• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cần tư vấn về bộ phát wifi ở nhà

hungdqk

Các bác ơi em đang định làm wifi tại nhà nhưng mà chưa bít mua thiết bị nào cho phù hợp với gia đình. Có bác nào rành có thể tư vấn cho em mua bộ phát wifi để láp thêm vào model nhiều lúc dùng laptop cho tiện. Mà các bác xem có bộ nào mà mỗi khi muốn vô wifi cần gõ pass mới vô được ko

tienhung

Active Member
bác không nói rõ là nhà bác khoảng diện tích là bao nhiêu ? cao bao nhiêu ? rộng bao nhiêu ? vì mỗi bộ phát wifi đều có bán kính nhất định.
nếu mà nhà bạn rộng và cao thì nên xài 1 bộ linksys có 2 mức giá khoảng ~70$ và ~130$ nếu nhà bạn cao rộng thì nên xài bộ linksys giá ~130$ vì nó có công suất lớn bán kính phát rộng (2 anten) và bạn xài tầng trên tầng dưới vô tư, bên cạnh đó nó còn có nhiều cổng lan để bác kết nối hữu tuyến với các máy khác ngoài cách xài wifi nhé (tích hợp cả bộ phát lẫn switch 4 port luôn). còn nếu nhà bạn nhỏ và không có nhiều vật cản như các bức tường thì bạn chỉ cần bộ phát giá ~70$ thôi vì công suất vừa phải bán kính cũng vừa (1 antena).
tất cả các bộ phát đều có phần mềm bảo mật đi kèm hoặc bạn có thể mua 1 soft về và cài thôi cái này không khó nếu bạn đọc kỹ hướng dẫn.
tất cả các bộ phát này đều được các cty tin học bán rộng rãi.
theo kinh nghiệm bác nên nhớ mua hiệu LINKSYS nhé bh 1 năm ko đó.
em nói giá trên là giá cho các bộ phát chuẩn N nhé :D

Chỉnh sửa cuối:

hung66000

Các bác ơi em đang định làm wifi tại nhà nhưng mà chưa bít mua thiết bị nào cho phù hợp với gia đình. Có bác nào rành có thể tư vấn cho em mua bộ phát wifi để láp thêm vào model nhiều lúc dùng laptop cho tiện. Mà các bác xem có bộ nào mà mỗi khi muốn vô wifi cần gõ pass mới vô được ko

Bây giờ mua 1 bộ phát wifi cũng rẻ nhiều rồi . M mua 1 bộ wifi cách đây 2 tháng giá 55 $ thành tiền là 880.000 đ ở lý nam đế . nhà M rộng hơn 40 m 1 tầng 3 tầng để ở tầng giữa dùng thỏa mái cả nhà lúc nào cũng đủ sóng luôn . Bộ M mua có hiệu LINKSYS wireless-G 2.4 GHz loại có 2 ăng ten bảo hành 1 năm M nghĩ dùng loại này là đủ lắm rồi k cần loại đắt quá . Tất cả các bộ phát wifi đều đặt đc pass để k cho người lạ truy cập :D:D:D

Còn đây là hình của nó :

Shot with N70-1 at 2007-08-20

Chỉnh sửa cuối:

hungdqk

KO nhà em hẹp nhà ở chung cư ý mà các bác. nên các bác sem có bộ phát nào hợplis mà giá rẻ một chút vì ở nahf chung cư đâu có rộng và cao.

truongco

KO nhà em hẹp nhà ở chung cư ý mà các bác. nên các bác sem có bộ phát nào hợplis mà giá rẻ một chút vì ở nahf chung cư đâu có rộng và cao.

Như thế bạn cứ tìm loại rẻ nhất có thể mà mua. Theo mình biết có loại Tenda khoảng 40$ đó, BH 12 tháng. Nếu có điều kiện chơi luôn Modem ADSL tích hợp Wifi Router luôn.

iphone

Mình đồng ý với truongco là bạn cứ chọn loại rẻ nhất mà mua. Mình dùng 3 cái 1 cái Linksys, 1 cai Cnet và 1 cái gì đó hàng AT&T. cái Linksys đắt nhất nhưng kém nhất. Cái At&T mua trước kia đâu có chưa tới 50 đô mà chạy ầm ầm.

phamthaitl

cho mình hỏi chút.mình đang dùng nối mạng bằng local area connection.nhưng chỉ được một IP thôi mình muốn phát lại cho mấy máy nữa thì mua laọi gi.mình còn con laptop nhưng nếu muốn dùng laptop thì deskop không dùng được.vạy ban nào chỉ giúp với.
sin cảm ơn trước nhé.

coolface

>>> nếu bạn đang hiện tại dùng một máy và muốn phát lại cho thêm nhiều máy nữa bằng mạng LAN thì chỉ cần mua 1 cái HUB (140k VNĐ)
>>> còn nếu bác dùng để làm Wifi-LAN thì bác mua một cái Link.SYS hay bất kỳ một loại modem Wifi nào đó rùi thay thế con modem hiện tại của bạn
>>> cuối cùng là nếu :D mạng Internet của bạn ko có chức năng chia sẻ, bạn có thể chọn phương phán rẻ nhất là mua thêm một card mạng LAN (5$) cắm vào Desktop của bạn,rùi dùng chức năng Share Internet trực tiếp trên phần properties của Local Area Connection để kết nối 2 máy tính vào Internet

phù,câu hỏi của bạn chung chung khó trả lời wa,Local Area Connection ko phải là kiểu mạng đâu,chỉ là các kết nối ra ngoài của PC thôi

best Regards ^.^

ducbinh94

vấn đề của bạn cũng đơn giản thôi, bạn mua bộ modem ADSL tích hợp wifi là được. Bạn nên mua modem ZOOM X6 là OK, quản lý cả được pass khi truy cập. Còn nếu bạn đã có sẵn Modem ADSL rồi thì bạn mua thêm cái Acess point 1 port thôi nhé. Sau đó sử dung PC để khai báo cho no.

hungdqk

Các bac ơi những vấn đề đó thì em cũng hiểu rùi chủ yếu là em muốn hỏi xem các bác có địa chỉ nào mua cái Acess point ở đâu rẻ ý chứ vì $ có hạn mà

Teppy

Bạn mua cái Linksys hoặc Netgear đều đc. Mình đang dùng cái Netgear mua mất 45$ ngon lành lắm. Dùng 2 năm rồi vẫn OK.

ragin83

wireless access point BenQ giá 450k(hcm)

cái này bắt sóng 3 lầu. hàng cty số lượng nhiều, bảo hành 1 năm. bạn gọi số 2305510 để được tư vấn và lắp tận nơi.

hungdqk

cái này bắt sóng 3 lầu. hàng cty số lượng nhiều, bảo hành 1 năm. bạn gọi số 2305510 để được tư vấn và lắp tận nơi.

Em thấy cái này giá cả được đó nhưng mà lại ở HCM thế ở HN có chỗ àno bán cái này ko bác. cho em xin địa chỉ với. Nhà em ở trung cư có 76m dùng ko cần đồ xin mà

hungdqk

Các bac ơi bộ fats wireless access point BenQ giá 450k này chẳng lẽ ở hà nội ko có bán ah mà ko thấy bac nào giwosi thiệu cho em địa chỉ với

dungdtxd

Địa chỉ: the200-38A Lý nam Đế
mặt hàng: LINKSYS wireless WRT54G
Nhânviên hỗtrợ nhiệttinh

Anhtoitb

Mình dùng LINKSYS wireless và cũng rất hài lòng vì nó! Sóng phát khỏe nhưng nếu bạn đặt pass thì người lạ cũng pó tay. Loại 1 cần sóng giá 1.450.000VND. Hợp lý đó chứ bạn?!

hungdqk

Các bộ phát kia vẫn đắt hơn cái bộ này mà bộ wireless access point BenQ giá 450k thui. Vì em ko cần khoảng cách mà chỉ cần phát để bớt cái dây lan thui chứ máy thì để sát model rùi vì vậy mà em cần loại rẻ nhất. Thấy cái wireless access point BenQ giá 450k giá hợp lí mà hn chưa thấy ở đâu bán bac nào chỉ em địa chỉ đi