• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách cứu HTC Touch từ tricolors RUU boot-loader (bằng mtty)

8XMOBILE

Ông này chảnh quá! Làm thế thì đừng có treo cái nick nên. Mất mặt mem PDAVIET. Biết thì chỉ cho người ta. Giá trị con máy chẳng phải lấy gì làm lớn. Ông làm cứ như người ta phải quỳ xuống để cầu xin ông vậy. Ông anh có thể giỏi cái này nhưng chưa chắc cái khác đã giỏi, đừng có tinh vi vậy mất mặt lắm...
@: Xin lỗi Mod vì em hơi bực cha này nên nói năng hơi nặng lề...

Bạn làm gì mà ghê vậy . Có lên nói xấu nhau khi mình đã giúp bạn ko ? Nếu mình ko giúp bạn thì mình đã từ chối ngay từ đầu rồi , còn đây mình đang giúp bạn ... Đúng là chẳng ra j cả ? Mình đã nói với bạn qua Y!H là minh chỉ dỡn với bạn thui rồi làm tiếp . Người j mà kỳ vậy :(

Chỉnh sửa cuối:

8XMOBILE

Tình hình là em cũng mới có một chú, thằng bạn nó nghịch ngợm up, USPL rồi nhưng up rom original thế là SPL nhẩy lên 2.28.0000, xong!

Em đã lấy được CID của nó: DOPOD601 Device: ELF010000. Tìm không thấy Rom. :(

Thử mấy bản có Device: ELF010000 mà cũng không chạy được, cứ 2-3%. Giờ thì chịu rồi không biết làm thế nào...

Anh em nào có kinh nghiệm thì chia sẻ giúp em cứu con này với, không thì chắc là mang đi thay flash mất! :((

Bạn qua đây xem có ROM nào hợp với máy bạn ko .

QPhuc

Tình trạng của bạn thì có thể khắc phục được . Bạn dùng mtty và kiểm tra CID là bao nhiêu ( VD : ELF0100*0I ) sau đó qua wiki down bản rom đúng với CID và Up la ok . Mình đã bị như bạn và đã làm thành công đây . nếu ko qua y!h mình help cho : HOAIAN_PPC

Của bạn này thì mình cũng gặp rồi , của mình SPL cũng : 2.28.000 , hình như bạn up bản HTC_Touch_WWE_ME_2.20.456.1B.exe thì phải , bản này có SPL : 2.28.000 . vấn đề bạn phải hạ SPL xuống 2.20.00 or cũng làm như tình trạng của NAMNET . Với ELF thì ko thể kiểm tra CID dc bằng lệnh password BsaD5SeoA . Cách cuối cùng là phải thay Flash như cây của mình . Xin nói thêm . Máy của bạn là ELF010000 ( HTC ) bạn qua Wiki down đúng ROM có CID : ELF010000 về up lại nhé . Chúc thành công !

bác có rom này thì bác up lên cho anh em đi bác ơi

sv19

Các bác làm ơn cho hỏi tôi có con HTC Polaris Touch Cruise, hôm trước cũng mày mò định unlock CID, đang giữa chừng thì nó cũng dừng lại. Bây giờ bật lên chỉ có mỗi màn hình Tricolors thôi. Đã thử hard reset rồi cũng không được. Thử up lại rom gốc hay bất kể cái gì cũng đều đứng ở 0% không nhúc nhích gì cả. Các bác có cách nào chữa được không ? Nếu dùng được MTTY thì cần gõ lệnh gì. Cám ơn các bác nhiều nhé.

hpdefalcon

Các bác làm ơn cho hỏi tôi có con HTC Polaris Touch Cruise, hôm trước cũng mày mò định unlock CID, đang giữa chừng thì nó cũng dừng lại. Bây giờ bật lên chỉ có mỗi màn hình Tricolors thôi. Đã thử hard reset rồi cũng không được. Thử up lại rom gốc hay bất kể cái gì cũng đều đứng ở 0% không nhúc nhích gì cả. Các bác có cách nào chữa được không ? Nếu dùng được MTTY thì cần gõ lệnh gì. Cám ơn các bác nhiều nhé.
các bác làm thế nào để lấy đc device và CID khi máy đứng yên ở BL,dùng MTTY hả?gõ lệnh j bi h? em dùng lệnh "info 2" hay "task 32" đều ko đc

PhamHien

Bạn dùng MTTY để Reset máy thôi, còn muồn biết Device ID và CID thì phải dùng thêm phần mềm khác!

Search: SnoopyPro nhé!

Sonblack

Super V.I.P
Khi ra đời bản ROM đầu tiên cho Elf & Elfin, mình đã bị vấn đề 3 màu này rồi, tìm ROM gốc phải biết CID và ID của nó, rồi tìm đúng ROM mà up, up xong mới làm trở lại mọi thức khác được.
Sẽ có bài viết cụ thể vấn đề này để mọi người tham khảo trong nay mai. Đang bận việc công ty quá, chưa thể làm gấp được.

@fanxien: Thế thì viết ngay đi nhé, xem các bài viết build rom đến đâu rồi, sau này cần gì thì PM, chỉ nên vào buổi tối, ban ngày làm việc không trả lời được đâu!

Chỉnh sửa cuối:

PhamHien

Khi ra đời bản ROM đầu tiên cho Elf & Elfin, mình đã bị vấn đề 3 màu này rồi, tìm ROM gốc phải biết CID và ID của nó, rồi tìm đúng ROM mà up, up xong mới làm trở lại mọi thức khác được.
Sẽ có bài viết cụ thể vấn đề này để mọi người tham khảo trong nay mai. Đang bận việc công ty quá, chưa thể làm gấp được.
bác SONBLACK nhượng quyền viết bài đó cho em nhé!
Bản thân em mới làm nó mà!

hpdefalcon

Bạn dùng MTTY để Reset máy thôi, còn muồn biết Device ID và CID thì phải dùng thêm phần mềm khác!

Search: SnoopyPro nhé!
bác fanxien đã có lòng sao ko post luôn snoopyPro cho ae luôn đi
@sonback: he he,nóng lòng chờ bác ra 1bài hoàn chỉnh về các lệnh trong mtty,cách kiểm tra device và ID đây

seeo2

Tình hình là em cũng mới có một chú, thằng bạn nó nghịch ngợm up, USPL rồi nhưng up rom original thế là SPL nhẩy lên 2.28.0000, xong!

Em đã lấy được CID của nó: DOPOD601 Device: ELF010000. Tìm không thấy Rom. :(

Thử mấy bản có Device: ELF010000 mà cũng không chạy được, cứ 2-3%. Giờ thì chịu rồi không biết làm thế nào...

Anh em nào có kinh nghiệm thì chia sẻ giúp em cứu con này với, không thì chắc là mang đi thay flash mất! :((

Dùng thử cái này xem sao bác à , rom tiếng trung , cốt là để qua 2 , 3% ở
bootloader thôi , rồi unlock cid rồi up lại rom tiếng anh sau

Device: ELF0100*0
CID: DOPOD601
Version: 2.20.753.1B
Language: CHT

http://rapidshare.com/files/113598533/RUU_Elfin_CHT_OPEN_2.20.753.1B_4.1.13.51_03.07.90_BLUE_Ship_Reduced.exe

caps

em cũng gặp trường hợp tương tự nên muốn hỏi các bác để đc sự giúp đỡ
elfin của em lấy đc 3 ngày. sau khi em up sang ONYX_2.0Beta3 ko đc hấp dẫn cho lắm nên em đã đưa trở lại bản rom cũ.
Do tìm hiểu về chạy USPL cũng như up rom mới có 2 ngày nên đã tự brick:((

vì bản Dump Rom của em có combination tất cả OS, IPL;SPL...như vậy sau khi up xong nó khóa luôn CID . Giờ khởi động chỉ hiện lên màn hình với biểu tượng của Tmobile sau đó thì đứng yên đó . Vào BL em thấy IPL: 2.26.0002
SPL: 2.26.0000
như vậy em đã làm mất USPL.
như các bác hướng dẫn em có chạy MTTY và Snoopypro thì lấy ra đc nó là
ELF030050, T-MOB101 , hiện tại trên mạng ko có rom gốc này

mà bản rom gốc em đã backup trước khi up lên ONYX vẫn còn trong PC
gồm những file sau:
Backup_extrom.nb
backup_GSM.nb
backup_SPL.nb
backup_IPL.nb
backup_OS.nb
backup_mainSplash.nb

vậy em cần join những file nào để thành một file *.nbh để up từ BL ? có cần thiết phải copy vào Card rồi chạy cmd từ MTTY như bác gì hướng dẫn ko ạ?

rất mong câu trả lời của các bác!

kimnam_2005

các bác cho em hỏi máy em elf bị như vậy nè nhưng tiến hành up rom vẫn bình thường kô bị gì cả em muốn đổi ipl 1.11.0000 thì bằng càch nào thank trước nha đã up lại rom gốc vẫn kô được

Chỉnh sửa cuối:

god9

copy file RUU_signed.nbh vào thẻ nhớ và đổi tên ELF0ING.nbh ??? Bác cho em hỏi chút con của em chưa unlock cid lấy file RUU_signed.nbh là bản Rom nào cũng được hả bác? em có con ELF100 ko check đc cid nó chỉ lên chế độ boot mode 3 vạch màu. Bác có cách nào giúp được em ko ? cảm ơn bác

PhamHien

copy file RUU_signed.nbh vào thẻ nhớ và đổi tên ELF0ING.nbh ??? Bác cho em hỏi chút con của em chưa unlock cid lấy file RUU_signed.nbh là bản Rom nào cũng được hả bác? em có con ELF100 ko check đc cid nó chỉ lên chế độ boot mode 3 vạch màu. Bác có cách nào giúp được em ko ? cảm ơn bác

Máy bạn bị làm sao? đang bị treo 3 màu à? Có nhiều chủ đề về cứu máy đó. Còn việc đổi tên file trên và cho vào thẻ chỉ là cách up ROM từ thẻ mà thôi, nhưng phải là file lấy từ ROM gốc của máy. Khi máy đang treo thì không thể check CID bằng công cụ "device info' được mà dùng USB lite + MTTY mới check được

duongthanhson

BẠN ƠI CÁI ĐOẠN CODE ĐÓ MÌNH CHI COPY VÀO THÔI HẢ,SAO MÌNH KG LÀM ĐƯỢC NHƯ VẬY,ĐOẠN CODE MÌNH ĐÂY

Cmd>password BsaD5SeoA
Pass.
+ SD Controller init
- SD Controller init
+StorageInit
SDInit+++
SDCmd8 Command response time-out. MMC_STAT = 80
SDInit - SD ver1.0
SDCmd1 Command response time-out. MMC_STAT = 80
SDInit: ACMD41 wait for power up bit timeout
+ SD Controller init
- SD Controller init
+StorageInit
SDInit+++
SDInit - SD ver2.00
SDCmd55 Card status error in response. MMC_STAT = 4000
SDInit: ACMD41 wait for power up bit timeout
g_cKeyCardSecurityLevel = FF
HTCEType (0x1)(Operation mode flag): cOpModeFlag=(0x0).
Type (0x2)(Back color flag): cBackColorShowFlag=(0x1).
Type (0x5)(Background color value): g_wBColor=(0xC618) (0xC0C0C0).
HTCST

Cmd>RUURUN 0
Invalid command : RUURUN 0
For a help screen, use command ? or h

Cmd>RESETDEVICE
Invalid command : RESETDEVICE

PhamHien

BẠN ƠI CÁI ĐOẠN CODE ĐÓ MÌNH CHI COPY
Invalid command : RUURUN 0

Cmd>RESETDEVICE
Invalid command : RESETDEVICE

Gõ lệnh chữ thường nhé!

duongthanhson

mình đã làm lại nhwng nó lại báo như vậy

Cmd>ruurun 0
Need password!

rồi sao đó mình copy bản rom gốc sau khi đã đổi tên thành

ELF0ING.nbh nhưng mà khi khởi động lạ nhưng nó lại trở lại phần BL

PhamHien

mình đã làm lại nhwng nó lại báo như vậy

Cmd>ruurun 0
Need password!

rồi sao đó mình copy bản rom gốc sau khi đã đổi tên thành

ELF0ING.nbh nhưng mà khi khởi động lạ nhưng nó lại trở lại phần BL

Bạn nên làm lại nữa đi, cho đến khi thành công thì thôi!
Hai câu lệnh cuối là :

Cmd ruurun 0
Cmd ResetDevice

Chỉ gõ chứ không được copy/paste ở đây vào. Ngay sau khi máy khởi động, quá trình up ROM từ thẻ sẽ diễn ra!
Bạn cũng có thể up ROM từ máy tính mà khỏi cần thẻ hay đổi tến file cho phiền. Cứ để máy ở trạng thái bootloader và chạy file ROM khi máy đã kết nối USB với máy tính!
Lưu ý: tên file bạn đổi đã bị sai! tên phải đổi là:

ELF0IMG.nbh chứ không phài là "ELF0ING.nbh" nhé! Nếu vẫn không cứu được thì gửi cho mình làm thử!

Chỉnh sửa cuối:

duongthanhson

mình đã reset được rồi nhưng mà khi đưa thẻ nhớ vào retar lại thì nó báo là format faid rồi tắt ngúm luôn kg khởi động dược nửa.hic!:(