• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cài đặt GPS cho HP ipaq VOICE MESSENGER?

duongda

Mình vừa mới tậu được 1 con HP ipaq VOICE MESSENGER, đang trong giai đoạn TEST thử, nhìn chung mọi thứ đề ngon nhung chỉ có mỗi cái GPS là mình không biết sử dụng thế nào. Rất mong nhận được sự chỉ giáo của các cao thủ (mình chưa dùng máy có GPS bao giờ). Rất mong tin. các bác chỉ cho em cách TEST GPS nứa nhé.

Chỉnh sửa cuối:

matdem

bạn test ở gps program port: com 4, baud rate: 57600,
tìm ở setting - external gps - gps program port.
nếu bạn dùng vietmap vào công cụ - chức năng khác - tùy chọn - gps - tự chọn: để ở com 4 tốc độ truyềnn 57600, tín hiệu gps trung bình, rồi vào tìm gps là ra ngay ấy mà

onetwo12

bạn test ở gps program port: com 4, baud rate: 57600,
tìm ở setting - external gps - gps program port.
nếu bạn dùng vietmap vào công cụ - chức năng khác - tùy chọn - gps - tự chọn: để ở com 4 tốc độ truyềnn 57600, tín hiệu gps trung bình, rồi vào tìm gps là ra ngay ấy mà

Bác ơi em cũng lần đầu dùng GPS với con HP ipaq voice messenger này, cặm cụi theo chỉ dẫn của bác mà chưa làm được vì không tìm thấy cái setting - external gps - gps program port ở đâu cả. Mong bác cho em cái đường dẫn nó chi tiết hơn với, tks bác nha.

duongda

Không cần cài đặt gì đâu bạn ơi. GPS trong HP iPaq Voice Messenger được built-in trong máy rồi. Bạn chỉ cần cài đặt phần mềm GPS của hãng thứ 3 như: Googlemap (search for WM smart phone) song đó vào menu -> use GPS là tính năng GPS tự động bật lên và xác định vị trí. Để kiểm tra bạn có thể dùng GPS Test để kiểm tra.
Tóm lại là con này GPS rất nhanh, mỗi cái nhược điểm là nhanh hết pin khi dùng GPS. Nếu chỉ dùng nghe gọi thông thường thì được 1.5 ngày. còn nếu dùng GPS liên tục thì pin chỉ được khoảng 12tiếng. Mình cũng chưa biết cách khắc phục.
Bạn có ở Hà Nội ko? nếu ở Hà Nội thì có thể tham khảo đựoc nhiều cao thủ rồi chia sẻ nhé. Mình ở HP nên không có nhiều người dùng máy này.
Chúc bạn thành công!!! :-?:-?:-?

onetwo12

Cám ơn bạn, mình thử lại xem vậy vì trước có cài mapking 2007 rồi nhưng không chạy được. :(:)(:)((
Mình ở Hà Nội nhưng có lẽ cũng ít người dùng dòng này nên hỏi cũng khó quá.
Mình cũng thấy dòng này pin kém thật, trong khi dung lượng 1250 cũng không đến nỗi nào, chắc do nó phải nuôi cái cấu hình tương đối khủng và một đống các phần mềm thì phải. Dòng này được cái xài GPRS thấy tương đối nhanh. :)):)):))

hq1910

em cũng dùng em này nhưng ko sao bắt đc gps, e ở hà nội các bác chỉ giáo cho em với

duongda

Làm theo hướng dẫn ở trên thôi, Cài đặt GPRS cho máy điện thoại đã. Sau đó search googlemap for WM smartphone.

onetwo12

Đúng là dòng này thu tín hiệu vệ tinh tốt.
Để sử dụng GPS, bạn phải cài đặt phần mềm thứ 3 như google Maps hoặc Vietmap..., trong mỗi phần mềm đó nó mới có phần setting GPS (trong menu hoặc option), nhưng cũng có thể không cần setting gì cả vì máy đã default ở chế độ tự động dò.
Nếu bạn muốn kiểm tra tín hiệu kết nối giữa GPS của máy với vệ tinh, bạn search và tải file GPS_Test_1.04.cab về (free), copy vào Storage Card và cài đặt. Sau đó chạy chương trình bạn sẽ thấy ngay tín hiệu kết nối giữa thiết bị và vệ tinh, trong đó bạn thấy rõ tín hiệu GPS, tín hiệu vệ tinh và dữ liệu GPS bao gồm cả số vệ tinh (nhìn thấy-IN VIEW và sử dụng-IN USE), tín hiệu vệ tinh mạnh hay yếu (sử dụng phím up và down navigation keys để xem lần lượt các thông tin). Để thấy rõ sự khác biệt giữa các vị trí thì bạn nên thử chạy chương trình trong nhà và ngoài trời.
Chúc thành công và vui vẻ!

hq1910

thanks bạn, mình dò đc đến 5 vệ tinh nhưng ko hiểu sao google map vẫn ko tìm đc vệ tinh nào cả. Bạn có ở Hà Nội ko? Bạn giúp mình trực tiếp nhé

duongda

Nếu GPS test đã bắt được vệ tinh thì GPS hoạt động tốt rồi, vấn đề còn lại chỉ là google map thôi. Khi tải google map bạn phải chọn đúng phiên bản dùng cho Windows mobile smartphone (hình như còn phải chọn cả dòng hpipaq nữa đấy). Khi chạy bạn phải đánh dấu vào mục USE GPS trong menu của google map. khi đó phía trên góc phải của màn hình xuất hiện dòng chữ " stealite seeking (0)" là chương trình đang dò tín hiệu vệ tinh. số 0 trong ngoặc là số vệ tinh dò được. khi dò được vệ tinh thì sẽ định vị được. Đơn giản thế thôi.

onetwo12

thanks bạn, mình dò đc đến 5 vệ tinh nhưng ko hiểu sao google map vẫn ko tìm đc vệ tinh nào cả. Bạn có ở Hà Nội ko? Bạn giúp mình trực tiếp nhé

Bạn duongda hướng dẫn bạn đúng đấy, thử lại xem nhá. Quan trọng là bạn tải đúng google maps for mobile window (bạn tải trực tiếp từ điện thoại là chuẩn luôn)
Có thể bạn thao tác trong nhà nên tín hiệu yếu, 5 vệ tinh dò được chỉ là GPS unit nhìn thấy thôi (IN VIEW) nhưng trên Google Maps bạn thấy Seeking GPS Satellites(0)... tức là khi đó bạn kiểm tra GPS test thì IN USE sẽ là 0, bạn ra ngoài đường test thử lại xem, chắc sẽ khác (không biết điện thoại khác thế nào chứ HP ipaq voice messenger thì trời mưa vẫn bắt tín hiệu rất tốt - tối qua mưa mình test thử rồi), IN VIEW và IN USE tăng ngay lập tức và tương đối bằng nhau (từ 7 đến 10 vệ tinh là bình thường), ngoài ra trong GPS test bạn thấy các thông số HDOP, VDOP, PDOP dưới 6, FIX 3D là tín hiệu vệ tinh rất tốt.
Khi đó chắc Google maps sẽ báo GPS active (7) (ví dụ là 7) và chỉ rõ nơi bạn đứng khá chính xác.
Mình ở HN, nhưng có lẽ không cần phải hướng dẫn trực tiếp đâu trừ khi bạn muốn nhanh hơn thôi, cứ theo topic này là thành công thôi, có thể bạn hơi... sốt ruột quá hjjjjjj...:)):)):)) nên chưa được, từ từ rồi khoai sẽ nhừ =)).
Hy vọng bạn thành công.=D>=D>=D>

hq1910

thanks các bạn đã nhiệt tình giúp mình. Mình sẽ thử rồi báo kết quả lại sau nhé. :)

duongda

Các bạn có phần mềm gì hay cho con này, chia sẻ đi nào. Có phần mềm bản đồ nào dùng được GPS offline không?

hq1910

thank các bác cuối ccùng em cũng dùng được gps, có lẽ do cái googlemap cũ ko hợp với máy. Ko biết có phần mềm bản đồ nào dùng offline ko?

chucuoihp

Có 1 số người bên HH kêu con này xài VM R12 được. CHán chưa thử bác nào test thử đi

duongda

Mình cũng đã thử nhưng không dùng được. Bạn nào đã thử rồi thì chia sẻ đi thôi.

duongda

Gui HQ 1910: Ban co the huong dan chi tiet cach dung mmap duoc khong? (mmap hay mgmap). Minh cung dung thu roi, HPipaq voi cung chay duoc nhung mỗi tội phải bấm OK mỏi tay mới hiện lên bản đồ. Bạn có cách nào thì hướng dẫn cụ thể cho mình nhé. THANK a lot