• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Chia sẻ cách cài đặt để đọc Tiếng Việt và Tiếng Nhật trên P9

rockmeout

Hiện tại mình đã tìm ra cách để P9 có thể đọc được cả font tiếng Nhật và tiếng Việt cùng 1 lúc: (90% chuẩn)

1. Các bạn copy font tiếng Nhật nào đó ở PC ra (Gothic or Mincho or có thể search trên mạng các font khác có dung lượng nhẹ hơn font trong PC), đổi tên thành 04 fonts hệ thống San_serif... Sau đó cóp vào D\resources\fonts
2. Copy font Arial & Tahoma trong PC cũng vào folder trên: D\resources\fonts
3. Khởi động lại máy và thưởng thức

Với máy mình thì tình trạng như sau:
  • Máy đọc các trang web tiếng Nhật + tiếng Việt vô tư!!!
  • Các file văn bản tiếng Việt đọc ngon lành
  • Các file văn bản Word tiếng Nhật thì rất tiếc là bị lỗi ô vuông, file excel thì trong bảng bị ô vuông nhưng khi click vào từng cell thì lại đọc được (ở thanh nhập dữ liệu)
  • Phần mềm Lunar Calendar đọc chuẩn nhưng Emap vẫn bị lỗi

Hiện tại mình có tìm được font tiếng Nhật với dung lượng chỉ hơn 2mb/file (nhỏ hơn đáng kể so với font trong PC là 4m hoặc 8mb), nếu bạn nào cần mình sẽ share lên (đang ở công ty, ko up lên ngay được, các bạn thông cảm)

Chúc các bạn thành công!!!
(Nhớ feedback or...thank tớ cái cho tớ biết kết quả nhé):D;;)

rockmeout

Ặc, có vẻ ít anh em quan tâm đến Tiếng Nhật ở diễn đàn này. Mình ko up font lên nữa vậy. Bạn nào cần thì PM cho mình, mình sẽ gửi.

hoaphuongdothang5

Hiện tại mình đã tìm ra cách để P9 có thể đọc được cả font tiếng Nhật và tiếng Việt cùng 1 lúc: (90% chuẩn)

1. Các bạn copy font tiếng Nhật nào đó ở PC ra (Gothic or Mincho or có thể search trên mạng các font khác có dung lượng nhẹ hơn font trong PC), đổi tên thành 04 fonts hệ thống San_serif... Sau đó cóp vào D\resources\fonts
2. Copy font Arial & Tahoma trong PC cũng vào folder trên: D\resources\fonts
3. Khởi động lại máy và thưởng thức

Với máy mình thì tình trạng như sau:
  • Máy đọc các trang web tiếng Nhật + tiếng Việt vô tư!!!
  • Các file văn bản tiếng Việt đọc ngon lành
  • Các file văn bản Word tiếng Nhật thì rất tiếc là bị lỗi ô vuông, file excel thì trong bảng bị ô vuông nhưng khi click vào từng cell thì lại đọc được (ở thanh nhập dữ liệu)
  • Phần mềm Lunar Calendar đọc chuẩn nhưng Emap vẫn bị lỗi

Hiện tại mình có tìm được font tiếng Nhật với dung lượng chỉ hơn 2mb/file (nhỏ hơn đáng kể so với font trong PC là 4m hoặc 8mb), nếu bạn nào cần mình sẽ share lên (đang ở công ty, ko up lên ngay được, các bạn thông cảm)

Chúc các bạn thành công!!!
(Nhớ feedback or...thank tớ cái cho tớ biết kết quả nhé):D;;)

Cách này có lẽ áp dụng cho P990 thôi, còn P900 và 910 thì không được đâu, bởi vì trước tôi cũng đã làm cách này rồi nhưng không được.
Thật ra, chỉ để đọc thì rất đơn giản, đối với P900 và 910 thì các bạn chỉ việc copy các loại fonts mình cần từ PC vào thẻ nhớ (nên copy vào mục Document) sau đó lắp thẻ vào máy và copy từ thẻ vào C:\system\fonts, khởi động lại máy là xong (không cần phải đổi tên fonts làm gì cả).

rockmeout

Cách này có lẽ áp dụng cho P990 thôi, còn P900 và 910 thì không được đâu, bởi vì trước tôi cũng đã làm cách này rồi nhưng không được.
Thật ra, chỉ để đọc thì rất đơn giản, đối với P900 và 910 thì các bạn chỉ việc copy các loại fonts mình cần từ PC vào thẻ nhớ (nên copy vào mục Document) sau đó lắp thẻ vào máy và copy từ thẻ vào C:\system\fonts, khởi động lại máy là xong (không cần phải đổi tên fonts làm gì cả).

Sorry bạn, mình viết là P9 nhưng với ý là P990i chứ ko dành cho P900, p910 vì hệ điều hành khác nhau. Bác Congvoi hay bác mod nào sửa lại tiêu đề để mọi người rõ hơn giúp em với.^^

Cám ơn bạn đã góp ý!