• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cần giúp đỡ đổi shortcut cho Active Menu

lucky000

lần trước mình có làm thành công rồi nhưng không hiểu sao sau này làm lại không được ! bạn nào đang dùng cách đổi này cho mình xin file RSC để thay đổi cho nhanh !
Đây là các bước làm lần trước :
Bước 1: Vào Swiss Man>Settings> chọn “End system Application”
Bước 2: Ở Tab Task của Swiss Man kéo đến “Active Menu” và bấm vào “Kill Task” (nút có hình đầu lâu) để tắt Active Menu.
Mục đích của 2 bước này là làm cho chúng ta có thể chỉnh sửa được file “Semc_default.rsc”. (Một số bạn nói là không thể nào sửa được file này mặc dù đã hack ổ C và Cap Switch off, lý do là chương trình Active Menu vẫn sử dụng file này khi nó chạy nên chúng ta phải tắt nó đi)
Bước 3: vào C:\resource\activity menu\customisations\semc_default\ mở file semc_default.rsc bằng hex editor (có thể dung X-plore)
Chúng tìm các chuỗi Hex sau:
2650 tương ứng với nút đầu tiên ở Active Menu
2750 tương ứng với nút thứ 2 ở Active Menu
2850 tương ứng với nút thứ 3 ở Active Menu
2950 tương ứng với nút thứ 4 ở Active Menu
Công việc bây giờ là thay các chương trình mặc định này bằng các chương trình tương đương với Phím Up, down, left, right ở chế độ Flip Closed.
ID của Up, down, left, right ở Flip closed mode tương ứng là: 7050, 7150, 7250, 7350
Chúng ta thay thế lần lượt các số 2650, 2750, 2850, 2950 bằng các số7050, 7150, 7250, 7350. (theo thứ tự cũng được mà không thì cũng chẳng sao) bạn sẽ được một Active Menu theo ý muốn. Từ bây giờ muốn đổi active menu chỉ cần đổi Shortcut cho Flip Closed thì Active Menu sẽ đổi theo.
Kèm theo đây là file semc_default của tôi đã đổi.

Caohieu88

Gửi anh Lucky file em đang dùng , tuy nhiên em chỉ đổi 3 giá trị số 1, số 3 và số 4 tương ứng với 7050, 7250 và 7350 thôi, vì quen để MainMenu ở số 2 rồi nên ko thay được :)) , đồng thời file em dùng cũng đã sửa ẩn Logo mạng luôn rồi. Sợ anh ko thích nên em sửa lại về cái cũ ko ẩn, cứ gửi cả 2, ẩn và ko ẩn, tuy anh chọn!

PS: Copy vào đâu thì anh lucky bít rùi, nhưng bạn nào muốn dùng mà chưa biết thì copy vào C\Resource\ActivityMenu\customisations\semc_default folder nhé!

lucky000

Cực kỳ cám ơn sự nhiệt tình và chu đáo của Mod Cao Hiếu ! Sau một thời gian quay lại UIQ Việt vẫn nhận được sự giúp đỡ nhiệt tình của mọi người làm mình rất phấn khởi ! Tại cái Flip bị hỏng nên không mò được các phím tắt để đổi lại theo ý mình nên lại phải phiền Mod Cao Hiếu giúp cho lần nữa : " Mình muốn cái Icon đầu tiên là Contacts, Icon thứ hai là Messenge,Icon thứ ba là Calendar,Icon thứ tư vẫn là lịch sử cuộc gọi " vì cái main menu mình cũng ít vào nên không cần ! Mình rất áy náy vì lại phải làm phiên Mod Cao Hiếu nhưng vì không có Flip nên không biết mò ra sao nữa ! Nếu Mod bận quá thì cũng không sao cả,để mình đi tìm chỗ mượn Flip về vọc vậy ! Thank Cao Hiếu nhiều nhé

Caohieu88

Ko có gì đâu anh, chẳng mấy khi được giúp anh em mà ^ ^. Hiện tại em cũng chưa rõ lắm về mối quan hệ ID chương trình giữa Flip đóng và mở nên ko biết dò để tự cài đặt như thế nào để giúp anh. Bây giờ cần phải biết ID của Contact, Message, và Calendar thì mới có thể làm được, còn mọi lần em cũng chỉ dùng dựa trên Flip thôi chứ ko cài mặc định chương trình vì thích thay đổi .Để em gửi mail cho anh Tài hỏi xem sao!

lucky000

Mình thấy cái này với cái pop up menu có vẻ giống nhau, nếu nhờ ông gì bạn Dong Xanh làm cho một cái phần mềm để thích cái gì đổi cái đấy thì hay quá !

doananhtai

Ko có gì đâu anh, chẳng mấy khi được giúp anh em mà ^ ^. Hiện tại em cũng chưa rõ lắm về mối quan hệ ID chương trình giữa Flip đóng và mở nên ko biết dò để tự cài đặt như thế nào để giúp anh. Bây giờ cần phải biết ID của Contact, Message, và Calendar thì mới có thể làm được, còn mọi lần em cũng chỉ dùng dựa trên Flip thôi chứ ko cài mặc định chương trình vì thích thay đổi .Để em gửi mail cho anh Tài hỏi xem sao!

Không có ID của các ứng dụng bất kỳ đâu.
Mặc định chỉ định nghĩa id của các ứng dụng mặc định đã thôi (id này chỉ có ý nghĩa trong bản thân semc_default mà thôi.
Chỉ gồm có vài cái như : Shortcut, main menu, call, nhật ký, ngày, giờ,... và trái, phải, trên, xuống của đóng nắp.

Nếu muốn đổi chỉ đổi 3 trong 4 cái icon chính thành trái, trên, xuống rồi đóng nắp mà thay...(hình như "phải - shortcut" không đổi được, chỉ thay được có 3)...

Còn nếu không có flip là THUA. :((

lucky000

Cảm ơn anh Tài đã dành thời gian trả lời những thắc mắc của em ! Nếu không được thì đành phải chấp nhận thôi ! Chúc anh và gia đình mạnh khoẻ nhé!

SE990i

Tình hình là thấy Forum UIQ vẫn đang phát triển tốt và các mod luôn bên cạnh để giúp đỡ mọi người như thế này.Lòng cảm thấy vui khi nhận được sự giúp đỡ từ các bạn và Mod.Dù là thành viên mới vào diễn đàn nhưng Tớ hy vọng từ đây sẽ học hỏi và giúp được nhiều cho các bạn.Xin Mod đừng xóa bài này :D
Để tỏ lòng biết ơn những người trước làm,chúng ta là người đi sau phải biết ăn quả nhớ kẻ trồng cây.Hành động cụ thể : click thank cho những bài viết để người viết có thêm tinh thần.Xin chân thành cám ơn

Last edited by a moderator:

quang2001

Không có ID của các ứng dụng bất kỳ đâu.
Mặc định chỉ định nghĩa id của các ứng dụng mặc định đã thôi (id này chỉ có ý nghĩa trong bản thân semc_default mà thôi.
Chỉ gồm có vài cái như : Shortcut, main menu, call, nhật ký, ngày, giờ,... và trái, phải, trên, xuống của đóng nắp.

Nếu muốn đổi chỉ đổi 3 trong 4 cái icon chính thành trái, trên, xuống rồi đóng nắp mà thay...(hình như "phải - shortcut" không đổi được, chỉ thay được có 3)...

Còn nếu không có flip là THUA. :((

Có phải ý bác Tài nói nếu có flip, thì sẽ đổi được các ứng dụng mặc định thành những ứng dụng khác đúng không bác.