• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Chạy CreatROM.bat báo lỗi ?

Chào các bác. Tình hình là em đang tập tành CookRom cho Prophet. Em Dump Rom Ship của Kaiser ra lấy SYS (trừ Rom & WM), lấy Coredll.dll từ XIP của Kaiser copy đè vào Coredll.dll của XIP trong Kitchen (em chỉ thay đổi Core thôi). Xong em chạy file CreatROM.bat thì bị báo lỗi file BuildOS.exe

Em dùng Tools của MOD Lamson.
Em chạy XIPPort.exe cũng bị lỗi y như BuildOS.exe.

Chỉnh sửa cuối:

Tom_codon

Super V.I.P
Chào các bác. Tình hình là em đang tập tành CookRom cho Prophet. Em Dump Rom Ship của Kaiser ra lấy SYS (trừ Rom & WM), lấy Coredll.dll từ XIP của Kaiser copy đè vào Coredll.dll của XIP trong Kitchen (em chỉ thay đổi Core thôi). Xong em chạy file CreatROM.bat thì bị báo lỗi file BuildOS.exe

Em dùng Tools của MOD Lamson.
Em chạy XIPPort.exe cũng bị lỗi y như BuildOS.exe. Bác nào có hai tools này cho em xin với ạ...
Em xin cảm ơn !

Xipport.exe và BuildOS.exe đều lỗi thì Tom nghĩ do máy của anh chưa có NETCF đó thôi
Cài thử NetCF 2.0 hoặc mới hơn rồi build lại xem sao :)

Link tải :

NETCF 2.0 SP2 :

http://www.microsoft.com/Downloads/...2f-07b5-4a8c-8a44-b4e1b196d5c0&displaylang=en

NETCF 3.5 :

http://download.microsoft.com/download/c/b/e/cbe1c611-7f2f-4bcf-921d-2df718591e1e/NETCFSetupv35.msi

Chúc vui..!

Khoa_ha

Xipport.exe và BuildOS.exe đều lỗi thì Tom nghĩ do máy của anh chưa có NETCF đó thôi
Cài thử NetCF 2.0 hoặc mới hơn rồi build lại xem sao :)

Link tải :

NETCF 2.0 SP2 :

http://www.microsoft.com/Downloads/...2f-07b5-4a8c-8a44-b4e1b196d5c0&displaylang=en

NETCF 3.5 :

http://download.microsoft.com/download/c/b/e/cbe1c611-7f2f-4bcf-921d-2df718591e1e/NETCFSetupv35.msi

Chúc vui..!

Đúng vậy đó là do bạn chưa cài NETCF. bạn cứ cài NETCF2.0 SP2 cho ổn định

Báo cáo các bác, em cài Net CF 3.5 rồi nhưng vẫn bị lỗi đó. Remove Net CF 3.5 đi cài lại Net CF 2.0 SP2 cũng lại như cũ, nản quá...

xuandung11a2

Well-Known Member
Báo cáo các bác, em cài Net CF 3.5 rồi nhưng vẫn bị lỗi đó. Remove Net CF 3.5 đi cài lại Net CF 2.0 SP2 cũng lại như cũ, nản quá...
Bác thử cài .NET Framework xem sao .Máy em cũng cài cái này,cài cả VS++ nữa,hay thử với bộ kitchen khác đi bác.

Hì em remover đi cài lại Net CF 2.0 SP2, lại chạy ngon, nhưng đến bước này thì lại gặp vấn đề với file insert.exe

Híc, không biết lỗi gì nữa...:-? Bác nào biết chỉ dùm em với...

* Còn nếu mà bỏ Net CF đi thì làm sao mà Up được ROM nữa, còn máy mính cài Net CF2.0 hay 3.5 thì cũng như nhau không ảnh hưởng gì tới Kitchen hết
Chào bác Lamson ! Em cài NET CF 2.0 SP2 thì nó mới chạy đến bước này mà, máy em cũng cài Microsoft Visual C ++ 2008 Redistributable rồi mà. Em nghi file insert.exe có vấn đề...
Bác không chơi PPC nữa à ? Sao lại dùng Nokia 2626 là sao ???

Lamson

Well-Known Member
Chào bác Lamson ! Em cài NET CF 2.0 SP2 thì nó mới chạy đến bước này mà, máy em cũng cài Microsoft Visual C ++ 2008 Redistributable rồi mà. Em nghi file insert.exe có vấn đề...
Bác không chơi PPC nữa à ? Sao lại dùng Nokia 2626 là sao ???
Vậy thì Insertxip.exe đây ( đây cũng là một bộ tools thay xip - chỉ thay xip thôi), nhưng mà thay xip không nên chỉ thay Cored.dll như vậy thay thế chỉ được cái chỉ số thôi " bình mới rượu chưa mới" nên thay đủ các file như mình đã nói .
Còn PPC thì không bỏ được, giờ chưa có thôi, dùng "Nó kìa 2626" bấm đau cả tay trươc đây PPC sờ nhẹ một cái là được.

PhamQuang

Manager
Dùng BuildOS cũ tạo Kitchen sẽ rất hay báo lỗi, phải sửa khá nhiều đấy.
Nếu dùng bộ Tool mới của BEPE mà tạo Kitchen sẽ rất tiện và tránh khá nhiều lỗi trên, kể cả lỗi XIP.

Em cũng thay toàn bộ các file trong thư mục MSXIPKernel (trừ 2 file hd.dllosaxst0.dll thôi), khi Realloc P vẫn bình thường, nhưng khi Write Maps thì có nhiều dấu !!!!! hoặc báo lỗi... Vì vậy em mới chỉ thay mỗi coredll.dll để thay đổi chỉ số Core thôi... (xip.bin được cắt từ Rom Ship của Kaiser, em không cắt trực tiếp từ OS.nb mà từ OS.nb.payload).
@PhamQuang: Bác Quang có bộ Tools mới đó của BEPE thì chia sẻ cho em. Em xin cảm ơn bác nhiều !

Chỉnh sửa cuối:
Híc, tình hình em xào nấu có vẻ như đã gần... thành công. Khi em build Rom bằng Tools mới nhất mà bác Lamson đã gửi thì thỉnh thoảng xuất hiện dòng màu vàng báo là "Warning: Overwriting 'Thumbs.db'", em vào thư mục tìm nó thì nó là file ẩn và là system file, em xóa bình thường nhưng khi vào lại thì nó lại hiện lên, vậy cho em hỏi liệu đó có phải là virut không ? Nhưng em vẫn build thành công ra file OS-new.nb trong thư mục New, em đổi tên thành OS.nb rồi chuyển sang file nk.nbf và úp, nhưng khi úp thành công thì PPC không boot được vào win mà treo ở màn hình chào bọt nước của O2... Em làm đúng quy trình không có lỗi nào xảy ra trừ cái cảnh báo kia thôi. Bác nào biết bệnh chỉ em với... Em cám ơn nhiều !

Chỉnh sửa cuối:

Lamson

Well-Known Member
Cái cảnh báo màu vàng đó không có gì lo cả: Thumbs.db chính là cái file mà MS tạo ra trong các thư mục có chứa ảnh ấy ( mà trong các thư mục của SYS, OEM thì hầu như là có ảnh xóa làm sao hết- xóa xong nó lại tự tạo ra), bộ tool này có cái hay là nếu gặp cái file nào trùng lần thì lần sau nó sẽ ghi đè lên..( ví dụ Dũng đưa Tahoma vào trong OEM mà trong SYS cũng có thì nó gặp lần sau nó ghi đè lên luôn ( còn với kitchen cũ nó sẽ báo lỗi , phải xóa một cái đi) còn OS_new.nb thì không cần phải đổi tên khi tạo nk.nbf thì tại bước chon os.nb thì chọn nó luôn.

Chào các bác. Em build Rom đúng quy trình hướng dẫn rồi (em build từ Rom Ship của Kaiser), ra file OS-new.nb, khi chuyển sang nk.nbf để úp, úp xong nhưng máy em không vào được hệ điều hành mà bị treo ở màn hình chào của O2 với thông số OS 20.5.61.18, em cảm giác vẫn thiếu một cái gì đó hay làm sai ở một bước nào đó... Mong các bác PhamQuang, Tom_codonLamson chỉ bảo dùm. Em cảm ơn ạ !

PhamQuang

Manager
Cái cảnh báo màu vàng đó không có gì lo cả: Thumbs.db chính là cái file mà MS tạo ra trong các thư mục có chứa ảnh ấy ( mà trong các thư mục của SYS, OEM thì hầu như là có ảnh xóa làm sao hết- xóa xong nó lại tự tạo ra), bộ tool này có cái hay là nếu gặp cái file nào trùng lần thì lần sau nó sẽ ghi đè lên..( ví dụ Dũng đưa Tahoma vào trong OEM mà trong SYS cũng có thì nó gặp lần sau nó ghi đè lên luôn ( còn với kitchen cũ nó sẽ báo lỗi , phải xóa một cái đi) còn OS_new.nb thì không cần phải đổi tên khi tạo nk.nbf thì tại bước chon os.nb thì chọn nó luôn.

Thumbs.db là file thống kê hình ảnh trong thư mục do trình duyệt hình ảnh tự sinh ra để ghi nhận, xoá hết chúng đi cho đỡ nặng máy, nó không gây tác dụng hiệu quả gì cho ROM cả đâu.

PhamQuang

Manager
Chào các bác. Em build Rom đúng quy trình hướng dẫn rồi (em build từ Rom Ship của Kaiser), ra file OS-new.nb, khi chuyển sang nk.nbf để úp, úp xong nhưng máy em không vào được hệ điều hành mà bị treo ở màn hình chào của O2 với thông số OS 20.5.61.18, em cảm giác vẫn thiếu một cái gì đó hay làm sai ở một bước nào đó... Mong các bác PhamQuang, Tom_codonLamson chỉ bảo dùm. Em cảm ơn ạ !

Không Boot có mấy lý do:
- SYS hoặc XIP không Grelock được, bạn hãy thử chạy lại Grelock xem có lỗi hay không.
Nói chung các dòng cũ cách chạy Grelock thế này để kiểm tra: Chạy Grelock với chỉ có SYS thôi, sau đó chạy lại 1 lần có OEM. Dòng mới thì không cần chỉ cần chạy với SYS 1 lần là đủ.
- Có thể trong SYS chưa đủ các thành phần cơ bản, đòi hỏi phải tự bạn duyệt lại hệ thống files mà thôi. Xem qua SYS nào đã chạy tốt, kiểm tra lại số lượng.
- Nhiều trường hợp thiếu thư mục WinCENLS_WWE (gồm chủ yếu file wince.nls) mà Up xong ROM thì bị treo đó.
Bạn hãy kiểm tra trong hệ thống Kitchen đã có thư mục này ở đâu chưa? Nếu chưa lấy bất kỳ ở đâu đó rồi đưa vào SYS thư xem.
- Đôi khi thiếu các Font hệ thống: tahoma.ttf & tahomabd.ttf máy cũng sẽ bị treo....
Nguyên nhân không Boot kể ra cũng nhiều, trên chỉ là các trường hợp chính mà thôi.