• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Các nhà lập trình lắng nghe em với-Ý tưởng phần mềm lời bài hát

vat1984

Hi, đặt tên cái chủ đề nghe oách quá, chẳng là em rất thích nghe nhạc và hát theo, chính vì thế nhu cầu vừa nghe vừa xem lời bài hát là rất lớn =)) Nhưng theo em search trên Pocket Gear, chẳng có phần mềm lyrics nào ra hồn, chợt nhớ đến các siêu nhân PDAViet, đành lên đây xin xỏ ;;), bởi em chẳng có tí kiến thức lập trình nào cả :-?? Có thể đặt tên phần mềm này là PDAViet Lyrics được các bác nhỉ.

Chức năng của PDAViet Lyrics thì tất nhiên là để xem lời bài hát rồi :D Theo em cái chính là quản lý (và tìm kiếm) lời bài hát sao cho thoải mái nhất với người sử dụng. Mỗi một bài hát sẽ gồm tên, ca sĩ hát (thường quốc tế) và nhạc sĩ (thường là VN), cách tìm kiếm bài hát cũng dựa trên 3 yếu tố này.

Ý kiến của em trên giao diện chính sẽ có 2 phần - phần tìm kiếm gồm có 3 mục tìm kiếm Song, Artist & Composer, người sử dụng có thể tìm theo 1 trong 3 mục, hoặc cả 3. Ví dụ tìm những bài hát của Mariah Carey có chữ Love hay tìm những sáng tác của Văn Cao có chữ yêu :p Nếu có cả phần hint (gợi ý từ ví dụ gõ Mar nó đã hint nhỏ nhỏ vài cái tên như Mariah Carey, Marc Anthony... để mình chọn cho nhanh)

Phần 2, hiển thị ngay dưới phần tìm kiếm, chính là những kết quả tìm kiếm theo bộ lọc bên trên. Nói nôm na nó như cái phần mềm Contact mặc định của PPC đấy ạ, ngay khi người gõ đưa ra thông tin tìm kiếm thì bên dưới nó lọc những cái liên quan cho đến khi còn cái duy nhất mà người dùng cần.

Ngoài giao diện hiển thị bài hát (phần chính) thì một phần rất quan trọng là edit (chỉnh sửa lời bài hát) hoặc tạo mới (new) cũng rất cần thiết. Theo em chỉ cần đơn giản thôi, cũng chỉ có 4 phần để nhập: tên, người trình bày, nhạc sĩ và lời bài hát. Theo em có thể để trống ca sĩ và nhạc sĩ (optional) nhưng bắt buộc phải có 2 phần còn lại. Phần này quan trognj nhất là phải dùng font chữ chấp nhận bộ gõ tiếng Việt (VN typing) để có thể nhập liệu ngay trên PPC. Ngoài ra nếu có thể thì làm thêm bản editor trên PC để nhập liệu dễ dàng hơn.

Có 1 phần mềm lyrics do người Việt làm (em không biết ai) cho PC, nhưng em dùng 4 năm nay rồi và thấy rất ổn (chỉ có điều dùng mã telex, font VNtime :(( ) Em đính kèm ở đây các bác tham khảo.

Hi vọng (nếu) phần mềm này ra đời sẽ được sử dụng rộng rãi ở VN và cả quốc tế (em xin nhắc lại là nhu cầu rất cao nhưng chưa có soft nào thực sự ra hồn cả - các bác có thể search) và có thể thương mại hóa - lúc đó xin cho em một bản free :|

vat1984

Ơ! Mã nguồn là thế nào? Em không hiểu lắm (hic em không phải dân lập trình). Em thấy các bác nhà mình lập trình bao nhiêu soft - theo cảm nhận riêng em thì còn phức tạp hơn thế này. Nếu quả thực cần phải thương mại để có tiền mua mã nguồn thì em nghĩ mọi người sẵn sàng thôi. Nếu có soft này em cũng mua 1 cái ủng hộ PDAViet - chắc chắn :D Em thực sự mong mỏi và nhiệt tình đấy, có thể xin chân update database lời bài hát của phần mềm :p

dungoi

Chào các bạn
Mình sẽ làm phần mềm này, tuy nhiên trước mắt sẽ đơn giản và dùng lại toàn bộ dữ liêu trong lyrics.
1-2 ngày đến sẽ có phiên bản đầu tiên
Thân

dungoi

Vega_Lyrics.1

Chào các bạn
Hôm nay mình giới thiệu Vega_Lyrics version 0.1, bao gồm các tính năng:
1- Xem nội dung bài hát
2- Tìm kiếm nhanh theo tên bài hát hoặc tác giả
Dưới đây là 1 số hình kèm theo

MrDuong

Hay quá.Nhưng phần mềm này có cho chỉnh sửa,thêm bớt bài hát vao ko a?

dungoi

Chào bạn
Với phiên bản này, chưa cho phép chỉnh sửa hoặc thêm mới
Thân

hieuthu

Ý kiến của các pác quá tuyệt vời.Mong các bác sớm thực hiện nhé.

regnick

Bao giờ phát triển thêm phần advanced search và tính năng add thêm lyric vào database nữa bác nhé

longlangtu

xxxx

Chào các bạn
Hôm nay mình giới thiệu Vega_Lyrics version 0.1, bao gồm các tính năng:
1- Xem nội dung bài hát
2- Tìm kiếm nhanh theo tên bài hát hoặc tác giả
Dưới đây là 1 số hình kèm theo
Cái này hay đó, em sẽ send cho bác khoãng 7000 lyrics ( và sẽ tiếp tục cập nhật) để đóng góp nhé
mà pác có cách nào sử dụng phần Lyrics theo kiểu file *.Prc ko ( em có file *.prc và *.doc thui)

dungoi

Cái này hay đó, em sẽ send cho bác khoãng 7000 lyrics ( và sẽ tiếp tục cập nhật) để đóng góp nhé
mà pác có cách nào sử dụng phần Lyrics theo kiểu file *.Prc ko ( em có file *.prc và *.doc thui)
Cám ơn bạn nhiều, Bạn cứ gửi toàn bộ dữ liệu vào địa chỉ dung_tranduy@yahoo.com, mình sẽ nghiên cứu và cập nhật lại dữ liệu
Thân

namson

Có rất nhiều phần mềm để lấy Lyrics trên PC & MAC (vd: LyricMagic - chỉ với lyric tiếng Anh :( ), ta có thể lấy ở đây và chuyển sang PPC.

sptthoa

Rất hay, To dungoi: mong người anh em nghiên cứu và phát triển phần mềm này và sớm đưa ra cho mọi người sử dụng. Dù bác có thương mại hóa em cũng xin ủng hộ 1 lisence hehehe

thangbom

xin lỗi các bác, cho newbie hỏi là đã có (và ai đang có vậy) lời bài hát ở dạng prc (đọc bằng mobipocket reader?) vậy? Cho Bờm (thangbom@gmail.com) xin được không? Xin đa tạ trước nhé

Hoangtuut

Ý tưởng về phần mềm này rất hay, sau này ta có thể phát triển thêm thông tin về bài hát, ảnh của ca sĩ và thông tin của ca sĩ trình bày bài hát nếu có thể. Mình ủng hộ hai tay ..

tantantan

em cũng thấy cái này hay, mà em cũng đang ký xin luôn 7000 cái lyric bác longlangtu nhé (pntan8204@yahoo.com)

hieunt

Các bác lập trình trên này hay quá, hay làm phát chương trình karaoke trên PPC đi... hí hí Đi đâu cũng hò hát được... ;;)

ecoli

bạn dùng thử chương trình MiniLyrics đi. Tính năng tương tự như Vega Lyrics.
Địa chỉ tải về http://www.crintsoft.com/
chương trình MiniLyrics có thể hiện lời bài hát theo dạng karaoke. Dữ liệu lời bài hát trên server có cả lời bài hát việt (tuy ko nhiều). Bạn có thể share file lyrics của mình lên server để mọi người cùng tải về sử dụng.
Screen shot of MiniLyrics in Windows Mobile 5.0

Last edited by a moderator:

a3t

Ý tưởng thì hay đó....!
Nhưng mã nguồn lấy đâu ra ???
Bây giờ khó có cá nhân nào bỏ tiền ra mua mã nguồn để viết một phần mềm free cho các bạn được.Còn nếu dùng mã free thì viết chương trình sẽ không được hay...!
Vấn đề này vẫn sẽ là dấu chấm trong một thời gian tới ...!
Bác Tom ơi. Mã nguồn thì mua ở đâu ạ. Nếu bác hoặc bác nào cần mua mã nguồn thì PM cho em chỗ mua, em sẽ mua cho. Tất nhiên khi nào dự án hoàn thành em sẽ đc dùng miễn phí :D

Jun

Bác ơi, Làm ơn cho em hỏi, em download về xong rồi, chạy và cem ài vào trong máy thì sau đó máy em có hiện tượng bị tự khởi động lại là sao hả bác. Em Remove đi thì lại ok. Em dùng 02-Life. Chương Trình này bị xung với các chương trình của máy các bác ko ạ ?

http://www.crintsoft.com /

minhcanvao

Hi, đặt tên cái chủ đề nghe oách quá, chẳng là em rất thích nghe nhạc và hát theo, chính vì thế nhu cầu vừa nghe vừa xem lời bài hát là rất lớn =)) Nhưng theo em search trên Pocket Gear, chẳng có phần mềm lyrics nào ra hồn, chợt nhớ đến các siêu nhân PDAViet, đành lên đây xin xỏ ;;), bởi em chẳng có tí kiến thức lập trình nào cả :-?? Có thể đặt tên phần mềm này là PDAViet Lyrics được các bác nhỉ.

Chức năng của PDAViet Lyrics thì tất nhiên là để xem lời bài hát rồi :D Theo em cái chính là quản lý (và tìm kiếm) lời bài hát sao cho thoải mái nhất với người sử dụng. Mỗi một bài hát sẽ gồm tên, ca sĩ hát (thường quốc tế) và nhạc sĩ (thường là VN), cách tìm kiếm bài hát cũng dựa trên 3 yếu tố này.

Ý kiến của em trên giao diện chính sẽ có 2 phần - phần tìm kiếm gồm có 3 mục tìm kiếm Song, Artist & Composer, người sử dụng có thể tìm theo 1 trong 3 mục, hoặc cả 3. Ví dụ tìm những bài hát của Mariah Carey có chữ Love hay tìm những sáng tác của Văn Cao có chữ yêu :p Nếu có cả phần hint (gợi ý từ ví dụ gõ Mar nó đã hint nhỏ nhỏ vài cái tên như Mariah Carey, Marc Anthony... để mình chọn cho nhanh)

Phần 2, hiển thị ngay dưới phần tìm kiếm, chính là những kết quả tìm kiếm theo bộ lọc bên trên. Nói nôm na nó như cái phần mềm Contact mặc định của PPC đấy ạ, ngay khi người gõ đưa ra thông tin tìm kiếm thì bên dưới nó lọc những cái liên quan cho đến khi còn cái duy nhất mà người dùng cần.

Ngoài giao diện hiển thị bài hát (phần chính) thì một phần rất quan trọng là edit (chỉnh sửa lời bài hát) hoặc tạo mới (new) cũng rất cần thiết. Theo em chỉ cần đơn giản thôi, cũng chỉ có 4 phần để nhập: tên, người trình bày, nhạc sĩ và lời bài hát. Theo em có thể để trống ca sĩ và nhạc sĩ (optional) nhưng bắt buộc phải có 2 phần còn lại. Phần này quan trognj nhất là phải dùng font chữ chấp nhận bộ gõ tiếng Việt (VN typing) để có thể nhập liệu ngay trên PPC. Ngoài ra nếu có thể thì làm thêm bản editor trên PC để nhập liệu dễ dàng hơn.

Có 1 phần mềm lyrics do người Việt làm (em không biết ai) cho PC, nhưng em dùng 4 năm nay rồi và thấy rất ổn (chỉ có điều dùng mã telex, font VNtime :(( ) Em đính kèm ở đây các bác tham khảo.

Hi vọng (nếu) phần mềm này ra đời sẽ được sử dụng rộng rãi ở VN và cả quốc tế (em xin nhắc lại là nhu cầu rất cao nhưng chưa có soft nào thực sự ra hồn cả - các bác có thể search) và có thể thương mại hóa - lúc đó xin cho em một bản free :|

theo mình nghĩ có phần mềm cũng khá giống với yêu cầu của bạn,bạn thử dùng thử phần mềm này xem có được không nhé

Minilyrics là chương trình rất hữu ích cho những bạn muốn tìm lời những bài hát trên PPC của bạn. Khi bật minilyrics lên,cho phát một bài hát, lập tức Minilyrics sẽ tìm lời bài hát đó cho bạn. Bạn chỉ phải chờ đợi trong khoảng thời gian vài giây, sau khi ấn ok để tải về. Yêu cầu PPC của bạn phải cài GPRS,hoặc qua wifi
Nếu không có điều kiện dùng GPRS hay wifi bạn có thể download file có đuôi *.lrc hoặc *,txt sau đó copy vào PPC hoặc vào thẻ nhớ. Để chương trình hiển thị lyric bài hát bạn cần,bạn vào lyrics/open lyrics... chọn lyric muốn hiển thị rồi OK. Bạn cũng có thể dùng minilyrics bản cho PC, mặc định chương trình sẽ lưu lời bài hát ở đường dẫn: C:\lyrics sau đó copy vào PPC của bạn>>:D
Một số tính năng chính:
Tự động hiển thị lời bài hát cho bài hát yêu thích của bạn
· Không bao giờ hết hạn dùng thử
· Giao diện tuyệt dẹp giống như WMP( Bạn có thể thay đổi)
· Hiển thị các bài hát Tiếng Việt
· Trình diễn giống Karaoke
LINK: http://www.crintsoft.com/dl.htm
Mọi người thấy hay thì ấn thanks mình nhé!
đây tuy là phần mềm nước ngoài nhưng nếu bạn thấy hay thì ấn thank cũng được,vì mình chỉ là lấy bài của người khác và đưa vào đây cho bạn tham khảo thôi :p