• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách thay đổi và chỉnh sửa kích cỡ Font trên N95, N82, N73

Zenki

Super V.I.P
1. Tải file Fonts này về: http://www.mediafire.com/?1htld1niw1v

Chú ý phải sign hoặc hack phone thì mới cài được nhé. Khi cài cho vào bộ nhớ máy chứ không phải thẻ.

2. Dùng FExplorer hoặc Y-browser, chép fonts vào 'c:/data/fonts'

3. Khởi động lại máy và xem kết quả :D

ĐỂ THAY ĐỔI FONT KHÁC

1. Bạn sẽ cần file này: http://www.mediafire.com/?ytrdv3jzbc2

PM này tên là D-Edit, cũng giống như 1 trong những trình quản lý file nhưng cái này có thể ta xem các file ẩn và chỉnh sữa file hệ thống, có thể cài vào bộ nhớ máy hoặc thẻ nhớ, không vấn đề. (Có thể dùng X-Plore 1.22 thay thế)

2. Mở D-edit tìm đến 'c:/data/fonts' tìm file 'fontrouter.ini'

3. Chĩnh sửa lại như sau ở dòng Enable= 1 to Enable= 0, sau đó lưu file và khởi động lại máy.

4. Sau khi khởi động lại máy thì Font ban đầu bạn chép vào 'c:/data/fonts' sẽ không còn được sử dụng nên có thể xóa đi hoặc thay đổi font khác.

5. Sau khi cho font khác vào mở file 'fontrouter.ini' bằng D-Edit.

6. Chỉnh sữa lại như sau ở dòng Enable= 0 to Enable= 1, lưu file và khởi động lại máy xem kết quả :D

ĐỂ THAY ĐỔI KÍCH CỠ CỦA FONT

1. Dùng D-edit vào 'c:/data/fonts' và tìm file 'fontrouter.ini'

2. Mở file ra tìm những dòng như sau

Mã:
; Global zoom ratio (by
percentage) and range of font
size to apply zooming to.
ZoomRatio=100
ZoomMinSize=0
ZoomMaxSize=48

3. Đổi dòng ZoomRatio=100 thành ZoomRatio=130. Nếu 130 lớn quá thì thử ZoomRatio=110 hoặc ZoomRatio=120

4. Đổi dòng ZoomMaxSize=48 thành ZoomMaxSize=50

5. Tìm tiếp dòng

Mã:
; Z Zoom ratio
by percentage (Default: 100)

6. Thay dòng by percentage (Default: 100) để giống với giá trị của bước 3, ví dụ: by percentage (Default: 130)

7. Lưu thay đổi và khởi động lại phone.

LƯU Ý: CÁCH LÀM NÀY CHƯA TEST TRÊN N95-8G. CHỈ MỚI ĐC TEST TRÊN 3 DÒNG MÁY TRÊN THÔI.

Kojiro

Super V.I.P
Hehe. Giống :D Em nghĩ chắc đó là cách cơ bản để đổi Font :D Đọc ở mấy bài của bọn nước ngoài nó vẫn hướng dẫn cách vậy :D

Thì a vẫn lấy từ bọn nước ngoài mà. Mà có 1 vấn đề là trên N95 mình ko sửa được file .ini vì nó ko có câu lệnh để mình chỉnh C qua E để dùng MassStorage, chẳng hiểu sao :-?

Zenki

Super V.I.P
Thì a vẫn lấy từ bọn nước ngoài mà. Mà có 1 vấn đề là trên N95 mình ko sửa được file .ini vì nó ko có câu lệnh để mình chỉnh C qua E để dùng MassStorage, chẳng hiểu sao :-?
Anh có file FontRouter.ini đấy không send em nghiên cứu với. Em không có máy để test :D

Anh Lâm, em dùng cái N73 dùng font và mass store cùng lúc. đổi path ở cái ini rồi mà reboot lại treo:-?? Chép trực tiếp vào thẻ nhớ thì được:( Bó tay:-?? Của anh ko edit được ini à?

Kojiro

Super V.I.P
Anh Lâm, em dùng cái N73 dùng font và mass store cùng lúc. đổi path ở cái ini rồi mà reboot lại treo:-?? Chép trực tiếp vào thẻ nhớ thì được:( Bó tay:-?? Của anh ko edit được ini à?

A làm trên N73 thì ok. Tất nhiên là dòng font trên thẻ rồi, chép file ini và chỉnh sửa theo hướng dẫn. Restart máy chạy bình thường :-??

N95 thì chỉnh file ini được nhưng có điều là không có cái dòng chỉnh từ C qua E như bài a hướng dẫn :(

hollaking

tui dùng cái E 65 lại k sử dụng được, chép vào thẻ, khởi động là bị treo, phải tháo thẻ nhớ mới được, ai biết giải quyết thế nào k ?

Ruby2008

Đã test thành công trên E90. Nhưng bạn cho mình hỏi thăm chút xíu, mình muốn phóng lớn front của máy thì phải làm sao? TKsssss.

Kojiro

Super V.I.P
Đã test thành công trên E90. Nhưng bạn cho mình hỏi thăm chút xíu, mình muốn phóng lớn front của máy thì phải làm sao? TKsssss.

Ủa! Vậy bạn test thành công cái gì? Hướng dẫn phóng lớn hướng dẫn ở trên, bạn tự làm thử đi.

thiensu16

1. Tải file Fonts này về: http://www.mediafire.com/?1htld1niw1v

Chú ý phải sign hoặc hack phone thì mới cài được nhé. Khi cài cho vào bộ nhớ máy chứ không phải thẻ.

2. Dùng FExplorer hoặc Y-browser, chép fonts vào 'c:/data/fonts'

3. Khởi động lại máy và xem kết quả :D

ĐỂ THAY ĐỔI FONT KHÁC

1. Bạn sẽ cần file này: http://www.mediafire.com/?ytrdv3jzbc2

PM này tên là D-Edit, cũng giống như 1 trong những trình quản lý file nhưng cái này có thể ta xem các file ẩn và chỉnh sữa file hệ thống, có thể cài vào bộ nhớ máy hoặc thẻ nhớ, không vấn đề. (Có thể dùng X-Plore 1.22 thay thế)

2. Mở D-edit tìm đến 'c:/data/fonts' tìm file 'fontrouter.ini'

3. Chĩnh sửa lại như sau ở dòng Enable= 1 to Enable= 0, sau đó lưu file và khởi động lại máy.

4. Sau khi khởi động lại máy thì Font ban đầu bạn chép vào 'c:/data/fonts' sẽ không còn được sử dụng nên có thể xóa đi hoặc thay đổi font khác.

5. Sau khi cho font khác vào mở file 'fontrouter.ini' bằng D-Edit.

6. Chỉnh sữa lại như sau ở dòng Enable= 0 to Enable= 1, lưu file và khởi động lại máy xem kết quả :D

ĐỂ THAY ĐỔI KÍCH CỠ CỦA FONT

1. Dùng D-edit vào 'c:/data/fonts' và tìm file 'fontrouter.ini'

2. Mở file ra tìm những dòng như sau

Mã:
; Global zoom ratio (by
ZoomRatio=100
ZoomMinSize=0
ZoomMaxSize=48

3. Đổi dòng ZoomRatio=100 thành ZoomRatio=130. Nếu 130 lớn quá thì thử ZoomRatio=110 hoặc ZoomRatio=120

5. Tìm tiếp dòng

Mã:
; Z Zoom ratio
by percentage (Default: 100)

6. Thay dòng by percentage (Default: 100) để giống với giá trị của bước 3, ví dụ: by percentage (Default: 130)

7. Lưu thay đổi và khởi động lại phone.

LƯU Ý: CÁCH LÀM NÀY CHƯA TEST TRÊN N95-8G. CHỈ MỚI ĐC TEST TRÊN 3 DÒNG MÁY TRÊN THÔI.
Cho hỏi tui xài n73, hiện dùng xplore 1.22(down trên diễn đàn mình) và dùng cả cái d-edit của bạn nhưng vẫn kô thấy được C\data\font ở đâu hết,bạn có thể chỉ mình cách khắc phục được ko,thanks

Son_Nguyen

Cho hỏi tui xài n73, hiện dùng xplore 1.22(down trên diễn đàn mình) và dùng cả cái d-edit của bạn nhưng vẫn kô thấy được C\data\font ở đâu hết,bạn có thể chỉ mình cách khắc phục được ko,thanks
Bạn chạy X-plore, vào Tools/Configuration, tick vào 4 ô đầu tiên trong đó thì nó mới hiển thị được nhé!!

thiensu16

p3600i ơi mình đẫ làm rùi nhưng van ko thấy được bạn à.Còn máy mình thi mình nghi đã hack rùi (ko thấy capon hay off đâu cả nhưng thấy chuogn trình secmanager,fixserve),vi mình mau máy cũ nên ko rành nữa,ko bitee61t có phải vậy nên ko xem được ko.Hoặc do x=plore cũa mình chăng??

baochaumobile

anh ZENKI oi sao mà em vào phần THAY ĐỔI KÍCH CỞ FONTS em vào tìm hoài không D-edit để tìm phần Code:
; Global zoom ratio (by
ZoomRatio=100
ZoomMinSize=0
ZoomMaxSize=48

nhưng tìm hoài không ra mong anh chỉ dùm cám ơn nhiêu