• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Biến điện thoại thành chuột máy tính với Mobile Mouse

Status
Không mở trả lời sau này.

bbtuan

Khi chương trình được cài đặt hoàn tất ở điện thoại của bạn, máy tính có gắn thiết bị Bluetooth với hệ điều hành Windows XP SP2 sẽ tự động nhận ra chiếc điện thoại này như là một con chuột không dây mà không cần phải cài đặt thêm bất cứ một phần mềm nào trên PC. Điểm tiện lợi của Mobile Mouse là nó cho phép bạn điểu khiển vị trí chuột thông qua các phím qua lại, dùng các soft key thay cho nút chuột trái và phải, thậm chí bạn còn có thể điều khiển tốc độ của chuột…

Đầu tiên, hãy tải chương trình về và cài đặt vào điện thoại tại:

/vn/download/details/203/default.aspx

Chương trình tương thích với các máy cài hệ điều hành Symbian 6 S60/Symbian 7 S60/Symian 8 S60, được cung cấp hoàn toàn miễn phí tại. Các bạn nhớ là phải bật chức năng Bluetooth trên điện thoại để cài đặt nhé.

Trên PC, click vào biểu tượng Bluetooth trên thanh taskbar, chọn Show Bluetooth Devices. Nếu đây là lần đầu tiên điện thoại của bạn được kết nối với PC qua Bluetooth, trong tab Devices, bạn chọn điện thoại của bạn và nhấn Remove.

Bây giờ, hãy nhấn ‘Add a Bluetooth Devices’, đánh dấu kiểm vào ‘My device is set up and ready to be found’, nhấn Next. (hình 1,2)

Chờ một tí để các thiết bị được nhận ra. Chọn điện thoại của bạn rồi nhấn Next.

Tiếp theo chọn ‘Don"t use a passkey’, tiếp tục nhấn Next .(hình 3,4)

Đến đây, Windows bắt đầu xác nhận thiết bị của bạn. Việc này có thể mất thời gian, hãy kiên nhẫn. Mở ứng dụng Mobile Mouse lên, bạn sẽ thấy khi kết nối được thiết lập thì dấu chéo màu đỏ sẽ chuyển thành dấu chọn màu xanh. Đôi khi mặc dù bạn thấy kí hiệu kết nối đó, nhưng vẫn chưa thể sử dụng được ngay, có thể phải đợi thêm một tí nữa để việc xác nhận được hoàn tất. (hình 5,6)

Khi kết nối thành công, bạn có thể dùng các phím qua lại trên điện thoại để điều khiển vị trí chuột tương ứng trên màn hình. Các nút soft key tương ứng cho chuột trái và chuột phải.

Khi ứng dụng được mở, bạn có thể nhấn phím ‘*’ để mở menu option

Để điều chỉnh tốc độ chuột, bạn chọn ‘Setting’, chọn tiếp ‘Mouse Speed’ rồi thiết lập thông số tốc độ từ 1 cho đến 5. Hoặc chọn ‘Event’s Source’ cho chế độ dùng camera trên điện thoại di chuyển qua lại để điều khiển chuột. Nếu điện thoại của bạn có hai camera, bạn chỉ được chọn một làm camera chính.(7,8,9)

Khi không muốn sử dụng nữa, bạn nhấn nút ‘c’ trên điện thoại để thoát. Nếu bạn có ý định dùng ứng dụng này với nhiều máy tính khác, trên menu option, hãy chọn Reset trước khi thoát. Điều này giúp ứng dụng khỏi phải kết nối lại với cùng một máy tính trong lần tiếp theo. (hình 10)

Bài của Phạm Duy đăng trên Mobilenet
Mình đã dùng thử cái này thấy rất hay, vậy có ai có key hoặc Cra*** cho mình xin với

syberia

Cái này chỉ thấy lạ lạ thôi, chứ thật ra dùng chẳng hay chút nào, Cứ mua 1 con chuột kô dây về dùng vẫn sướng hơn nhiều.

hainiken

bạn có code cua chương trình này chưa ? vì mình đang cần chương trình này lắm. nó thay thế cho bút bluetooth,mà mình dùng nó để báo cáo bằng powerpoint.

Chỉnh sửa cuối:
Status
Không mở trả lời sau này.