• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cài Win7 khi không có ổ DVD

Hungnokia3300

Well-Known Member
DO KHÔNG COPY ĐƯỢC LINK ẢNH NÊN MỌI NGƯỜI ĐỌC TẠM MẤY DÒNG TEXT NÀY. XEM CHI TIẾT CÓ KÈM CẢ ẢNH Ở FILE ĐÍNH KÈM
EM TÌM HẾT CẢ PHẦN NÀY MÀ KHÔNG THẤY BÀI NÀO LIÊN QUAN ĐẾN VẤN ĐỀ NÀY NÊN POST. NẾU SAI VỊ TRÍ THÌ NHỜ MOD DI CHUYỂN GIÚP VỚI Ạ. THANKS :D

Hướng dẫn cài đặt Windows 7 không cần CD/DVD, USB

==> Phương pháp 1 : Cài đặt windows 7 không sử dụng đĩa DVD hoặc USB thông qua phương pháp máy tính ảo (VPC )

Phương pháp VPC giới hạn không hỗ trợ 64bit. Vì vậy bạn chỉ cài đặt 32bit mà thôi. Tức là bạn có thể cài VPC trên 64bit, nhưng không thể sử dụng VPC để cài 64bit.

1 . Download và cài đặt Virtual PC Tại đây

2 . Chạy Virtual PC. Bạn có thể vào start menu ==> search ==> Virtual PC ==> Enter

3 . Click vào tùy chọn "New" Và bấm vào "Next" để tiếp tục.

4 . Chọn "Create a virtual machine" trên option, có 3 tùy chọn sẵn. Nhưng mình thích tùy chọn này, vì nó có thể cho phép bạn tùy chỉnh theo ý muốn của mình. Click "Next".

5 . Tại đây, hãy nhập tên cho máy ảo mới. Các tập tin được tự động lưu vào "My Virtual Machines folder". Để lưu nó vào một nơi khác, bạn có thể sử dụng nút "Browse".

6 . Từ máy tính ảo, chọn hệ điều hành mà bạn muốn cài đặt từ hộp thả xuống. Trong hướng dẫn này mình sẽ lựa chọn là "Other". Bởi vì Windows 7 không phải là lựa chọn có sẳn trong VPC lúc này. Sau khi đã lựa chọn hệ điều hành nhấn "Next".

7 . Khi bạn đang cài đặt Windows 7, bạn có thể không được sử dụng default Memory mà chỉ là 128 MB. Mình khuyên bạn nên để ít nhất là 512 MB Memory allocation (Ram) cho Windows 7 để có được một hiệu suất tốt.

8 . Trong màn hình kế tiếp, chọn “A new virtual hard disk" và 1 lần nữa tiếp tục nhấn "Click".

9 . Trong bước này, trình duyệt các địa điểm mà bạn muốn tạo một đĩa cứng ảo (virtual hard disk) và chỉ định một tên cho các ổ cứng ảo. Cũng đừng quên để xác định kích cỡ của Đĩa cứng ảo. Mình thích ít nhất là 16GB (khuyến khích của Microsoft). ^^

10 . click "finish"

11 . Điều này sẽ mở một cửa sổ nhỏ gọi là "Virtual PC Console". Bấm vào nút "Start" để bắt đầu quá trình thực tế.

12 . Một khi bạn bấm vào nút Start, bạn sẽ thấy Windows Console và cũng có thể bạn sẽ nhìn thấy "Insert boot media and click " trong vài giây. (Nói chung, Mình sử dụng đĩa DVD để khởi động Windows và cài đặt Windows), nhưng ở đây bạn có thể chỉ cần sử dụng các tập tin ISO mà không phải ghi chúng vào DVD.

13 . Vì vậy, hãy nhấp vào ổ CD và sau đó chọn theo tiêu chuẩn ISO Capture Image và tìm đến vị trí tập tin file Windows 7 ISO và nhấn Enter. Trong vòng vài giây, bạn sẽ thấy Windows 7 cài đặt trong quá trình bàn điều khiển. Sau khi nó bắt đầu, bạn có thể thực hiện theo các thủ tục đơn giản để cài đặt Windows 7.

Lưu ý : bạn không thể sử dụng tùy chọn nâng cấp và cũng không thể thay đổi vị trí của Windows 7 cài đặt trong quá trình thiết lập từ khi bạn đang sử dụng ổ cứng ảo để cài đặt Windows 7.

Như Admin nói , chúng ta sẽ cài trực tiếp trên Windows maà vẫn không cần USB hay DVD/CD

==> Phương pháp 2 : Cài đặt Windows 7 Không cần sử dụng USB hay CD/ DVD :

Trong phương pháp này, mình cài đặt windows 7 sạch trên 1 phân vùng, như cài bằng đĩa DVD thông thường, chỉ có thay đổi là mình không sử dụng một ổ DVD hay CD nào trong hướng dẫn, xin cẩn thận làm theo các bước dưới đây và không bỏ qua bất kì một bước nào để thực hiện được nhanh chóng!

1 . Tải về bản windows 7 file ISO từ Microsoft . Hi vọng các bạn đã tải rồi

2 . Tải về và cài đặt Virtual Clone Drive tại đây

3 . Trước hết , hãy vào thư mục mà bạn đã lưu file Windows 7 ISO. Nhấp chuột phải vào file ISO, chọn Open With và sau đó chọn “ Mount files with Virtual Clone Drive”.

4 . Trở lại máy tính, sau đó nhấn đúp chuột vào Icon Virtual Clone Drive để bắt đầu quá trình cài đặt Windows 7.

Vâng, bạn đang cài đặt Windows 7 mà không có một đĩa DVD hoặc ổ đĩa USB!

5 . Tiếp theo hãy các thủ tục cài đặt bình thường để kết thúc tiến trình cài đặt. Đừng quá lo lắng mọi thứ sẽ tốt đẹp thôi mà ^^

The End

Nguồn ảnh : www.intowindows.com

Trích nguyên văn từ:
Mã:
www.windowsvn.net

Chỉnh sửa cuối:

NhatToai

Super V.I.P
VIP hungnokia3300 edit lại bài chứ đọc hơi kỳ đấy,VD như "1 . Download và cài đặt Virtual PC Tại đây" mà "tại đây" chả có gì...
Thân!

Hungnokia3300

Well-Known Member
Đã thêm link vào rồi anh ạ :D . Khi copy nguyên văn thì không copy được link nên mới bị thiếu sót :D

ngoanrazor

Well-Known Member
Đã thêm link vào rồi anh ạ :D . Khi copy nguyên văn thì không copy được link nên mới bị thiếu sót :D

Posted via Mobile Device
cho mình hỏi phươg pháp đầu tiên là cài trên máy ảo mà đâu fải cài trên ổ cứng pc đâu lúc mjh khởi động pc thì làm sao vào đc win7

vettau

Posted via Mobile Device
cho mình hỏi phươg pháp đầu tiên là cài trên máy ảo mà đâu fải cài trên ổ cứng pc đâu lúc mjh khởi động pc thì làm sao vào đc win7
Không phải cài trên máy ảo mà là dùng ổ đĩa CD/DVD ảo để Setup các bản Win khi mà trong tay bạn chỉ có File ISO của bản Win đó, và bạn không cần đến đĩa Win để cài đặt trong trường hợp bạn chưa Burn được ra đĩa để Boot từ ổ DVD

bad_luck

Cứ tưởng bạn đang chỉ chiêu cài win trực tiếp từ PC mà ko xài,VCD,USB. Dùng máy ảo thì cài có gì khó đâu! Chạy xong xong 1 thực một ảo làm treo máy chứ làm gì!
Vậy thì chạy Win7 trong môi trừong windows luôn cho rồi! Sau khi cài xong xóa File *.old