• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

BIẾN PC&LAPTOP THÀNH BỘ PHÁT WIFI

tuoitre

:( vẫn hok được ...giúp mình với ... mình search mà nó không hiện ra cái wifi nào cả :| ...chỉ có cái hidden network thôi ... =.='' mình đã bridge được cái wifi và cái internet kia rồi ...bây h mình phải làm gì thì mới thấy được cổng phát wifi :(

shinmobile

Cách làm trên Vista
bước 1:
click vào biểu tượng network ở taskbar rồi chọn Network and Sharing Center
bước 2:
chọn Set up a connection or network
bước 3:
chọn setup a wriless ad hoc
bước 4: Next luôn
bước 5:
nhập network name: là tên bạn muốn đặt cho cái mạng của bạn
Security type là chế độ bảo mật, bạn có thể chọn (WEP, WPA2) hoặc không chọn bảo mật.
bước 6:
bạn sẽ thấy tên network bạn vừa đặt báo đã thành công.
như vậy là bạn đã tạo thành công AP cho máy qua ad-hoc, bạn vào search sóng wifi sẽ thấy cái tên network mà bạn vừa tạo với cột sóng cao ngất ,
nhưng lúc này máy khác có thể truy cập vào sóng wifi đó nhưng chưa vào mạng được. Bạn cần phải tạo 1 cầu nối (bridge) mạng cho wifi thì nó mới cho máy khác vào net được, làm như sau:
thiết lập network bridge
quay trở lại cửa sổ Network and Sharing Center, chọn manager network connection
chọn cả 2 card mạng gồm Lan và wriless rồi click phải chọn creat bridge từ menu nhả xuống.
nếu làm đúng bạn sẽ có 1 network bridge
vậy là ok rồi, bây giờ bạn quay lại cửa sổ Network and Sharing Center, chọn connect t a network, mọi thứ đã xong, lấy con iPhone ra bật wriless,
nhận ngay trạm phát sóng rất mạnh, connect vào đó, đợi vài giây, ok vào mạng.
*chú ý:
- phải bật wriless on trong suốt quá trình cài đặt và sử dụng
- nếu dùng máy bàn làm trạm phát thì công cụ cần là card Lan để cắm dây Lan từ router vào, và USB wriless để phát sóng wifi.
- nếu dùng laptop thì chỉ việc cắm dây lan vào cổng LAN.

Cái này là mình tìm được bên tinhte. Xin phép người viết post tại đây. Bên tinhte dùng cho Iphone còn mình thử trên Exec không cần bước 6.Sóng căng đét. Làm được thì thanks mình nhé.

S0ckMrth4nh

Mình đã làm thành công qua PC rùi.. Liệu có ai sài ké vào được ko vậy (Mình gà có gì thông cảm ha8-|).À hỏi thêm xí nhà mình dùng mạng ADSL trọn gói thì nó dùng wifi nó cũng trọn gói lun hả... có fải tính tiền theo dung lượng ko). Dùng thế này 1 mình , mình sài... hay có ng xâm nhập vào đc?

Chỉnh sửa cuối:

tuanquynh8083

Active Member
mình đã làm theo hướng dẫn,pc và ppc đều đã tìm được wifi nhưng không tài nào kết nối được?

shinmobile

Mình đã làm thành công qua PC rùi.. Liệu có ai sài ké vào được ko vậy (Mình gà có gì thông cảm ha8-|).À hỏi thêm xí nhà mình dùng mạng ADSL trọn gói thì nó dùng wifi nó cũng trọn gói lun hả... có fải tính tiền theo dung lượng ko). Dùng thế này 1 mình , mình sài... hay có ng xâm nhập vào đc?

Nếu muốn đặt pass thì bạn làm theo bước 5 nhé

anhtruong3801

Mình làm theo hướng dẫn mọi thứ đều tốt đẹp nhưng khi kết nối thử thì máy DT E71 nó báo "web: không có tín hiệu từ cổng giao tiếp" như vậy là sao nhỉ? mình dùng win xp

Microlab071966

Cách làm trên Vista
bước 1:
click vào biểu tượng network ở taskbar rồi chọn Network and Sharing Center
bước 2:
chọn Set up a connection or network
bước 3:
chọn setup a wriless ad hoc
bước 4: Next luôn
bước 5:
nhập network name: là tên bạn muốn đặt cho cái mạng của bạn
Security type là chế độ bảo mật, bạn có thể chọn (WEP, WPA2) hoặc không chọn bảo mật.
bước 6:
bạn sẽ thấy tên network bạn vừa đặt báo đã thành công.
như vậy là bạn đã tạo thành công AP cho máy qua ad-hoc, bạn vào search sóng wifi sẽ thấy cái tên network mà bạn vừa tạo với cột sóng cao ngất ,
nhưng lúc này máy khác có thể truy cập vào sóng wifi đó nhưng chưa vào mạng được. Bạn cần phải tạo 1 cầu nối (bridge) mạng cho wifi thì nó mới cho máy khác vào net được, làm như sau:
thiết lập network bridge
quay trở lại cửa sổ Network and Sharing Center, chọn manager network connection
chọn cả 2 card mạng gồm Lan và wriless rồi click phải chọn creat bridge từ menu nhả xuống.
nếu làm đúng bạn sẽ có 1 network bridge
vậy là ok rồi, bây giờ bạn quay lại cửa sổ Network and Sharing Center, chọn connect t a network, mọi thứ đã xong, lấy con iPhone ra bật wriless,
nhận ngay trạm phát sóng rất mạnh, connect vào đó, đợi vài giây, ok vào mạng.
*chú ý:
- phải bật wriless on trong suốt quá trình cài đặt và sử dụng
- nếu dùng máy bàn làm trạm phát thì công cụ cần là card Lan để cắm dây Lan từ router vào, và USB wriless để phát sóng wifi.
- nếu dùng laptop thì chỉ việc cắm dây lan vào cổng LAN.

Cái này là mình tìm được bên tinhte. Xin phép người viết post tại đây. Bên tinhte dùng cho Iphone còn mình thử trên Exec không cần bước 6.Sóng căng đét. Làm được thì thanks mình nhé.

Bài viết quá hay.Mình làm theo trên Windows 7,có khác đôi chút nhưng rồi vẫn OK.Sóng căng đét.Thanks bạn.

hoanganht

Biến laptop hoặc máy để bàn thành máy phát wifi !

Tình hình là thế này:
Mình có con laptop nhưng cũ rồi ko có cổng kết nối wifi.Phải mua thêm usb wiless thu sóng wifi.Tối hôm qua thử làm con laptop mình đang dùng mạng fpt phát được wifi.Và loay hoay lắp cái wiless đó sang máy bàn thì máy bàn của mình cũng phát wifi được và cách làm thì tuơng tụ.Phạm vi hoat động là 30 m liền.Tốc độ rất nhanh và ổn đinh.Mình dùng con p990i xem youtobe = core player thì tốc độ mượt ko giật 1 tẹo nào .Thường it người có wiless nên có thể dùng laptop cũng được nhé.Laptop bay h tích hợp sẵn card wiless rồi.

Còn sẽ có người thắc mắc tại sao ngồi cạnh laptop có mạng rồi thì dùng luôn còn vẽ truyện làm gì.Mình nghĩ là sẽ có nhiều trường hợp như có 1 laptop nhưng có nhiều người dùng.Có thể kết nối xa và rộng.Hoạc nhiều lúc cái laptop nó đang bận dowload hoạc cài đăt...Bạn cầm điên thoại và kết nối.Và nhiều người cũng thích vọc thử wifi cho chiếc điện thoại của mình.

Mình loay hoay tìm trên các diễn đàn.Cuối cùng cũng thấy.Mình hứong dẫn lại cho mọi người.Chỉnh sửa lại theo y mình cho dễ hiểu nhé:
Nguồn của bạn : vietvnn.

Yêu cầu cần có:
- Laptop có wifi,máy bàn có thêm công cụ thu wifi gọi là usb wiless.Máy tính kết nối internet thông qua mạng LAN(Mình là mang FPT)
Phạm vi áp dụng:
- Cho tất cả các thiết bị có hỗ trợ Wifi - Tuy nhiên phần config cho thiết bị nhận tín hiệu (phần 2) ở đây chỉ dùng cho điện thoại UIQ3, các thiết bị khác (Laptop, điện thoại khác....) sẽ có cách config khác, không nói ở đây (bắt buộc phải config IP tĩnh cho tiết bị nhận tín hiệu vì không có DHCP)
(Mình dùng p990i nhé )
Hệ điều hành mình dùng là xp2

PHẦN I: CONFIG TRÊN MÁY TÍNH

Bước 1.1: Từ máy tính bấm double chuột vào “My Network Places”>”View network connections”>Chọn “Local Area…..” bấm chuột phải vào đó> chọn Tab “Advanced”, chọn check box “Allow other network user…..”> Vào List box ngay ở dưới (Home networking connection) và chọn “Wireless network connection” (hay cái gì đó liên quan đến kết nối wifi, nếu chưa ai thay đổi gì thì sẽ như thế)>Bấm tiếp vào nút “Setting” ở dưới và chọn vào mục “Web server HTTP”- Chi tiết xem và làm giống như hình dưới:

attachment.php

attachment.php

Mục đích của bước này là cho phép các kết nối với Laptop qua Wifi có thể sử dụng dịch vụ web thông qua Laptop.

Bước 1.2: Thiết lập IP cho wifi của Laptop (do không có DHCP nên phải cấu hình IP bằng tay), hãy bấm chuột phải vào kết nối wifi (từ hình thứ nhất)( Chú ý nhiều bạn bấm chuột phải vào Local Area conection là sai nhé.Nó có tên là Wireless network connection.) >Properties>General>bấm đúp chuột vào “Internet protocol TCP/IP” và khai báo như hình sau sau:

attachment.php

Bước 1.3: Sau khi xong bước 2 bấm OK và chọn Tab “Wireless network”>bấm chọn vào “Use windows to config….”>Bấm vào “Add”>xuất hiện các mục như hình dưới và làm giống như thế, cụ thể là:
- Network name: đặt tên gì cũng được;
- Chọn “Connect even if network….”
- Network authen: chọn Shared
- Data encryption: chọn WEP
- Bỏ check tại mục “The key is provided for me auto”
- Gõ key vào hai mục “Network key” và “Confirm network key” giống nhau và hơn 10 ký tự, hãy nhớ lấy để gõ vào điện thoại
- Check vào “This is a computer-to-computer….”
- Bấm OK
attachment.php

Song mục cài đặt trên máy vi tinh nhé.

Bắt đầu từ các lần său sử dụng các bạn làm thao tác său:

Các bạn nháy chuột phải vào biểu tượng Wireless network connection hình trên chọn View Available wireless Networks.
Các bạn sẽ thấy acout vừa tạo trong đó. Các bạn ấn vào mục conection.Đồng thời trên diện thoại(mình là p990i) bấm scan trong kết nối wifi tim thấy mạng chọn conection(biểu tượng 2 mũi tên chụm đầu vào nhău) nhé.Acount của mình đăt là bapcai

PHẦN 2: CONFIG TRÊN ĐIỆN THOẠI

Bước 2.1: Vào điện thoại sẽ được như hình 2.1 (tên mạng của bạn giống như đặt bước 3 -phần 1).khi bấm vào Connect (nút có 2 mũi tên màu xanh) thì sẽ xuất hiện bảng thông báo là phải thiết lập account thì mới kết nối được như hình 2.2, hãy bấm Yes. Màn hình như hình 2.3 xuất hiện hãy đổi Authentication thành Shared, các thông số khác như hình vẽ:
attachment.php

Bước 2.2: Bây giờ hãy bấm vào hình tam giác ngược cạnh chữ WLAN setup>TCPIP>bấm tiếp IP config và điền giống như hình 2.4 (Phải tuyệt đối giống- ngoại trừ IP address có thể thay đổi số cuối từ 2-254) sau đó bấm Save. Tiếp tục vào hình tam giác ngược cạnh chữ WLAN setup>TCPIP>bấm tiếp IP DNS address và nhập đúng như hình 2.5 và bấm Save
attachment.php

Bước 2.3: Bấm Next (nút mũi tên hình tam giác ngang) sẽ được hình 2.6 hãy nhập key đã thực hiện ở bước 3 phần 1 và chỗ WEP key. Bấm Next tiếp và Save (hình 2.7), máy sẽ báo cần phải Add nó vào một nhóm (hình 2.8) cứ bấm Yes, sẽ xuất hiện hình 2.9 để chọn nhóm (nếu amator thì chắc chỉ có mỗi nhóm Internet nên cứ bấm Yes. Như vậy công việc đã hoàn thành và tự động thoát ra màn hình chính của WLAN>hãy bấm Connect sẽ báo đã kết nối như hình 2.10

attachment.php

Chú ý:Không hiểu sao từ bước Bước 2.1 khi mình tìm thấy mạng rồi nhưng ấn vào hình tam giac ngược thì no ko có gì mơi.

Mình vào mục wifi(Wilan) trên điên thoại .Chon new acount(nháy vào hình tam giác trên đầu để có các lưa trọn.Phải chon Enable WLAN từ đầu đó chắc ai cũng biêt).
Khi chon new acount mục Network name (ssid) có biểu tượng tìm kiếm nháy vào đó sẽ thấy mạng trên laptop mà bạn đat.Rồi điền thông tin lần lượt như trên.Save lại.Chú ý trong Control panel/Connection/Internet Accounts mục groups phai ưu tiên mạng vừa tìm được đúng thứ 1 nhé.Nếu ko có thì chọn Add new acount mà add vào rồi cho đứng thứ 1.

Xong rồi đó.Thế là từ h máy bạn phát song wifi rồi.Khi bât thì Các bạn nháy chuột phải vào biểu tượng Wireless network connection hình trên chọn View Available wireless Networks.ấn vào mục conection.rồi cùng lúc ấn scan trên điên thoại để tìm mang rồi chọn vào conection(biểu tượng 2 mũi tên chụm đầu vào nhău).Những lần sau rat nhanh không rắc rối như lần đầu.
Đây là toàn bô kết nối thành công trên máy mình :

Phù.Mình buồn ngủ quá thức trắng đêm rồi.TRình độ mình có hạn nên ko thao tác được nhanh như mọi ngươi.Phải ngủ thôi.

Chỉnh sửa cuối:

XiaoGui

Hix,dài quá bác ơi,em làm đơn giản lắm,mất khoảng 2p là xong ngay. Nhưng vẫn phải thanks bác cái vì bài viết rất chi tiết,những ai không biết tí j máy tính đọc cũng có thể làm được,hihi

viettung2007

em hiện có một may laptop toshiba Satellite và muốn dùng để phát wifi cho điện thoại iphon em đã độc rất kỹ bài viết của mấy anh trên diễn đàn nhưng vẫn chưa làm được
1- Vào Start > Settings > Network Connections.
2- Click phải vào Wireless Network Connection, và chọn Properties.
3- Click vào Wireless Networks tab
em không tìm thấy wireless Network connection đâu cả
hay máy tính của em không có wifi ( làm sao để biết laptop có wifi hay không vậy mấy anh )hoặc máy tính của em chưa có driver wifi nên mới không có dòng đấy ???
máy em dùng winxp pack2 mong mấy anh chỉ dùm em với (đùng cười em gà nha mấy anh)

Chỉnh sửa cuối:

lth1986

Làm ơn cho mình hỏi. Bạn mua usb fát wifi ở đâu vậy? Mình ra Trần Anh hỏi thì ng ta bảo chỉ có usb thu wifi thôi :-??

tusinky

đúng rồi tớ cũng đi hỏi người ta cũng bao chỉ co usb thu thôi chứ làm gì co úb phát , cái này phai nhờ mấy anh trong diễn đàn chỉ
ai chỉ dùm em cách cai driver wrless Toshiba Satellite A 10 cìa mãi mà không cài được:-??

DUCBACLIEU

Làm ơn cho mình hỏi. Bạn mua usb fát wifi ở đâu vậy? Mình ra Trần Anh hỏi thì ng ta bảo chỉ có usb thu wifi thôi :-??

đúng rồi tớ cũng đi hỏi người ta cũng bao chỉ co usb thu thôi chứ làm gì co úb phát , cái này phai nhờ mấy anh trong diễn đàn chỉ
ai chỉ dùm em cách cai driver wrless Toshiba Satellite A 10 cìa mãi mà không cài được:-??
USB wifi là thiết bị (thu phát) tương tác - Tại đa số người bán lẫn người sử dụng cũng chưa hiểu hết nên họ bảo các bạn như vậy ! Ha Ha Ha:))=)). Mua đi các bạn .chúc các bạn vui :)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))

vuquang

hic! đã làm như trên nhưng ko tìm thấy nhau đã refresh lại rồi nhưng vẫn ko thấy nhau. Hic! túm lại là có làm cho laptop thành cục phat wifi ko? mình đã bật wifi của cả đt và laptop nhưng ko thấy gì cả.

lth1986

Cám ơn DUCBACLIEU bạc liêu nhé. Thế mà bọn Trần Anh bảo cái phát wifi fải vài triệu cơ, láo thế ko biết :D

Nynk_102

Tình hình là phòng mình có 1 cái laptop thu sóng wifi từ trạm phát ,nhưng trạm có pass nên mình ko truy cập dc. Các bạn cho mình hỏi có cách nào share wifi từ cái laptop đang thu wifi đó ko, chỉ cách cho e với . Thanks !

lth1986

Hix, mình mới mua 1 cái usb của TP-Link 54M wireless usb Adapter mà chả làm đc T.T

Bạn nào chỉ cách cụ thể làm cho PC win XP đi, mình thử hết mọi cách mà ko đc.