• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Bản đồ MMap ver 1.0.3(beta)

Son_Do

Well-Known Member
Phần mềm bản đồ MMap chắc các bạn đã biết rồi, mình thấy bên tinhte mới có phiên bản mới, hoàn thiện hơn phiên bản đầu nhiều. Mình xin trích dẫn nguyên văn từ nguồn diễn đàn tinhte.

Phiên bản tiếp theo của phần mềm Bản đồ Việt Nam hỗ trợ GPS chạy trên các Điện thoại thông thường và BlackBerry, Symbian đã ra đời. So với phiên bản đầu tiên được MGroup phát hành truớc đây, phiên bản mới đã có nhiều thay đổi đáng kể. Từ việc khắc phục lỗi cho đến cải tiến giao diện và bổ sung rất nhiều tính năng mới.
Đầu tiên xin điểm lại các tính năng cơ bản cuả MMap, những tính năng đã tồn tại từ phiên bản 1.0 (với hình ảnh giao diện mới):

1. BẢN ĐỒ VẼ CHẤT LƯỢNG TỐT
MMap cung cấp các bản đồ số dạng Vector với chất lượng cao. Trong phiên bản thử nghiệm này, MMap có sẳn bản đồ TP.HCM và Hà Nội. Phiên bản chính thức khi phát hành sẽ sẳn sàng với hơn 10 bản đồ là các Thành phố lớn trên khắp cả nước và số lượng sẽ được thực hiện nhiều hơn cho đến khi đầy đủ 64 tỉnh thành.

2. THÔNG TIN CUNG CẤP PHONG PHÚ
Ngoài thông tin về đường phố, MMap còn hiển thị và cho phép tìm kiếm các thông tin địa điểm như trường học, ngân hàng, atm, trạm xăng, nhà hàng, cafe,...

3. CHỨC NĂNG DẪN ĐƯỜNG, ĐỀ NGHỊ LỘ TRÌNH
MMap có thể dùng tìm ra đường. Nếu chọn một điểm nào đó làm Điểm đi (xuất phát), rồi một điểm nào đó làm Điểm đến thì MMap sẽ đưa ra một lộ trình đề nghị từ Điểm đi cho đến Điểm đến.

4. TÍCH HỢP GPS
MMap khi chạy trên các điện thoại GPS (tích hợp hoặc Bluetooth GPS), bạn có thể bật các tính năng hiển thị thông tin GPS (tọa độ, độ cao, tốc độ, quảng đường,...) và tọa độ GPS sẽ kết nối với bản đồ và thay đổi trực tuyến khi người dùng di chuyển. Tính năng GPS đặc biệt hữu dụng cho việc dẫn đường.
Thông tin GPS

5. HỖ TRỢ CHẠY TRÊN SYMBIAN, BLACKBERRY VÀ CÁC ĐIỆN THOẠI DI ĐỘNG KHÁC
Hỗ trợ nhiều dòng máy (Nokia, Sony Ericssion, Motorola, Samsung), các máy hỗ trợ MIDP 2.0.
Có màn hình cảm ứng và không cảm ứng.
Hỗ trợ hiển thị tiếng Việt trên các máy có khả năng hiển thị Font Unicode. Hỗ trợ Tiếng Việt có dấu cho BlackBerry.
BlackBerry có nhiều dòng máy được hỗ trợ (OS 4.1 trở lên), tuy nhiên các máy đời cũ chạy khá chậm

CÁC TÍNH NĂNG MỚI CUẢ 1.0.2:
GIAO DIỆN & TÍNH NĂNG
Hiển thị 3D. Khi zoom lên hết mức MMap sẽ hiển thị bản đồ ở dạng 3D.
Thay đổi giao diện, màu sắc hiển thị, đẹp hơn, sinh động hơn.
Bổ sung tính năng Xoay bản đồ. Xoay tự động với GPS hoặc xoay bằng phím 7 và 9.
Trình diễn lộ trình (hay còn gọi là mô phỏng, chạy thử).
Lộ trình hiển thị kèm theo các icon.
Tuỳ chọn hiển thị đối tượng điạ điểm trên bản đồ (Layer - bạn có thể bật hoặc tắt hiển thị ATM, Ngân Hàng, Nhà Hàng, Cafe, Trạm Y tế,...)
Thay đổi các phím điều khiển 2, 4, 6, 8. 4 phím số này giờ đây dùng để di chuyển bản đồ.
Thêm tính năng SMS điạ điểm và hiển thị.
Thêm nhiều tuỳ chọn về hiển thị.

DỮ LIỆU
Chỉnh một số lỗi về dữ liệu bản đồ.
Cập nhật thêm dữ liệu mới.
Cập nhật thêm điạ điểm
Bản thử nghiệm vẫn chỉ có TPHCM và Hà Nội.

CHỈNH LỖI
Khắc phục các lỗi tồn tại trong phiên bản 1.0.
Nâng cao tính tương thích.
Khắc phục lỗi hiển thị trên các điện thoại Sony Ericsson thông thường.

CÁC TÍNH NĂNG ĐANG THỰC HIỆN
Chia sẻ thông tin điạ điểm qua Internet.
Download bản đồ trực tuyến.
Tìm lân cận.
Dẫn đường.

HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG
Cài đặt xong, chạy MMap. Lầu đầu tiên bạn sẽ được yêu cầu mở một bản đồ. Sau khi mở bản đồ bạn có thể bật menu lên và sử dụng các chức năng. Bạn có thể di chuyển, phóng to thu nhỏ. Các phím tắt được sử dụng là phím số. Phím 1 & 3 để phóng to và thu nhỏ. Các phím 2, 4, 6, 8 dùng để di chuyển, các phím 7 & 9 dùng để xoay bản đồ. Các chức năng khác nằm trong Menu của ứng dụng.

Cài đặt
Các bạn download file tương ứng cho điện thoại của mình và tiến hành cài đặt như các ứng dụng Java bình thường.

Phiên bản 1.0.3
Tải bản đồ. Để tải được bản đồ bạn cần tài khoản. Vào Menu > Công cụ > Tài khoản, chọn mục Tạo mới và điền tên, địa chỉ -> OK. Chương trình sẽ gửi tin nhắn về tổng đài 8322, sau đó tổng đài sẽ gửi lại tin nhắn có ID và mật khẩu. Sau đó bạn vào Menu > Công cụ > Tài khoản nhập vào thông tin này và chọn Lưu.
Tùy chọn lớp
Cập nhật giao diện
Thêm bản đồ: (Vũng Tàu, Tây Ninh, Nha Trang, Buôn Mê Thuộc, Đà Nẳng, Hải Phòng, Huế, Qui Nhơn, Cần Thơ, Đà Lạt, Thủ Dầu Một, Côn Đảo).
Chia sẻ địa điểm.

Không hiểu sao mình post hình lên mà nó cứ chạy loạn vị trí.

Chỉnh sửa cuối:

Chung_tuhinh

Cái này dùng hay hơn EMap hoặc ViMap.
Có một điều cần lưu ý là khi muốn tải bản đồ một số tỉnh thành khác về thì bạn phải đăng kí qua 1 tin nhắn, phí là 2.000đ. Thiết nghĩ đây không phải là vấn đề lớn, hơn nữa để ủng hộ một sản phẩm Việt tốt như vậy cũng là bình thường.
MMap còn có 2 tính năng rất thú vị nữa. Một là khi bạn zoom in hết mức thì bản đồ sẽ tự động xoay theo chiều nhìn nghiêng. Hai là tính năng trình diễn lộ trình giữa 2 điểm đc lựa chọn.
Posted via Mobile Device

tom_riddle

Phần mềm này rất hay, giao diện đẹp hơn EMap với ViMap, nhưng các địa điểm trên bản đồ còn chưa phong phú lắm, hy vọng trong những phiên bản kế tiếp sẽ đầy đủ hơn.

vietDuck

Không hiểu sao mình cài vào Chạy chương trình Nhấp nháy JAVA 1 lúc lại ngóm Có ai bị như vậy không nhỉ ? :(

fantomat2005

2000d 1 bản đồ không phải là lớn nhưng bác cho em biết là có những tỉnh thành phố nào.nếu đủ cả 53 tỉnh thành em nhắn luôn. Ủng hộ phần mềm tiếng việt. Giá mà UIQ có phần mềm như vietmap thì tốt

sonnguyen_uiq3

Không hiểu sao mình cài vào Chạy chương trình Nhấp nháy JAVA 1 lúc lại ngóm Có ai bị như vậy không nhỉ ? :(

Ông có đang chạy phần mềm IPHONELOCK ko,hình như iphonelock nó đụng với 1 số chương trình java.mình để nó chạy và khi vào opera mini thì bị như ông đấy.

Chỉnh sửa cuối:

buffalo73

bro đóng các chương trình khác lại, xem có được không.
có thể do RAM còn trống không đủ để chạy java

kgb502

2000d 1 bản đồ không phải là lớn nhưng bác cho em biết là có những tỉnh thành phố nào.nếu đủ cả 53 tỉnh thành em nhắn luôn. Ủng hộ phần mềm tiếng việt. Giá mà UIQ có phần mềm như vietmap thì tốt

hình như chỉ có 8 TP mà cac Pro đã nêu ở trên thôi (+ 2 Tp Hà nội và Tp HCM ).

tiện đây cho em hỏi các bác tý, để tải bản đồ về thì máy phải kết nối được gprs hoặc wi-fi hay sao ah?

Chung_tuhinh

hình như chỉ có 8 TP mà cac Pro đã nêu ở trên thôi (+ 2 Tp Hà nội và Tp HCM ).

tiện đây cho em hỏi các bác tý, để tải bản đồ về thì máy phải kết nối được gprs hoặc wi-fi hay sao ah?
Nếu không kết nối wifi thì cần kết nối 3G b-)

Giỡn chút, từ xưa đến giờ bạn đã bao giờ tải cái gì về mà không cần kết nối chưa ?
Cáp, Bluetooth, IRD ....

kgb502

lúc tối đã vọc luôn, nhưng khi đăng ký xong tải được có 2 map nữa là Huế và đà nẵng. Nhưng hỡi ôi bản đồ không thể hiển thị các bản đồ mới tải vì đơn giản là
" lỗi file dữ liệu" pó tay, nên chỉ mong xem được bản đồ của HN và TP HCM thui.

Son_Do

Well-Known Member
lúc tối đã vọc luôn, nhưng khi đăng ký xong tải được có 2 map nữa là Huế và đà nẵng. Nhưng hỡi ôi bản đồ không thể hiển thị các bản đồ mới tải vì đơn giản là

Chắc là bạn bị lỗi trong quá trình tải bản đồ rồi. Mình vừa thử tải bản đồ Đà Nẵng, tải và hiển thị đều tốt. Bạn thử tải lại xem sao?

Chung_tuhinh

Vậy là file bạn tải bị lỗi thôi, của mình dùng bình thường mà !
Bạn tải lại đi.

doananhtai

Tải bản đồ bằng GPRS thì bị báo "lỗi file dữ liệu".. Mình đã tải 3 lần 3 lần đều bị.
Tức quá đi ra quán cà phê có wifi chịu tốn tiền ly cà phê tải một lèo hết các bản đồ đều xài tốt..
Tóm lại chỉ tải bằng wifi thôi các bạn ơi, còn GPRS là gặp lỗi liền.

Bản này chỉ xài đến hết tháng 6/2009 là hết hạn. Mình có cách chỉnh thời hạn bao lâu cũng được (khá dễ, ai cũng làm được), nhưng không biết có nên không nữa... Thôi ủng hộ phần mềm Việt đi ha...

Chung_tuhinh

Tải bản đồ bằng GPRS thì bị báo "lỗi file dữ liệu".. Mình đã tải 3 lần 3 lần đều bị.
Tức quá đi ra quán cà phê có wifi chịu tốn tiền ly cà phê tải một lèo hết các bản đồ đều xài tốt..

Bản này chỉ xài đến hết tháng 6/2009 là hết hạn. Mình có cách chỉnh thời hạn bao lâu cũng được (khá dễ, ai cũng làm được), nhưng không biết có nên không nữa... Thôi ủng hộ phần mềm Việt đi ha...
Ủng hộ phần mềm Việt đi bác :D
Cũng như tụi em ủng hộ bộ gõ của bác vậy ;))
Ủa, mà bác không thu phí nhỉ ;;)

kgb502

vậy thì phải chờ kiếm quán cafee wifi để tải thui, cả buôi tối hì hục đốt một đống bạc trong tài khoản mà không được. thank các bác nhé!

nguyendoanto

Bác Tài chỉ cách giùm mọi người đi. Mình dùng cái này hay hơn Emap với Vimap nhiều. Bản đồ đẹp mà data mới nữa chứ. Nó cứ cho beta hoài, mấy tháng lại phải cài lại. Nếu mà final thì cũng hết 50k là ít đó.

mercury_beta

Ủng hộ phần mềm Việt, ủng hộ anh Tài nữa. Em sài W950i, chẳng thể nào download mấy cái maps khác về dc.Anh Tài có cách nào đóng gói 1 bản MMap full data không ạ :D

Chung_tuhinh

Bác Tài chỉ cách giùm mọi người đi. Mình dùng cái này hay hơn Emap với Vimap nhiều. Bản đồ đẹp mà data mới nữa chứ. Nó cứ cho beta hoài, mấy tháng lại phải cài lại. Nếu mà final thì cũng hết 50k là ít đó.
Mình nghĩ nếu bản Final mà chất lượng tốt thì 50K cũng không phải là vấn đề quá lớn.
50K cho một phần mềm Việt, không lẽ không đc ?

Posted via Mobile Device

kgb502

50k thì rẻ thui mà, anh em sẽ ủng hộ. éc nhưng mỗi tội chỉ dùng được cho các máy có hệ ĐH hay sao ấy, hôm qua cài vào con w610i cho vợ thì thấy có mấy chức năng không dùng được. ví dụ như không tìm đường, không trình diễn quãng đường đi...