/Qc

cảm ơn bác..em thấy mọi người kêu lỗi đó ...em không hiểu nên em hỏi, em làm như bác bảo ok rất nhanh và chuẩn không gặp khó khăn nào.
Tiện đây cho em hỏi bác một chút trong trường hợp đang up rom mà pc mất điện thì có cách nào vớt vát .sửa chữa được atom không.?
-có trường hợp nào up rom mà máy hỏng phải vứt bỏ không thể cứu chữa được nữa không.?
-"bản rom down về ko phù hợp với vùng máy" có phải có phải là rom down trên seeO2.com mà chọn sai quốc gia không ạ. làm thế nào để down được bản mà không mắc lỗi ID Country.
em không hiểu nên hỏi hơi nhiều mong bác giúp để em mở mang đầu óc
thank trước bác.

QuangThang89

cảm ơn bác..em thấy mọi người kêu lỗi đó ...em không hiểu nên em hỏi, em làm như bác bảo ok rất nhanh và chuẩn không gặp khó khăn nào.
Tiện đây cho em hỏi bác một chút trong trường hợp đang up rom mà pc mất điện thì có cách nào vớt vát .sửa chữa được atom không.?
-có trường hợp nào up rom mà máy hỏng phải vứt bỏ không thể cứu chữa được nữa không.?
-"bản rom down về ko phù hợp với vùng máy" có phải có phải là rom down trên seeO2.com mà chọn sai quốc gia không ạ. làm thế nào để down được bản mà không mắc lỗi ID Country.
em không hiểu nên hỏi hơi nhiều mong bác giúp để em mở mang đầu óc
thank trước bác.
Nếu bạn up rom mà PC bị reset hay mất điện thì máy bạn sẽ bị chết bootloader, khi đó phải gửi về công ty để họ fix bootloader lại, vì bootloader rất quan trọng, bạn ko vào được bootloader thì ko thể up rom được.
Khi máy extra file rom thì trong thư mục windows\temp sẽ có 1 file tên là pass32, file đó là file kiểm tra ID Country, nếu bạn chọn 1 quốc gia vd: Việt Nam mà máy vẫn báo lỗi ID như vậy thì bắt buộc bạn phải chọn quốc gia khác, nhiều người trên 4rum này đã down hết toàn bộ các quốc gia trên các wed rom ship để thử rồi đó, nếu bạn chọn 1 quốc gia nào đó mà khi up ko còn bị báo lỗi nữa thì bạn nên copy file pass32 của bản rom đó lưu lại để sau này còn up rom qua cable lại mà ko cần tìm từng bản rom nữa
P/S: Up rom qua cable cho AL rất mệt, chỉ up khi trường hợp Radio bị lõi thì mới up qua cable còn nếu Radio hoạt động tốt thì phương pháp up qua thẻ là an toàn và nhanh nhất

dai_atomlife

như vậy có nghĩa là up qua thẻ thì bản radio vẫn giữ nguyên
và chỉ thay đổi khi up qua computer phải không bác.
vì em thấy bác viết có đoan " Up rom qua cable cho AL rất mệt, chỉ up khi trường hợp Radio bị lõi thì mới up qua cable "

QuangThang89

Đúng rồi đó bạn, up qua cable là up OS và Radio, còn up qua thẻ là chỉ up OS thôi vì mình lấy file FLASH.DIO ra để xử lý và bỏ vào thẻ up mà file FLASH.DIO này là file rom đó bạn, nếu bạn muốn up extrom thì bạn lấy file extrom cắt 12byte đầu rồi bỏ chung với file FLASH.DIO luôn là máy sẽ up thêm extrom nữa