• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách Update N1 lên Android 2.3.3?

NokiaS60V5

Mình có 1 cái N1 2hand chạy android 2.2 với 1 số thông tin như sau:
Baseband version: 32.36.00.28U_4.06.00.12_7
Kernel version: 2.6.32.9-27227-g3c98b0d android-build@apa26#1
Build number: FRF91
Đã đọc trên diễn đàn nhiều nhưng vẫn chưa hiểu lắm, mình muốn hỏi:
- Máy mình như trên có thể up rom 2.3.3 không, và nếu có thì nên dùng bản nào ổn định?
Có thể cho mình link hướng dẫn không vì mình không biết máy mình như thế thì chỉ cần up thẳng hay phải cài lại cái Recovery gì gì đấy?

Anbis

Trước hết, bạn kiểm tra xem máy đã unlock Bootloader (Fastboot) và Root (Superboot) máy chưa ?
1) Kiểm tra root bằng cách xem có Superuser trong app list ko, hoặc cài thử soft SetCPU xem có chạy được chưa ? Nếu được qua bước 2, nếu chưa thì làm 2 bước A và B bên dưới :

A : Kiểm tra Fastboot : Bằng cách off máy, giữ trackball + power on, sau đó check xem màn hình Bootloader có chữ Unlock chưa ? Hay khi khởi động bình thường, có hình cái khóa mở ra chưa, nếu có thì OK, nếu chưa bạn xem topic này : http://www.tinhte.vn/thay-doi-nang-...ecovery-image-1-5-3-cho-nexus-1-2-1-a-338731/

B : Nếu đã unlock Bootloader xong, khởi động lại máy, vào Setting, xem About Phone, ở chỗ Build Number (nằm dưới cùng) xem số là bao nhiêu, của mình là GRI40, sau đó vào đây down đúng file cần về : http://android.modaco.com/content/g...-superboot-erd79-gri40-rooting-the-nexus-one/
Down xong thì đưa máy về bootloader, cắm cable nối với PC, chạy file install-superboot-windows.bat (tương tự nếu là MAC) trong file nén vừa down về. Chạy xong là OK. Máy đã được root.

2) Up ROM 2.3.3 : cá nhân mình khuyên bạn nên dùng CM Mod ROM, ổn định hơn stock 2.3.3 nhiều.
Download ROM ở : http://download.cyanogenmod.com/?type=stable&device=passion/ , down xong thì chép vào thẻ nhớ, tốt nhất chép ngoài thư mục gốc của thẻ luôn, về sau này muốn thay ROM nào thì cứ để vào đấy. Nhớ là down kèm Google Apps kèm theo luôn nhé.
Cách cài : vào Market, download "ROM Manager" (cứ dùng bản Lite cũng OK), cài đặt, chạy, và chọn Flash ClockworkMod Recovery, xong thì cậu đã có Recovery cho máy. Chọn Reboot to Recovery.

3) Recovery ROM : sau khi vào được Recovery, bạn wipe máy sạch sẽ hen (có gì quan trọng thì nhớ backup trước), sau đó chọn Install *.zip form SD card, vào chọn file ROM cần up, sau khi cài xong, khoan hãy reboot, wipe máy, làm tương tự để cài gói Google Apps, xong thì wipe máy, reboot máy.

Tốt nhất nên Reboot vài lần trước khi bắt đầu setup máy :) Mong là vài dòng đơn giản sẽ giúp bạn dễ dàng làm việc với em N1 của mình hơn :D

beti

Bootloader đã có chữ UNLOCKED nhưng khi khởi động, có cái ổ khóa, nhưng nó vẫn chưa mở ~X(. anh giúp em nhé! thanks!

plnghiepla

Bootloader đã có chữ UNLOCKED nhưng khi khởi động, có cái ổ khóa, nhưng nó vẫn chưa mở ~X(. anh giúp em nhé! thanks!

vậy là đã unlock Bootloader rồi đó! Bạn làm theo hướng dẫn của Bác PhamQuang đi