• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách sửa lỗi sai phím của O2 miniS?

ducntt

Khi up lên bản Window Mobile 6.1 thì bàn phím cứng bị lỗi sai một số phím. Vd: Khi nhấn phím a thành phím q và ngược lại q thành a, z -> w, w -> z, y -> v. Đọc trên mạng có thấy hướng dẫn cách khắc phục bằng cách đổi giá của khóa Locale thành 0409 và tắt máy, rồi mở máy lên lại nhưng vẫn không khắc phục được lỗi này. Các anh nào rành về O2 minis vui lòng chỉ giúp em. Chi tiết về dòng máy đang sử dụng: Orange SPV M3000. Thanks

fantomaskl

Bạn dùng 1 chương trình regedit vào KKK sau :
HKCU\control panel\keybd\
tìm đến value tên là locale và sửa 0409 thành 0407 là ok. Sau đó nhớ sòt reset nhé
Nguyên nhân của hiện tượng này là do bàn phím của wizard có chút khác nhau.
Một số máy như cingular 8125, imate k-jam ... thì hàng đầu tiên là QWERTY
Còn dòng khác như miniS, Tmobile MDA thì lại là QWERTZ

ducntt

Cám ơn anh Gozilla85 đã giúp đỡ. Em đã download về và cài vào máy nhưng không khắc phục được lỗi này.
Cám ơn anh fantomaskl. Em cũng đã làm theo chỉ dẫn của anh nhưng cũng không khắc phục được lỗi này.

Gozilla85

Cám ơn anh Gozilla85 đã giúp đỡ. Em đã download về và cài vào máy nhưng không khắc phục được lỗi này.
Cám ơn anh fantomaskl. Em cũng đã làm theo chỉ dẫn của anh nhưng cũng không khắc phục được lỗi này.

Bạn cài vô nhớ reset nhé, nếu vẫn ko dc thì kiếm bản của T-mobile up lên xem sao :-??

ducntt

Cám ơn các anh đã nhiệt tình giúp đỡ. Bây giờ em đã khắc phục được lỗi đó.
Bàn phím của em theo chuẩn AZERTY do đó để khắc phục thì phải sửa giá trị của Locale thành 040C. Sau đó soft reset lại là OK.

totalsolution

Cám ơn các anh đã nhiệt tình giúp đỡ. Bây giờ em đã khắc phục được lỗi đó.
Bàn phím của em theo chuẩn AZERTY do đó để khắc phục thì phải sửa giá trị của Locale thành 040C. Sau đó soft reset lại là OK.

Thế à anh. Vậy mai anh cài cho em con miniS mới lấy nhé.

potato1602

là sao bạn chỉ rõ cho mình với, mình tìm không thấy phần locate ở đâu cả hix hix

ghekua

bạn dùng resco registry hoặc soft chỉnh sửa registry nào đó, vào theo như sau:
HKEY_CURRENT_USER\CONTROL PANEL\KEYBOARD (hay 1 số máy là "keybd")
sau đó, tìm key locate và chỉnh sửa giá trị là 0409 hoặc 0407 hoặc 040C tùy từng máy. sửa xong key thì reset lại là ok.

ntcuongmisa

Bạn sửa về 407 chắc chắn được! Mình cũng dùng máy giống bạn mà!
Nhớ khởi động lại máy nhé!

potato1602

hix đã sửa rùi mà không đc, khởi động lại lun nó cứ sai phím a với q ,x với z hoài àh

tritrung

hix đã sửa rùi mà không đc, khởi động lại lun nó cứ sai phím a với q ,x với z hoài àh
Chữ bị sai à? Em chỉ bị mấy cái kí tự đặc biệt nó loạn lên thôi, chứ chữ thì chưa gặp bao h. Bác thử chỉnh trong Registry thành 0407 xem nào.
Cách làm này:
Lổi bàn phím Z-Y

Chỉnh sửa registry
- Các ban chuẩn bị soft Resco registry hoặc Total commander
- mở chương trình sửa chữa Registry
- Tim đến \HKCU(HK Current User)\ControlPanel\Keybd\
- Tạo một String Value tên là Locale với value là 0407
- thoát khỏi chương trình sửa registry
- nhấn phím power đến khi hiện bảng thông báo soft-reset( không sữ dụng nút reset )
Hướng dẫn này là em đọc trên PDAViet.
Em thấy có diễn đàn thì hướng dẫn sửa là 0709 hoặc 0608. Chả bít thế nào. Mấy cái này em thử đều ko có tác dụng đối với các ký tự đặc biệt. Bác thử đối với ký tự chữ cái xem sao.

Mà máy của bác là QTek à? Em chỉ mới dùng Mini S thui nên ko bít đc.

thinhga

máy mình cũng thế.Các phím chữ thì không sao chứ các phím đặc biệt thì dùng đủ cả 0409,0407,040c cũng đều không đc.0409 và 040c thì giống nhau,0407 có khác nhưng nói chung đều ko đc.Vẫn bị lệch như thường

thinhga

Quên,máy e là miniS chứ không phải Qtek nhưng vẫn đều không đc.Bác nào cao thủ giúp a e đê:D

thinhga

mình sửa đc rồi,cực chuẩn.bạn nào bị giống mình thì dùng 0809 nhé.rất ok :D

banhmychay

Thế à anh. Vậy mai anh cài cho em con miniS mới lấy nhé.

Khi up lên bản Window Mobile 6.1 thì bàn phím cứng bị lỗi sai một số phím. Vd: Khi nhấn phím a thành phím q và ngược lại q thành a, z -> w, w -> z, y -> v. Đọc trên mạng có thấy hướng dẫn cách khắc phục bằng cách đổi giá của khóa Locale thành 0409 và tắt máy, rồi mở máy lên lại nhưng vẫn không khắc phục được lỗi này. Các anh nào rành về O2 minis vui lòng chỉ giúp em. Chi tiết về dòng máy đang sử dụng: Orange SPV M3000. Thanks

còn e thì up từ w6 xuống w5 thì 4 phím nên xuống ko nhận các pro ah?huhuhu giúp e với e là lính mới.thanks các a nhìu.e dùng minis

hita_618

o2 mini xài bản wm 2003 mà, bạn up lên 6.1 coi chừng nó kô tương thích thì sao