• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Chạy CreatROM.bat báo lỗi ?

Để em thử lại với Grelock với thư mục SYS xem sao, còn 2 cái fonts và wince.nls (dung lượng file là 268kb nhưng không nằm trong thư mục WINCENLS_WWE như bác nói mà nó nằm trong XIP) thì em đủ. Cảm ơn bác nhiều !

Tom_codon

Super V.I.P
Để em thử lại với Grelock với thư mục SYS xem sao, còn 2 cái fonts và wince.nls (dung lượng file là 268kb nhưng không nằm trong thư mục WINCENLS_WWE như bác nói mà nó nằm trong XIP) thì em đủ. Cảm ơn bác nhiều !

Mục WINCENLS_WWE có thể nằm trong XIP hoặc SYS . Nếu nằm sẵn trong XIP rồi thì loại bỏ được nguyên nhân là không boot do thiếu WINCENLS_WWE , Nhưng mục này cũng có thể chuyển sang SYS , để giảm dung lượng XIP

Tình hình là vẫn chưa boot được (chán quá) ! Em kiểm tra OEMSYS bằng G'Reloc thì không thấy báo lỗi nhưng khi Build xong và úp vẫn không boot được, em nghi thư mục SYS thiếu nên em extract bản rom ShadoW 2.0 CE (bản này thì dump được), dump ra SYS để so sánh thì thấy 2 thư mục Wpctsc (trong thư mục này có các module fitterfsd.dll, kbdus.dll, mstscax.dll, MvkLib.dllwpctsc.exe) và Wpctsc_Lang_0409 (trong đó toàn bộ là file ẩn, 1 file dạng DSM File, 2 file .txt và 1 file RemoteDesktopMobile.htm) mà trong SYS em đang build không có. Các bác cho em hỏi có phải thư mục SYS của em thiếu 2 file này mà không boot được không ? Em cảm ơn các bác !

Chỉnh sửa cuối:

Medkid

mô tả lại cách bạn đã build rom với bộ tool mới đi , cách thử như thế này, bạn dùng kitchen cũ, nhưng thay bộ tool mới cùng thư mục xip mới của anh Lamson vào, build thử xem có chạy ko ? (khả năng không chạy cao :D )
Mình chưa tải kitchen của anh Lamson làm về ngó qua nhưng mà có những khả năng thế này :
- thư mục xip của Lamson là "hàng giả" WM 6.5 nên khi bạn kết hợp với 1 sys cũ 6.1 thì chắc chắn ko boot => khắc phục bằng cách bạn phải tự tạo ra thư mục xip 6.1 của riêng mình bằng bộ tool mới của bepe từ xip của rom ship 6.1 kaiser , cách làm thì phải tự tìm hiểu :;)

- Nếu bạn sử dụng bộ sys mới của 6.5 (sys và xip phải trùng chỉ số build) thì phải kiểm tra dòng này trong buildrom.bat: SET_OLD_KERNEL=1 , kiểm tra xem nó có ko ? cái này là do chưa có xip 6.5 thật sự , tất cả bây giờ chỉ là hàng giả thôi , khi có xip 6.5 chính thức thì bỏ dòng này đi, hoặc để nó =0

PS: shadow CE gì gì đó xưa lơ xưa lắc rồi, đừng đem ra so sánh nữa.

Cảm ơn bác Medkid, em đã boot được vào hệ điều hành rồi nhưng hơi lạ là sau khi Align Screen màn hình thì nó vào thẳng hệ điều hành luôn..:-?? không qua giai đoạn chỉnh giờ, pass, email,.. Có thiếu bước nào không nhỉ ???

Medkid

Cảm ơn bác Medkid, em đã boot được vào hệ điều hành rồi nhưng hơi lạ là sau khi Align Screen màn hình thì nó vào thẳng hệ điều hành luôn..:-?? không qua giai đoạn chỉnh giờ, pass, email,.. Có thiếu bước nào không nhỉ ???

:) ko thieu buoc nao ca. Chi la rgu cua welcome center trong sys du ra 1 value giup bo qua qua trinh chinh thoi gian. The thoi

Posted via Mobile Device

PhamQuang

Manager
:) ko thieu buoc nao ca. Chi la rgu cua welcome center trong sys du ra 1 value giup bo qua qua trinh chinh thoi gian. The thoi

Posted via Mobile Device

Kiểm tra lại thông số của K.E.Y:

HKLM\Software\Microsoft\Welcome

- Nếu "Disable"=dword:128 hoặc 80 thì sẽ đủ các bước căn chỉnh
- Nếu "Disable"=dword:172 thì sẽ bỏ qua bước "Cut & Paste" mà vào ngay chỉnh múi giờ.
- Nếu "Disable"=dword:FFFFFFFD thì sẽ bỏ qua tất cả vào Win ngay như bạn đã nêu trên.

Các Reg. này hay nằm trong RGU của OEMDriver hoặc trong các file proxml đấy.

Medkid

sao rom đã chạy ngon mà chưa thấy dinhtuananh3010 đưa lên box prophet nhỉ ? tạm thời là 6.1 giới thiệu cho anh em pdaviet biết là đã có 1 cooker mới cho dòng này, các phiên bản 6.5 sẽ là các bước tiếp theo chứ.

Dạ, em còn phải học hỏi nhiều lắm. Rom của em chạy đang còn nhiều lỗi và chậm lắm, đang ngâm cứu tiếp để hoàn thiện hơn bác ạ. Mong các bác chỉ dẫn tận tình... Đưa lên anh em úp chạy không được thì "kiện" em chết...;)

Bản Rom đầu tay của em đây: CE OS 5.2 20273 (Build 20765.1.4.0)

Em lấy các Module thay được trong XIP và lấy SYS của dòng HTC Viva nhưng em thấy Build và Core không trùng chỉ số ? Em làm thử bản Clean và một bản có tích hợp M2D nhưng M2D lại không chạy cứ Tap here... mãi thôi, chắc phiên bản M2D này không phù hợp với Rom...
Đang ngâm cứu tiếp...:(

qwsxza

bạn có thể up thu mục ROM và file createRom.bat trong kitchen này lên cho anh e dùng được không? Tôi cũng lấy XIP bằng tools của bepe rồi bỏ vào kitchen này nhưng không thành công. (vẫn không boot được)

AnhPheCT

Các Chú Bác, Anh KTV có thể viết lại quá trình Build Rom, chỉnh sửa như thế nào kinh nghiệm....! Để Các Men đi sa học hỏi!! Và tự mài mò Build Rom để ko bị thất truyền!! cảm ơn rất nhiều!! (Thích Build Rom quá trời mà ko ai nhận làm đệ đệ tử cả!)​

Bạn qwsxza có thể tải Kitchen mình đã từng build rom cho Prophet tại http://www.mediafire.com/?2zzkztqkzdl nhé. Trong đó có cả file .pdf hướng dẫn chi tiết cách build đấy, bạn tải về cho file rom cơ bản được extract từ rom ship WM5 (dung lượng file OS.nb là 58.368Mb nhé) vào thư mục ROM trong Kitchen, thay các module có thể thay từ XIP của dòng khác vào thư mục XIP trong Kitchen rồi chạy file CreateRom.bat là có file OS.nb trong thư mục New, sau đó bạn chuyển thành file nk.nbf, cho vào tool úp rom và úp thôi. Chúc bạn thành công !

qwsxza

Thanks! Nhưng đây không phải là điều mà tôi cần :d. Cái kitchen mà bạn úp lên tôi đã sử dụng được trước khi bạn úp lên rồi.
Tôi đọc những dòng trên là muốn biết bạn sửa được cái kitchen Plasform_rebuilder của anh LamSon (sử dụng tool mới của BEPE) như thế nào. Vì tôi cũng nghiên cứu mãi nhưng vẫn chưa sửa được cái kitchen này.
(tren link rapidshare của anh LamSon có 2 kitchen, 1 cái có dung lượng khoảng 46MB và 1 cái có dung lượng khoảng 81MB. Cái kitchen 81MB chính là cái Plasform_rebuilder mới là cái tôi quan tâm nhưng nó không chạy được cho dù có thay Xip nào vào thì kết quả là khi flash xong thi máy cũng dừng ở màn hình splash và không thể boot được)

Tôi đã build thành công vài bản rôm cho prophet bằng kitchen còn lại của anh LamSon úp lên. Sau đấy đem toàn bộ XIP, SYS, OEM của kitchen ấy thay vào bộ Plasform-rebuilder cũng cho kết quả là không boot được. Thử lại với XIP, SYS tách ra từ Romship WM5 của prophet bằng tool của BEPE cũng cho kết quả tương tự. Mặc dù ở kitchen kia vẫn các XIP ấy thì boot ngon và mọi thứ vẫn ngon lành, không phát hiện lỗi nào.
Tôi đọc được những dòng trên box này của bạn hi vọng là bạn sửa thành công lên ....:D. Nhưng có lẽ lại phải âm thầm nghiên cứu tiếp cái kitchen Plasform_rebuilder này rồi :-?:-?:-?.
P/s: Chân thành cảm ơn Tuấn Dũng đã úp data lên. Nếu thời gian tới tôi xuống Bến Do sẽ mời bạn chầu bia mực hậu tạ sau.

Chỉnh sửa cuối:
P/s: Chân thành cảm ơn Tuấn Dũng đã úp data lên. Nếu thời gian tới tôi xuống Bến Do sẽ mời bạn chầu bia mực hậu tạ sau.
Mình cũng gặp trường hợp như bạn khi sử dụng tools mới của BEPE, thấy MOD Lamson bảo tool plasform này khi build mà gặp cái nào trùng thì nó sẽ ghi đè lên luôn (cái cũ thì bắt buộc phải xóa một cái đi) nhưng mình đã build bao nhiêu lần rồi nhưng cũng không thành công, vẫn treo ở màn hình Splash Screen của O2 mới đau chứ...
P/S: Hì. Bến Do gần nhà mình mà. Bạn ở Cẩm Phả nhưng ở đoạn nào vậy ?

qwsxza

.... những khả năng thế này :
- thư mục xip của Lamson là "hàng giả" WM 6.5 nên khi bạn kết hợp với 1 sys cũ 6.1 thì chắc chắn ko boot => khắc phục bằng cách bạn phải tự tạo ra thư mục xip 6.1 của riêng mình bằng bộ tool mới của bepe từ xip của rom ship 6.1 kaiser , cách làm thì phải tự tìm hiểu :;)
- Nếu bạn sử dụng bộ sys mới của 6.5 (sys và xip phải trùng chỉ số build) thì phải kiểm tra dòng này trong buildrom.bat: SET_OLD_KERNEL=1 , kiểm tra xem nó có ko ? cái này là do chưa có xip 6.5 thật sự , tất cả bây giờ chỉ là hàng giả thôi , khi có xip 6.5 chính thức thì bỏ dòng này đi, hoặc để nó =0

Vậy là với cái Kitchen Plasform_rebuilder này, dinhtuananh3010 cũng không sử dụng được.
Theo V.I.P Mem Medkid có 2 nguyên nhân có thể xảy ra là XIP không chuẩn và thiếu dòng lệnh "set OLD KERNEL=1". Nhưng hiện tại cả 2 nguyên nhân này đều đã được loại trừ (theo e là thế vì đã thử nhiều XIP chạy được rồi vẫn không boot được và trong file buildrom.bat cũng vẫn tồn tại dòng lệnh trên).
E có kèm theo file buildrom.bat dưới đây. Mong các Mod, SMod... các mem xem xét đóng góp ý kiến để sửa chữa cái kitchen này.
P/s to dinhtuananh3010: nhà mình ở Thái Nguyên nhưng có nhiều bạn bè và nhiều thời gian công tác tại QN. Cái chầu bia hậu tạ kia để thời gian tới mình xuống Bến Do sẽ chủ động liên lạc lại với bạn. PM cho mình địa chỉ vào hòm thư nhé.

Vậy là với cái Kitchen Plasform_rebuilder này, dinhtuananh3010 cũng không sử dụng được.
Theo V.I.P Mem Medkid có 2 nguyên nhân có thể xảy ra là XIP không chuẩn và thiếu dòng lệnh "set OLD KERNEL=1". Nhưng hiện tại cả 2 nguyên nhân này đều đã được loại trừ (theo e là thế vì đã thử nhiều XIP chạy được rồi vẫn không boot được và trong file buildrom.bat cũng vẫn tồn tại dòng lệnh trên).
E có kèm theo file buildrom.bat dưới đây. Mong các Mod, SMod... các mem xem xét đóng góp ý kiến để sửa chữa cái kitchen này.
P/s to dinhtuananh3010: nhà mình ở Thái Nguyên nhưng có nhiều bạn bè và nhiều thời gian công tác tại QN. Cái chầu bia hậu tạ kia để thời gian tới mình xuống Bến Do sẽ chủ động liên lạc lại với bạn. PM cho mình địa chỉ vào hòm thư nhé.
Bạn thử hỏi bác PhamQuang hay bác Lamson xem...

P/S: Khi nào bạn xuống thì okie...=D>

Lamson

Well-Known Member
Đây là hướng dẫn của tác giả & link down tools cũng như Video hướng dẫn & kitchen mẫu cho Diamond. Các bạn có thể lấy xem,cho các dòng máy...

Medkid

Mình cũng gặp trường hợp như bạn khi sử dụng tools mới của BEPE, thấy MOD Lamson bảo tool plasform này khi build mà gặp cái nào trùng thì nó sẽ ghi đè lên luôn (cái cũ thì bắt buộc phải xóa một cái đi) nhưng mình đã build bao nhiêu lần rồi nhưng cũng không thành công, vẫn treo ở màn hình Splash Screen của O2 mới đau chứ...

nó chỉ đè các file hình ảnh âm thanh thôi. các file exe, dll dù ghi đè được nhưng build xong vẫn không chạy