• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách chữa màn hình bị nhòe màu khi UPDATE FW Mới

huyquy

Tình hình là thế này. Có nhiều bạn sau khi update lên bản mới do bạn thanhdl23 hướng dẫn ( trong đó có mình ) bị hiện tượng là thỉnh thoảng dùng nó bị nhòe màu chữ ( đợi vài giây hoặc back lại là lại hết) mà không bạn nào biết cách sửa. Sau mấy ngày mầy mò mình tìm ra được cách sửa. Mọi người thử làm xem còn bị không nhé :

Download bản FW 2.0 ở đây :

http://rs428.rapidshare.com/files/201094684/RM-356_APAC_20.0.012_v4.0_5800XM.exe

Sau khi down xong install nó ra nhé. Sau khi xong. Vào
Computer> ổ C > Programs > Common Files > Nokia > DataPackage > RM-356

Tiếp đó các bạn tìm file : tên "layout" rồi open nó

các bạn sẽ thấy
id = 255;
ypixel = 360;
xpixel =640;
xpadsize = 74;
ypadsize = 42;
xactsize = 70;
yactsize = 40;
shiftbitx = 0;
shiftbity = 0;

Các bạn chỉnh sửa
xpixel =640; thành xpixel = 640;
Sau đó lưu lại và Flash lại theo bài hướng dẫn của bạn thanhdl23 là xong nhé ! Có íh kiến gì xin các bạn để lại nhé vì mình test máy mình thì ok rồi. Còn máy các bạn thì mình không biết thế nào. thân !

huyquy

Không phải đâu xpixel =640; ko có dấu cách còn xpixel = 640; có dấu cách bạn để í sẽ thấy

andy_quan

mình ko tìm thấy file "layout" đâu, máy mình cũng bị tình trạng như vậy
bibo

boss113

mình đã làm như bạn hướng dẫn đẻ xem sao đã coi còn bị nửa ko

Chỉnh sửa cuối:

huyquy

các bạn thử làm xem được ko nếu ko được thì phải nghiên cứu tiếp. Của mình dùng ổn rồi không thấy hiện tượng bị nhòe màu nữa. Ai bị thì nghiên cứu cách nhé. Không ra thì chắc đợi thằng Nokia Care nó ra bản update FW 2.0 rùi đem ra cho nó xem thôi.

lasahu

Tui làm theo huyquy hướng dẫn nhưng vẫn bị biến màu .Dù sao cũng thank bạn

hai_nd

Máy mình cũng bị như vậy khi up lên V21, mua ở tỉnh mang ra care SG có được kô các bác?

cuong450

Tùy mình lúc cài RM 356 ở đâu thì mình vào chỗ đó tìm, C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-356 C:\Programs\Common Files\Nokia\DataPackage\RM-356 vào đó rùi tìm file layout.ini sửa theo bạn huyquy là được rùi ^^

LeMyChinh

Máy mình cũng bị như vậy khi up lên V21, mua ở tỉnh mang ra care SG có được kô các bác?

care thì ở chỗ nào chẳng như nhau bạn ạ.chỉ cần thẻ BH +máy đi đâu care nào cũng bảo hành hết cho bạn:D

consort

giúp em về bản cập nhật của 5800 với các pro

tình hình là ngày hôm nay em vừa mới update lên bản V 21.0.025 nhưng khi cập nhật xong và khởi động lại thì máy báo lỗi hệ thống , em nhìn thì thây đồng hồ chạy sai giờ và ko sửa lại dc , khi vào cài đặt thì ấn mãi mà ko vào dc phần ngày giờ , còn khi ấn vào cái đồng hồ ngoài màn hình chính thì nó lại hiện lên lỗi hệ thống ...... ko tài nào sửa dc ...... xin các pro giúp dùm em ạ :-??:(

nam303hp

tình hình là ngày hôm nay em vừa mới update lên bản V 21.0.025 nhưng khi cập nhật xong và khởi động lại thì máy báo lỗi hệ thống , em nhìn thì thây đồng hồ chạy sai giờ và ko sửa lại dc , khi vào cài đặt thì ấn mãi mà ko vào dc phần ngày giờ , còn khi ấn vào cái đồng hồ ngoài màn hình chính thì nó lại hiện lên lỗi hệ thống ...... ko tài nào sửa dc ...... xin các pro giúp dùm em ạ :-??:(

Bạn Fomat lại sẽ hết đó. *#7370# nhập code 12345

cuong450

HIx hình như sửa cũng hem có kết quả, sửa xong, up fw lại, Format lun mà cũng vẫn nhòe như thường à ..........!

ledung1008

Tình hình là thế này. Có nhiều bạn sau khi update lên bản mới do bạn thanhdl23 hướng dẫn ( trong đó có mình ) bị hiện tượng là thỉnh thoảng dùng nó bị nhòe màu chữ ( đợi vài giây hoặc back lại là lại hết) mà không bạn nào biết cách sửa. Sau mấy ngày mầy mò mình tìm ra được cách sửa. Mọi người thử làm xem còn bị không nhé :

Download bản FW 2.0 ở đây :

http://rs428.rapidshare.com/files/201094684/RM-356_APAC_20.0.012_v4.0_5800XM.exe

Sau khi down xong install nó ra nhé. Sau khi xong. Vào
Computer> ổ C > Programs > Common Files > Nokia > DataPackage > RM-356

Tiếp đó các bạn tìm file : tên "layout" rồi open nó

các bạn sẽ thấy

Các bạn chỉnh sửa
xpixel =640; thành xpixel = 640;
Sau đó lưu lại và Flash lại theo bài hướng dẫn của bạn thanhdl23 là xong nhé ! Có íh kiến gì xin các bạn để lại nhé vì mình test máy mình thì ok rồi. Còn máy các bạn thì mình không biết thế nào. thân !
máy mình thì bị 1 điểm chết ở gần cột sóng,(đã tham khảo a e trên diễn đàn), vây có khắc phục được kô hả bạn.kích thước chỉ bằng dấu ' . ' thôi

trantuan1207

máy mình thì bị 1 điểm chết ở gần cột sóng,(đã tham khảo a e trên diễn đàn), vây có khắc phục được kô hả bạn.kích thước chỉ bằng dấu ' . ' thôi

xác định là điểm chết thì là tại màn hình rồi, phần mềm k chữa đc đâu, bạn phải thay màn hình thôi

m0nk3y86

HIx hình như sửa cũng hem có kết quả, sửa xong, up fw lại, Format lun mà cũng vẫn nhòe như thường à ..........!
Nếu các bạn ở các thành phố lớn, tôi khuyên chân thành là cứ ra Care thay màn hình. Đừng có tự ý chỉnh sửa, đến lúc Care nó ko bảo hành cho lại khóc! Tôi đã thay màn hình cách đây 3 tháng, đến h dùng vô tư luôn!