• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách dùng x-plore một cách hiệu quả!

vandunga3

e viết bài này chủ yếu là giúp những anh e nào mới dùng hoặc mới tập mod! Cái này e nghĩ các bác cũng nhiều bác đã biết nhưng hôm nay ko có gì làm nên ngồi viết cho các bác newbie. Với lại e mod tất cả các phần mod cần thiết chỉ mất mấy phút thôi vậy mà các bác bảo là phải mất khoảng nửa tiếng là thế nào nhỉ ?

Đầu tiên : các bác thường hay copy một lúc nhiều file ví dụ như trong thư mục đổi các icon 4+9 icon chẳng hạn . Các bác sẽ chấm từng cái một truớc những icon hay là các bác làm thế nào ? Em thì e sẽ chấm 1 cái trước một icon ở đầu (đừng nhấc bút luôn nhé ) sau đó e kéo bút thẳng xuống các icon ở dưới thì x-plore sẽ tự động tích chữ v trước các icon hộ các bác.

Thứ hai : các bác thường copy các mod vào ổ C như thế nào ? có nhiều bác thì tích từng file con ở ổ D rồi vào ổ C tìm xem thư mục để paste nó ở chỗ nào rồi mới paste. Như thế các bác sẽ phải chuyển đi chuyển lại rồi mở đi mở lại rất nhiều lần đúng hok ? Em thì e làm như sau : hầu hết các mod hiện nay mà các bác down về đều đã có những thư mục sẵn vậy các bác chỉ cần tích vào rồi copy sau đó paste thẳng vào ổ C thì x-plore sẽ tự động đặt file đó vào đúng nhữgn folder mà các bác muốn.

e lấy ví dụ về mod camera (bản mod mới nhất của bác dongxanh ) như sau : trong thư mục các bác down về sẽ có các folder Private, resource và sys. e sẽ làm như cái thứ nhất e vừa nêu ở trên đó là tích một cái rồi kéo xuống để nó mark cả 3 folder sau đó e copy rồi chọn nơi paste là ổ C và nó sẽ tự động đặt tất cả các file mà các bác cần đặt vào đúng vị trí chứ ko cần phải tìm từng cái thư mục nhỏ một để paste các file nhỏ. Khi các bác đã mod xong cái này và mod sang cái khác thì làm tương tự như trên . Các bác đừng sợ là mod xong một cái rồi thì mod một cái khác cũng có các thư mục copy giống cái vừa mod . các bác cứ copy rồi paste vào ổ C vì thực ra khi các bác làm như thế thì x-plore sẽ ko xoá thư mục cũ rồi paste thư mục mới vào mà nó sẽ add thêm những cái file mới mà trong thư mục đó chưa có và giữ nguyên những file cũ còn nếu các bác copy và paste nó hổi overwrite thì các bác cứ overwrite nhé đừng sợ vì thực chất nếu các bác copy và paste từng cái nhỏ một thì nó cũng hỏi các bác như thế thôi vì trong các folder đó nó chứa những file gốc của máy mà các bác lại muốn mod nên phải overwrite cái file đã được các modder chỉnh sửa thôi.

Trên là những điều e muốn nói để các newbie và những ai chưa biết tham khảo! nếu máy mà đơ đơ hoặc chậm chậm thì các bác cứ format máy rồi làm như e nói thì có nhiều cái mod đến mấy cũng chỉ mất có mấy phút thôi à! ko mất nhiều đến thế đâu. Có ai ko hiểu gì thì cứ hỏi e nhé.! còn nếu ai cũng biết rồi thì coi như đây là bài hướng dẫn cho newbie.
Have fun

lamquangtu

Dùng Swiss Mgr Pro là nhanh nhất. Mình dùng Xplore để sửa Hex hoặc file ini thôi

vandunga3

tất nhiên là mỗi người một sở thích nhưng theo quan điểm của e thì thỉnh thoảng các bác nên format máy 1 lần để cho máy chạy nhanh hơn và ổn định hơn. sau đó thì các bác mod lại và làm bằng x-plore thì đảm bảo chỉ mất nhiều nhất 5 phút thôi bác ạ. chức năng trình duyệt của x-plore mạnh lắm đó

Caohieu88

Đúng là X-Plore có một số tính năng vượt trội hơn so với SwissMgrPro, mà đặc biệt là tốc độ đọc file, khả năng xóa ( có những cái X-Plore xóa được mà Swiss ko xóa được ), khả năng Copy nhanh và thông minh, và đặc biệt khả năng sửa Hex...về vấn đề Copy thì nó tự nhận các thư mục nhỏ mà mình cần copy và tự động sắp xếp các file vào từng thư mục nhỏ trong các trong thư mục lớn hơn, và công việc hết sức đơn giản, ta chỉ cần đánh dấu các thư mục lớn, còn đâu tự nó xếp... Lấy ví dụ như, khi bạn download trên mạng về được nguyên cả folder C to đùng, cái mà bạn muốn copy thật sự chỉ là file AlarmServer.ini trong C:\Private\101F5027\ thì khi copy chỉ việc đánh dấu vào C ( thư mục download về), ấn nút Copy và đánh dấn vào thư mục chuyển tới là C và ấn OK, nó sẽ tự động sắp xếp file theo đúng đường dẫn mà bạn có C:\Private\101F5027\ ....( chú ý trong folder down về đường dẫn phải khớp với trong file trong máy ) có thể hơi khó hiểu một chút nhưng dùng rồi bạn sẽ quen và yêu X-Plore... riêng mình thì mình dùng cả 2 chương trình..mỗi cái một thế mạnh mà!!

lamquangtu

Cho em hỏi chút, vậy có bác nào biết cách để chỉ chọt 1 lần là mở hay đóng folder không ạ? Em cứ phải chọt 2 phát lận

vandunga3

chọt 2 phát nó mới hay chứ bác! chọt 1 cái dễ nhầm nhọt lắm! mà e thấy chọt 2 cái nó cũng vui vui chứ! chọt chọt ....:)

relaxvn

Mình dùng cả SwissMgrPro và X-Plore. Quản lý file thì X-Plore đúng là đỉnh cao thật. Theo em thì các Bác nên dùng thử các phím tắt của X-Plore xem sao, em thấy phím tắt dùng thuận tiện hơn rất nhiều. Ví dụ muốn mở folder thì dùng bánh xe lăn đến folder đó rồi dùng phím sang phải (ở hàng dưới cùng của bàn phím Qwerty) để mở thì rất nhanh. Muốn đóng folder lại thì dùng phím sang trái... Tóm lại thì kết hợp bánh xe lăn và các phím tắt thì cực kỳ thuận tiện, không phải chot chọt gì vào màn hình cả (kể cả copy, past, move, mark, edit...)
À mà em P9 của em đã tháo Flip rồi (không biết để Flip thì nó có khac nhau gì không.)

vandunga3

Mình dùng cả SwissMgrPro và X-Plore. Quản lý file thì X-Plore đúng là đỉnh cao thật. Theo em thì các Bác nên dùng thử các phím tắt của X-Plore xem sao, em thấy phím tắt dùng thuận tiện hơn rất nhiều. Ví dụ muốn mở folder thì dùng bánh xe lăn đến folder đó rồi dùng phím sang phải (ở hàng dưới cùng của bàn phím Qwerty) để mở thì rất nhanh. Muốn đóng folder lại thì dùng phím sang trái... Tóm lại thì kết hợp bánh xe lăn và các phím tắt thì cực kỳ thuận tiện, không phải chot chọt gì vào màn hình cả (kể cả copy, past, move, mark, edit...)
À mà em P9 của em đã tháo Flip rồi (không biết để Flip thì nó có khac nhau gì không.)

e xin chỉnh sửa lại chút đó là nếu bác đã dùng bánh xe lăn rồi thì dùng luôn bánh xe để mở và đóng thì tiện hơn nhiều! bằng cách là Jog in là xong mà bác! tội gì phải lăn rồi đưa tay xuống ấn phím làm gì ? e thì e dùng cái x-plore này chỉ dùng bút và lăn thôi . có mấy cái biểu tượng tắt ở dưới đó là biểu tượng copy , move và delete. dùng tiện lắm đó

p/s : bác tháo flip ra e ủng hộ nhiệt tình! vì tháo ra trông gọn hơn và để nhắn tin thì nhanh hơn nhiều ( nếu bác nào đánh chữ trên pc nhiều thì cảm thấy thích hơn là để flip. ) bác tháo ra chẳng khác gì cả thậm trí còn kéo dài tuổi thọ cho màn hình nữa! vì mỗi lần mở flip ra hoặc đóng vào thì nó sẽ ảnh hưởng đến màn hình đó! thằng bạn e bị một con trắng xóa màn hình chỉ vì cái flip

relaxvn

Vâng, đúng như Bác vandunga3 nói nhưng em muốn nhấn mạnh về sự thuận lợi khi dùng phím tắt (từ phím 0 đến 9) của X-Plore. Em thì quen dùng máy bằng cả hai tay mà không khoái dùng Bút để chọt lắm.

tynguyenduy

mình mún down PM X-plore thì phải tìm ở đâu vậy ? Mọi người chỉ mình với..cảm ơn nhiều

zalman

Mình nghe nói copy ,mà copy xong rùi mà chẳng thấy paste đâu.
VD:mình muốn copy 1file ở memory card vào ổ d:/resouce/apps thì phải làm sao ^^!

shadow141206

Mình nghe nói copy ,mà copy xong rùi mà chẳng thấy paste đâu.
VD:mình muốn copy 1file ở memory card vào ổ d:/resouce/apps thì phải làm sao ^^!

Sau khi copy, bạn chọt vô folder cần past, sau đó chọn file -> select, xong ;;)