• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Các chú ý khi kết nối điện thoại làm Modem

O9xx19xx29

Hi hi - quảng cáo vẫn là quảng cáo bởi đó là thông số lý thuyết. Phải dựa theo thực tế mới đánh giá được - còn thực tế nó chỉ đạt dưới 10 KB/s, khi trong khu vực ko có edge thì < 6 KB/s.

vuongtrungduong

thế "edge" (chữ thường) và "EDGE" (viết hoa) có khác nhau nhiều ko hả bro 009 ?em thấy cái bọn Chùm dâu nó hay thảo luận cái này mà ko biết nó ra làm răng?

huynhminhhung

Posted via Mobile Device[/i
Cho mìmh hỏi tý , mìmh kết nối trên Vi Tinh xài hình như tốn nhiều kb hơn thì phải . Hôm qua mìmh mới kết nối được thấy hay chơi luôn vài giờ cũng vào mấy trang bình thường ,không tải gì hết mà tiêu hết 50M . Bác nào biết khắc phục chỉ mình xin cảm ơn

vuongtrungduong

Cho mìmh hỏi tý , mìmh kết nối trên Vi Tinh xài hình như tốn nhiều kb hơn thì phải . Hôm qua mìmh mới kết nối được thấy hay chơi luôn vài giờ cũng vào mấy trang bình thường ,không tải gì hết mà tiêu hết 50M . Bác nào biết khắc phục chỉ mình xin cảm ơn

bạn đã vào web hay onl tức là đã load hết những thứ đó về máy bạn rùi nên dù bạn ko tải gì thì vẫn bị ngốn tiền như thường.để khắc phục thì bạn có thể thiết lập cho trình duyệt web của bạn chặn những file media(nhạc/hình ảnh/ba cái đồ nhấp nháy quảng cáo hay có trên web bây giờ) thì sẽ đỡ tốn hơn khá nhiều đó!
ví dụ như mihf xài FireFox thì vào thanh Tools>Option>Content>bỏ dấu tíck ở "load image automatically",sau đó qua tiếp phần application thiết lập 1 số thao tác nhỏ nữa là xong,trình duyệt của bạn sẽ chỉ load văn bản thôi,nhẹ đô hơn nhiều nếu so với việc bạn load cả 1 trang web to đùng với bao nhiêu hình ảnh,nhạc nền,quảng cáo...
chúc vui!

huynhminhhung

Posted via Mobile Device
Cảm ơn bạn (mình post bài bằng phone không nhấn thank được) cho minh hỏi chút nữa ,thết lập như bạn nói ,vậy là phải thiêt lập hết các trang minh vào hay sao bạn ? Mà đã vào trang rồi thì nó đã loa và ngốn tiền của mình rồi mà ? Bạn chỉ rõ cho mình chút, lâu nay mình ít để ý tới phần này lắm . Mong thông cảm

shadow141206

Posted via Mobile Device
Cảm ơn bạn (mình post bài bằng phone không nhấn thank được) cho minh hỏi chút nữa ,thết lập như bạn nói ,vậy là phải thiêt lập hết các trang minh vào hay sao bạn ? Mà đã vào trang rồi thì nó đã loa và ngốn tiền của mình rồi mà ? Bạn chỉ rõ cho mình chút, lâu nay mình ít để ý tới phần này lắm . Mong thông cảm

À, không. Chỉ cần set một lần là xong luôn đấy bạn !!!! Đã load trang web thì phải tốn chút tền thôi, nhưng khi chỉnh theo vuongtrungduong, máy sẽ không load image nữa, chỉ load text thôi, nên đỡ tốn hơn load toàn bộ trang web !!!

huynhminhhung

có điều mình thấy rất rõ là vào internet bằng phone thì ít tốn kém hơn kết nối theo kiểu này trên PC rất nhiều(nếu tốn gấp 2 lần thì dùng PC vẫn sướng hơn , nhưng tốn phải gấp nhiều lần quá trời) . không hiểu nguyên nhân ??? ai rành vụ này xin chỉ giáo .THANK

eternal_vnn

có điều mình thấy rất rõ là vào internet bằng phone thì ít tốn kém hơn kết nối theo kiểu này trên PC rất nhiều(nếu tốn gấp 2 lần thì dùng PC vẫn sướng hơn , nhưng tốn phải gấp nhiều lần quá trời) . không hiểu nguyên nhân ??? ai rành vụ này xin chỉ giáo .THANK

bạn vào Net bằng phone thì bạn sẽ load về bản design thiêt kế dành riêng cho mobile của trang Net đó,nên tất nhiên là nhẹ+tiết kiệm hơn là vào bằng PC,lúc đó máy PC sẽ load cả 1 trang web dưới dạng "full edition" về kèm theo rất nhiều quảng cáo,hình ảnh và đôi khi cả các đoạn flash,mp3 nữa nên vào bằng laptop hay PC khi kết nối với modem bằng dtdd sẽ ngốn nhiều phí dịch vụ hơn rùi ^^ chỉnh theo cách của vuongtrungduong ngố thì PC của bạn cũng chỉ load text về thôi,chi phí nhẹ đi rất nhiều đó bạn,nhưng tất nhiên ko thể triệt để như với bản MobileEdition khi bạn online qua đt đc.
hiện nay thì với mạng Viettel phí GPRS theo gói GPRS2 cũng rất rẻ,mình nghĩ chắc Huynhminhhung đang dùng mạng Mobi đúng ko?

p/s vuongtrungduong : lâu lâu cũng cho đc 1 lời giúp đỡ có ích nhỉ?mà sao chữ kí...hết hồn vậy? ^^

vuongtrungduong

@eternal_vnn :gọi ai ngố hả!tui lúc nào chả tốt bụng,hay thương người,thương cả bạn của người đó luôn nữa :)) còn cái vụ chữ kí thì...haizzz,chả lẽ em ko nhận ra anh ám sát,àh nhầm ám chỉ ai sao?là...em đấy!

mình mới chuyển sang xài sim rác Vitteo,thấy phí GPRS cũng rẻ,ko biết cái EDGE có mềm ko nhỉ?anh em nào dùng gói EDGE rồi cho mình xin tí thông tin nhé?cảm ơn trước!

huynhminhhung

Tôi sợ quá rồi các bác ơi ! Khi mới kết nối được với PC thi mừng ơi là mừng .nhưng 2 ngày vào net thử trên PC thi nó ăn mất của mình gần 200MB đồng nghĩa với 200 ngàn đồng rồi các bác ơi !(mình xài gói D50 của Viettel) Khiểu này làm sao chịu nổi ! Có ai bị như minh không ? Cao thủ nào rành cài đặt cho PC khi vào net tiết kiệm tối đa hướng dẫn cụ thể cho minh với ,mình gà vụ này lắm !
Có bác nào biết nguyên nhân tại sao mà tiêu hao tài nguyên kinh khủng như vậy không ? THANK

vuongtrungduong

@Huynhminhhung :ái chà khổ nhỉ :( 2 ngày bay 200k tiền Net,coi chừng có ngày Mr.Đ phải nhờ người tới "kíu Net" tại nhà thì =))

nếu tiết kiệm hết cỡ thì phải biết bạn đang sử dụng trình duyệt nào?IE hay MFox?nếu là IE,bạn vào thanh Tool,chọn InternetOption>Advanced>Multimedia>bỏ chọn tất cả các mục trong phần này,thế là máy PC của bạn HOÀN TOÀN chỉ down text về thôi,còn nếu bạn xài MozillaFireFox thì trên kia mình đã hướng dẫn rùi,đó là cách tiết kiệm nhất rồi đó,nếu ko chắc chỉ còn cách chặn cả quá trình load Text về để nhìn đc mỗi cái khung Web may ra ít tốn kém hơn :))
àh còn 1 cách nữa,đó là 1 số Web có bản design dành cho Mobile nhưng nếu bạn vào bằng PC vẫn có thể login bản MobileEdition đc,chỉ tội là phải vào hẳn trang web "FullEdition" mới nhìn thấy dòng chữ "MobileWebpage/FullWebPage" > vào mất rồi còn đâu,coi như huề,nhưng nếu thích bạn cũng nên kick vào "MobileWebPage" để các lần sd sau ít tốn hơn.
chúc vui!

O9xx19xx29

Oài - chơi kết nối này chủ yếu là đi vùng sâu vùng xa để dùng chữa cháy thôi nhé, chứ mà để dùng thật thay net thường thì chết.
Nếu xác định dùng cái này nhiều thì phải làm gói tối đa của Viettel ( hay Vina, Mobi )

huynhminhhung

Oài - chơi kết nối này chủ yếu là đi vùng sâu vùng xa để dùng chữa cháy thôi nhé, chứ mà để dùng thật thay net thường thì chết.
Nếu xác định dùng cái này nhiều thì phải làm gói tối đa của Viettel ( hay Vina, Mobi )
bác mà nói vậy thì em chiu thua rồi ! nhưng mà nó thay modem cơ mà ? SonyEricsson có hỗ trợ nữa ? tui hổng tin là nó tệ như vậy.....
bác nào giỏi tìm ra nguyên nhân và cách khắc phục cho nó thì hay tuyệt...
mình vẫn đinh ninh là còn có lỗi gì đó mà mình tìm chưa ra ? nhưng đối với mình thì thua !
à mà còn chút nữa xin nói luôn ở đây . sáng nay vì xót tiền và nghi ngờ nhà mạng ! mình có gọi đến nhân viên giải đáp thắt mắt về dịch vụ . em nó hỏi mã số cá nhân của mình rồi chờ vài phút sau họ trả lời là 2 ngày trước mình có vào những trang rất nặng nên bi tiêu hao tài nguyên như vậy . thế là huề rồi ! mình có vào trang nào lạ và nặng đâu vẫn những trang bình thường hay vào trên ĐT mà. đúng là mình thua

fantomat2005

em thì dùng gói econect của viettel. tưởng thế là vào mạng tiết kiệm nhưng ai dè chỉ được cái lướt web tốt nhưng không thể nào kết nối làm modem được. không hiểu sao. mà không thể vào được 1 phần mềm chat yahoo nào. Chán. Hi vọng đợi 3G

O9xx19xx29

bác mà nói vậy thì em chiu thua rồi ! nhưng mà nó thay modem cơ mà ? SonyEricsson có hỗ trợ nữa ? tui hổng tin là nó tệ như vậy.....
bác nào giỏi tìm ra nguyên nhân và cách khắc phục cho nó thì hay tuyệt...
mình vẫn đinh ninh là còn có lỗi gì đó mà mình tìm chưa ra ? nhưng đối với mình thì thua !
à mà còn chút nữa xin nói luôn ở đây . sáng nay vì xót tiền và nghi ngờ nhà mạng ! mình có gọi đến nhân viên giải đáp thắt mắt về dịch vụ . em nó hỏi mã số cá nhân của mình rồi chờ vài phút sau họ trả lời là 2 ngày trước mình có vào những trang rất nặng nên bi tiêu hao tài nguyên như vậy . thế là huề rồi ! mình có vào trang nào lạ và nặng đâu vẫn những trang bình thường hay vào trên ĐT mà. đúng là mình thua
Hi hi - thôi hy vọng khi có 3G dùng em nó làm Modem thì tốc độ đạt 48 KB/s ( 384 kbps ) thì cũng đỡ.
Qua đây nặng hơn qua Opera Mini bởi qua Opera mini là chúng ta đã được "tối ưu hóa" web tải về bởi server của Opera. Còn dùng cái này vào mạng là chơi trực tiếp đó - ko có tí tối giản nào đâu, file bao nhiêu giữ nguyên bấy nhiêu ( còn opera tự động thu nhỏ và giảm dung lượng ) do vậy vào bằng mobile luôn nhẹ hơn và ít chi phí hơn.

dreamhouse

bác ơi cho em hỏi chút, em đã làm như bác hướng dẫn nhưng máy em không vào mạng được, em dang dùng sim Vina, khi cáp kết nối với diện thoại, trong phần Mobile Networking winrar không hiện lên bảng hiển thị các mạng như của bác, nên em không biết làm như thế nào nữa, bác giúp em với hic hic, thank bác nhiều

rockdanh

xin lỗi, mình chúa ghét cái vụ dây nhợ và mình cũng đã từng chỉnh mấy tay "kỹ thuật" chỉ biết dùng dây USB kết nối ĐTDĐ với laptop khi chuyễn dữ liệu, hình ảnh, âm thanh... bản thân ĐTDĐ (không dây) và laptop (cũng không đây) vậy tại sao lại dùng sợi dây USB để kết nối 2 cái không dây lại với nhau??? đây là một việc làm cực kỳ vô lý.