• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

ATOMLIFE LƯỚT WEB BẰNG OPERA HAY IRIS BROWSE BÁO OUT OF MEMORY

co1changtraidep

Atom Life là máy thuộc dạng cấu hình khủng! vậy mà sao mỗi lần mình vào trang 5giay.vn bằng opera mới hay trình duyệt Iris browse 1.14 thì cứ báo out of memory và thoát ra ngoài! kiểm tra bộ nhớ ram bình thường thì thấy 17mb! mình chỉ chạy có mỗi opera thôi vậy mà còn chịu ko nổi,vậy mà báo nói mở gần cả chục tab vẫn ko sao! bạn nào bít cách cải thiện hãy chia sẽ với mình nha!mới chuyển qua con atomlife này được 3 ngày thôi!

luongdang

mi`nh thuong xuyen lướt web bằng opera trên Atom pure. vẫn thấy bình thường mà..sao Atom Life lại bị nhỉ..:D

QuangThang89

Atom Life là máy thuộc dạng cấu hình khủng! vậy mà sao mỗi lần mình vào trang 5giay.vn bằng opera mới hay trình duyệt Iris browse 1.14 thì cứ báo out of memory và thoát ra ngoài! kiểm tra bộ nhớ ram bình thường thì thấy 17mb! mình chỉ chạy có mỗi opera thôi vậy mà còn chịu ko nổi,vậy mà báo nói mở gần cả chục tab vẫn ko sao! bạn nào bít cách cải thiện hãy chia sẽ với mình nha!mới chuyển qua con atomlife này được 3 ngày thôi!
Cái này bạn đừng đổ thừa cho con dế của bạn, bạn lướt wed nào có nhiều hình ảnh thì càng ngốn ram nhìu đó bạn + ram chạy Opera nữa, bạn muốn vào những trang wed có nhiều hình ảnh thì nên kiểm tra xem free ram cỡ ~23 trở lên thì hãy vào, nếu vẫn bị thì bạn HR lại hoặc cài lại bản rom ship thử xem

co1changtraidep

Cái này bạn đừng đổ thừa cho con dế của bạn, bạn lướt wed nào có nhiều hình ảnh thì càng ngốn ram nhìu đó bạn + ram chạy Opera nữa, bạn muốn vào những trang wed có nhiều hình ảnh thì nên kiểm tra xem free ram cỡ ~23 trở lên thì hãy vào, nếu vẫn bị thì bạn HR lại hoặc cài lại bản rom ship thử xem

Oh! vậy làm cách nào để ram có thể lên đến 23 hay vậy bạn?

TranMinhMan

Super V.I.P
Điều này tùy thuộc vào cách sử dụng của bạn:
1/ Bạn đang xài bản Rom nào!?
2/ Bạn cài ctr nhiều ko nhất là các ctr chạy nền như today, theme...
3/ Bạn nên nhớ các ctr đã mở ra và khi bạn đóng lại bằng tab X trên góc phải thì nó chỉ mới minimize thui nhé chưa hẳn là close đâu.
P/S: AL cấu hình chỉ khủng ở vài năm trước thui bạn chứ hiện tại thì ko đâu, vì các ctr mới gần đây yêu cầu Ram khá cao. Tuy chip là 624Mhz nhưng Ram thì rất ít chỉ 64Mb thui (PPC cũng giống PC vậy, khi bạn muốn 1 máy tính chạy nhanh trước hết phải nghĩ tới Ram, CPU dù có cao nhưng lượng Ram ko đủ thì cũng thừa), trong khi đó vd như Kaiser là dòng trung bình của HTC nhưng Ram cũng đã là 128Mb rùi (tuy chip chỉ 400Mhz thui, nhưng xung nhịp này là khá tốt cho PPC rùi).
Thân!:D

QuangThang89

Bạn nên xài bản rom WM6.1 lite (core 19971) của anh Mẫn đi, mình cài thêm M2D (phần mềm today chiếm ram nhiều nhất) mà vẫn free ram 24mb đó

co1changtraidep

Điều này tùy thuộc vào cách sử dụng của bạn:
1/ Bạn đang xài bản Rom nào!?
2/ Bạn cài ctr nhiều ko nhất là các ctr chạy nền như today, theme...
3/ Bạn nên nhớ các ctr đã mở ra và khi bạn đóng lại bằng tab X trên góc phải thì nó chỉ mới minimize thui nhé chưa hẳn là close đâu.
P/S: AL cấu hình chỉ khủng ở vài năm trước thui bạn chứ hiện tại thì ko đâu, vì các ctr mới gần đây yêu cầu Ram khá cao. Tuy chip là 624Mhz nhưng Ram thì rất ít chỉ 64Mb thui (PPC cũng giống PC vậy, khi bạn muốn 1 máy tính chạy nhanh trước hết phải nghĩ tới Ram, CPU dù có cao nhưng lượng Ram ko đủ thì cũng thừa), trong khi đó vd như Kaiser là dòng trung bình của HTC nhưng Ram cũng đã là 128Mb rùi (tuy chip chỉ 400Mhz thui, nhưng xung nhịp này là khá tốt cho PPC rùi).
Thân!:D
Cảm ơn và rất hân hạnh khi nhận được trả lời của bạn! nghe nói bạn ko build rom atomlife nữa! đúng là 1 mất mát to lớn cho anh em xài dòng này! Mình thìđang xài bản rom gốc của máy,trước đây xài minipro up rom hàng ngày luôn! nên kiến thức về ppc mình cũng có được chút ít!Đúng là tốc độ cao mà ram íu quá thì nó ko đồng bộ! Mình vừa down bản 19971 của bạn!hy vọng sẽ giải quyết được những vấn đề trên! Cảm ơn bạn nhìu nhé

Bạn nên xài bản rom WM6.1 lite (core 19971) của anh Mẫn đi, mình cài thêm M2D (phần mềm today chiếm ram nhiều nhất) mà vẫn free ram 24mb đó

Wow! mình vừa down về xong! bây giờ chuẩn bị up lên nè! cảm ơn bạn nhìu !

spritetth

e thấy bản Rom 6.1 CE OS 5.2.19199 này là khi chưa cài ctr j thì free RAM khá nhiều đc tân >25mb liền :x
và khi cài 1 số ra rồi, thì free ram trung bình là >23mb
=> theo e bản này khá ổn định
và e vẫn thường xuyên lướt web bằng Opera mà ko bị tình trạng như của bác kia
đang có ý định Up Rom lên 6.5 nhg e đag ko biết có bản 6.5 nào ổn định đc như bản đang dùng này hay ko nữa
ai có nhu cầu cài bản 6.1 của e thì bảo e để e share cho :D

QuangThang89

e thấy bản Rom 6.1 CE OS 5.2.19199 này là khi chưa cài ctr j thì free RAM khá nhiều đc tân >25mb liền :x
và khi cài 1 số ra rồi, thì free ram trung bình là >23mb
Bạn xài bản rom nào thế, sao chả có tên tác giả gì hết vậy, làm vậy sao máy mem bít mà tìm được :)
đang có ý định Up Rom lên 6.5 nhg e đag ko biết có bản 6.5 nào ổn định đc như bản đang dùng này hay ko nữa
ai có nhu cầu cài bản 6.1 của e thì bảo e để e share cho
Hiện tại có 1 bản rom WM6.5 dùng khá ổn định và nhanh, bạn có thể tham khảo tại đây http://pdaviet.net/showthread.php?t=51882

co1changtraidep

mình đã up rom core 19971 và dư 27mb ram! lướt có cải thiện hơn chút thui! nhưng lau lâu cũng báo out of memory!nhớ hồi xưa xài cái minis xài opera lướt ào ào có bị gì đâu ta! mặc dù minis cũng ram 64mb như atomlife! Hay là do sau này mấy cái bản opera mới nó ngốn ram quá! Bây giờ mình xài UCWEB ! ngon ơi là ngon! ko nhanh bằng nhưng kệ! chậm mà chắc!kakaka

QuangThang89

mình đã up rom core 19971 và dư 27mb ram! lướt có cải thiện hơn chút thui! nhưng lau lâu cũng báo out of memory!nhớ hồi xưa xài cái minis xài opera lướt ào ào có bị gì đâu ta! mặc dù minis cũng ram 64mb như atomlife! Hay là do sau này mấy cái bản opera mới nó ngốn ram quá! Bây giờ mình xài UCWEB ! ngon ơi là ngon! ko nhanh bằng nhưng kệ! chậm mà chắc!kakaka
Opera có tích hợp tính năng mở nhiều tap nên nhiều khi bạn lướt wed và bật nhiều tap quá nên máy mới báo lỗi như vậy, bạn thử kiểm tra lại xem đi
P/S: Hiện nay soft lướt wed Opera trên mobile là nhất rồi chưa có soft nào touch mượt như Opera đâu :D

spritetth

Bạn xài bản rom nào thế, sao chả có tên tác giả gì hết vậy, làm vậy sao máy mem bít mà tìm được :)

Hiện tại có 1 bản rom WM6.5 dùng khá ổn định và nhanh, bạn có thể tham khảo tại đây http://pdaviet.net/showthread.php?t=51882
các bác thông cảm là tính e nó cg hay táy máy :D nên e rất hay lọ mọ vào các diễn đàn trong nước lẫn nc ngoài thành thử ra là nhiều khi e down về nguồn gốc cg ko nhớ là rom do ai viết, nhg mà nói chung là khi cài ra bản rom 6.1 này nó cg gần như rom gốc ko có những chức năng TouchFlo j j đấy.
bản 6.5 này e cg down rồi nhưng chưa thử up, may có bác đã thử rồi bảo cho, khi nào rảnh ngồi up lên xem tnao, mà ko biết bản 6.5 này free Ram dc bao nhiêu bác nhể

e vừa up bản rom của e lên rapidshare, link bản rom 6.1 của e đây: http://rapidshare.com/files/220808813/ATOMLIFE_WM6.119199.zip.html

spritetth

ah quên cg fai trả lời bác chủ topic nữa ko lại lạc đề...e đã từng lướt web >1h liên tục trên con AL của e và cg bằng IE và Opera mà ko vấn đề j... hay con của bác có vấn đề chăng :-/ :-/

QuangThang89

các bác thông cảm là tính e nó cg hay táy máy nên e rất hay lọ mọ vào các diễn đàn trong nước lẫn nc ngoài thành thử ra là nhiều khi e down về nguồn gốc cg ko nhớ là rom do ai viết, nhg mà nói chung là khi cài ra bản rom 6.1 này nó cg gần như rom gốc ko có những chức năng TouchFlo j j đấy.
bản 6.5 này e cg down rồi nhưng chưa thử up, may có bác đã thử rồi bảo cho, khi nào rảnh ngồi up lên xem tnao, mà ko biết bản 6.5 này free Ram dc bao nhiêu bác nhể
Bạn theo link mình đưa vào đó có các mem test và đưa ý kiến lên ở topic đó luôn rồi, bản này free ram ~21, bạn muốn nâng free ram lên thi` dùng Advanced Configuration Tool có thể nâng free ram lên 25 đó

AngelLe

ah quên cg fai trả lời bác chủ topic nữa ko lại lạc đề...e đã từng lướt web >1h liên tục trên con AL của e và cg bằng IE và Opera mà ko vấn đề j... hay con của bác có vấn đề chăng :-/ :-/

Không hẳn vậy đâu. Máy của mình free 23M lướt bằng Opera vẫn bị out of memory và yêu cầu tắt bớt. Tuy nhiên báo xong nó vẫn chạy. Mình nghĩ, có lẽ do trong lúc lướt web mình vô tình mở thêm tab mới nên tắt bớt tab thì vẫn chạy ok.

Nếu muốn an toàn nhất thì chạy IE, chẳng bao giờ bị tràn RAM cả.

spritetth

he he cái vụ mở nhiều Tab thì e ko rõ vì e cg chẳng làm thế bao h, vào 1 tab e đã thấy nó chậm rồi nói j mở tab thứ 2, nói chug là ko thay thế đc máy tính :D
chỉ gọi là tích hợp tiện dụng thôi

còn cái vụ Rom 6.5 mà bác quangthang89 có cho link đấy sau 2 ngày dùng thử thì cảm nhận đầu tiên là cũng tạm đc, ko ổn định cho lắm, pin đến tầm 50% là ko khởi động lại đc luôn, và bị treo 1 lần :D, Ram thì free lúc ban đầu cg đc khoảng 20mb sau khi chạy 1 lúc thì ram ổn định ở mức 17 - 18mb (cái này hơi ít )
cái t2 nữa là khi lock (khóa phím) mà ko để chức năng Do not lock buttons" mà có đt đến ko nghe đc (thế nên là e cg chẳng chơi lock nữa)

hy vọng sẽ có bản rom chính thức khắc phục đc lỗi
e copy post sang mục thảo luận rom 6.5 CE 21500 cái nhỉ

QuangThang89

he he cái vụ mở nhiều Tab thì e ko rõ vì e cg chẳng làm thế bao h, vào 1 tab e đã thấy nó chậm rồi nói j mở tab thứ 2, nói chug là ko thay thế đc máy tính

còn cái vụ Rom 6.5 mà bác quangthang89 có cho link đấy sau 2 ngày dùng thử thì cảm nhận đầu tiên là cũng tạm đc, ko ổn định cho lắm, pin đến tầm 50% là ko khởi động lại đc luôn, và bị treo 1 lần , Ram thì free lúc ban đầu cg đc khoảng 20mb sau khi chạy 1 lúc thì ram ổn định ở mức 17 - 18mb (cái này hơi ít )
cái t2 nữa là khi lock (khóa phím) mà ko để chức năng Do not lock buttons" mà có đt đến ko nghe đc (thế nên là e cg chẳng chơi lock nữa)

hy vọng sẽ có bản rom chính thức khắc phục đc lỗi
e copy post sang mục thảo luận rom 6.5 CE 21500 cái nhỉ
Mình đã trả lời bạn vấn đề này trong topic WM6.5 beta6 rồi đó, bạn qua đó tham khảo đi nha

AngelLe

he he cái vụ mở nhiều Tab thì e ko rõ vì e cg chẳng làm thế bao h, vào 1 tab e đã thấy nó chậm rồi nói j mở tab thứ 2, nói chug là ko thay thế đc máy tính :D

Trời 8-| nghĩ sao mà đòi lấy cái PPC thay thế PC vậy ta.
Bạn có thể thử IE của ROM MWG coi, mình thấy chạy cũng ok lắm.

QuangThang89

Đúng là đem PPC ra so với PC thì thật là 1 chuyện phi lý :)), IE của WM6.1 và WM6 thì ok nhưng IE của WM6.5 thì khi chạy tốn ram kinh khủng nên lựa chọn xài Opera vẫn là số 1, nhanh và ít tốn ram :D

spritetth

thế theo bác con HTC Shift nó đc gọi là cái j :-/ :-/ :-/
PPC hay là laptop ??? nó dùng win vista đấy ;))

niềm mơ ước của e đấy :))