• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách lấy lại FAT32 (Dung lượng) cho thẻ nhớ SD

iou2

Các bạn thích nghịch ROM cook, APP2SD... đòi hỏi phải root máy và phân vùng EXT... cho thẻ nhớ, một ngày nọ các bạn muốn lấy lại dung lượng ban đầu (FAT32) cho thẻ thì phải làm cách nào?
Mình đã tìm ra một cách như sau:
B1: vào đây http://www.sdcard.org/consumers/formatter/ kéo xuống dưới cùng chọn nút Download the SD Formatter và tìm file mới tải về để cài đặt vào máy tính.
B2: Mở chương trình SDFormatter v2.0 mới cài đặt ra. Chọn nút Option, ô FORMAT TYPE chọn FULL (Erase ON), ô FORMAT SIZE ADJUSTMENT chọn ON. Sau đó chọn nút OK và đợi.
B3: Sau khi quá trình hoàn tất thì SD Card của bạn sẽ trở về như lúc xuất xưởng, bạn phải Format lại thẻ theo định dạng FAT32 bằng máy tính hoặc điện thoại.
Thế là xong, thẻ của các bạn sẽ không còn phân vùng EXT, EXT2... nữa và trở về đúng thông số lúc mới mua. Chúc các bạn thành công.

p/s: Muốn format nhanh hơn thì ô FORMAT TYPE chọn QUICK nhé, các bạn muốn kỹ thì y như trên.

Chỉnh sửa cuối:

commander_HTC

Có cần phải phức tạp như vậy không, cậu chạy recovery xong, chọn partition thì vẫn format full được mà,
lưu ý: dung lượng ghi trên thẻ bao giờ cũng > hiển thị trên windows
vd: thẻ 4Gb hiển thị ~ 3.66, 8Gb hiển thị ~ 7.46...

Chỉnh sửa cuối:

iou2

Vì recovery (update.zip) xong chọn partition vẫn y như cũ (chỉ format được phan vùng FAT32 thôi) nên tớ phải tìm cách khác đó chứ. :D

mr_cat_1111

Đầu cần như vây, hôm trước mình chỉ cần cho cái thẻ vào đầu đọc thẻ, Fomat lại thẻ trên Win cũng được mà..

quachchusan

cai the nho cua minh` ko hieu sao ko fomat dc.fomat tren dt cung khong dc fomat tren may tinh cung ko dc.bac nao giup' em voi.

ducthang

cai the nho cua minh` ko hieu sao ko fomat dc.fomat tren dt cung khong dc fomat tren may tinh cung ko dc.bac nao giup' em voi.
bạn fomat bằng cách nào??nếu qua cap USB nếu không đc thì cắm vào đầu đọc thẻ nhớ mà fomat chắc là oki.Sợ rằng bản rom bạn đang dùng data nằm trên thẻ thì không thể fomat đc

iou2

Bạn dùng đầu đọc thẻ + phần mềm trên thì sẽ ổn thôi.
p/s: Một số trường hợp dùng điện thoại set mật khẩu cho thẻ sẽ làm máy tính không nhận được thẻ và đôi khi làm hư thẻ luôn.

Chỉnh sửa cuối:

lvt

Hôm nọ mình mượn thẻ 1G của thằng em , phân vùng thẻ nhớ để up Roms, mình phân vùng đầu tiên swap là 32MB, sau đó ext là 512MB, sau khi up xong mình tháo thẻ trả nó, khi đó nó kiểm tra thì thấy còn hơn 400MB, sau đo cho vào win Fomat các kiểu vẫn thấy chỉ có hơn 400MB, thế là nó cứ làu bàu với mình. Về sau mình thử đưa vào Recovery phân vùng lại thẻ, swap để 0MB, ext để 0MB sau đó phân vùng , chạy xong thì thấy OK, lại đủ như thẻ nhớ ban đầu, đưa trả thằng em nó cứ ngớ ra ko biết mình đã làm trò gì với thẻ của nó he he

thegioi2hand

Đầu cần như vây, hôm trước mình chỉ cần cho cái thẻ vào đầu đọc thẻ, Fomat lại thẻ trên Win cũng được mà..
Làm cách nào mà fomart mất cái phân vùng được, bác đã thử chưa mà phán câu xanh rờn thế nhỉ
Bắt buộc phải dùng recovery hoặc pm như của chủ thớt thì mới trả về nhé bạn