• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Chia sẻ kinh nghiệm - giải đáp mọi thắc mắc về Winphone 7

dragon_tudvn

Winphone 7 không phải là cái tên quá xa lạ, tuy nhiên việc sử dụng winphone 7 khiến không ít người gặp khó khăn ban đầu. Mình mở topic này với hy vọng cùng anh em chia sẻ kinh nghiệm, hỗ trợ nhau trong việc khai thác và sử dụng hiệu quả Smartphone WP7.

Trước tiên mình gửi tới anh em một số thủ thuật, hướng dẫn đơn giản nhất về sử dụng wp7 do mình sưu tầm và lược dịch.

72 Windows Phone 7 tips and tricks

1. sử dụng WP7 voice controlls:
Nhấn và giữ phím Window và bắt đầu với những khẩu ngữ để điều khiển WP7, ví dụ: bạn có thể thử "Open Calendar" - và xem điều gì xảy ra :D ( cố gắng phát âm chuẩn và rõ ràng nhé )

2. Đưa một ứng dụng ra màn hình chính:
tại list ứng dụng, bạn nhấn và giữ apps muốn đưa ra màn hình chính, sau đó chọn " Pin to start" - ứng dụng bạn vừa chọn sẽ được đưa ra màn hình chính.

3. Đưa một contact từ People ra màn hình khởi động:
Tương tự như việc đưa ứng dụng ra start screen, bạn tìm đến contact cần đưa ra rồi nhấn và giữ vài giây, sau chọn " Pin to start"

4. Di chuyển - sắp xếp lại các icon tại start screen cho phù hợp:
để di chuyển các icon, bạn nhấn và giữ icon cần di chuyển tới khi biểu tượng đó hiện lên to hơn, kéo nó tới vị trí mới. Tương tự cho các icon khác để có start screen theo ý bạn.

5. Xóa một icon khỏi start screen.
Nhấn và giữ icon của apps muốn xóa khoảng 2 giây, sau bấm vào biểu tượng hình cái ghim nhỏ bên góc trên. Cái này chỉ là xóa shortcut thôi, ko xóa luôn ứng dụng như Blackberry - yên tâm nhé ;)

Mai rảnh sẽ post tiếp anh em nhé.

kenu97

chờ các mẹo tiếp của bác. cái này đọc trong msg mặc định của máy có 5 tips này rồi :D

dragon_tudvn

6. xóa ứng dụng trên winphone 7
( không xóa được các ứng dụng mặc định nhé )
- Bấm và giữ icon của app muốn xóa - menu lựa chọn hiện ra, bạn chọn "uninstall"

7. Bình chọn 1 phần mềm hoặc xem review về phần mềm đó:
Tương tự như mục 6, bạn chọn " rate and review" - một cửa sổ hiện ra cho phép bạn bình chọn cho phần mềm đó ( điểm được tính từ 1 tới 5 sao), cửa sổ này cũng cung cấp cho bạn những thông tin cơ bản nhất về phần mềm này.

8. Những điểm chấm ở góc dưới màn hình có nghĩa gì?
"nút" 3 chấm này có nghĩa dạng như Menu của các OS khác. Nó cung cấp cho bạn 1 số tùy chọn với ứng dụng hiện thời.
Ví dụ: khi bạn xem anh, nút 3 chấm đó cho phép bạn lựa chọn " add to favorites" hay "delete" hay " upload to SkyDriver"....
khi bạn đang mở ứng dụng tin nhắn, Nút "..." có nghĩa là " setting" - các tùy chỉnh cho ứng dụng tin nhắn.
... bạn tự tìm hiểu thêm nhé.

9. Hard reset Winphone 7
Cách 1:
chọn Setting / About / Reset your phone
Một cửa sổ " warning!" hiện ra yêu cầu bạn confirm việc hard reset lại WP7 device.
Chọn "yes" và mọi chiếc winphone 7 của bạn sẽ về trạng thái lúc xuất xưởng :D
Cách 2: ( mới test trên HTC WInphone 7 Mobile - chưa có điều kiện thử với Samsung và LG...)
Tắt máy - trước khi mở lại máy, giữ cả phím "up" và "down" volume rồi làm theo hướng dẫn để confirm quá trình hard reset.

10. Chức năng tự động kiểm tra chính tả
Tính năng này rất hữu ích, nhưng đôi khi lại rất phiền phức với những người dùng ngôn ngữ không được support chính thức từ Microsoft - ví dụ như Tiếng Việt. Trong trường hợp này, bạn có thể tắt chức năng này đi theo hướng dẫn dưới:
Setting / keyboard / => bỏ tick correct misspelled words

vtp9x

Vậy còn tắt luôn cả tiên đoán trong tin nhắn thì làm sao bạn

là nó đây :D
10. Chức năng tự động kiểm tra chính tả
Tính năng này rất hữu ích, nhưng đôi khi lại rất phiền phức với những người dùng ngôn ngữ không được support chính thức từ Microsoft - ví dụ như Tiếng Việt. Trong trường hợp này, bạn có thể tắt chức năng này đi theo hướng dẫn dưới:
Setting / keyboard / => bỏ tick correct misspelled words

wowBB

winphone 7 có copy font vntime vào để đọc tiếng Việt như ppc không các bác?

ntphongzodiac

Máy đang trong chế độ tắt màn hình (dạng standby) muốn chụp ảnh ko bỏ lỡ khoảnh khắc ấn giữ nút chụp là chụp được ngay.
Hiển thị trạng thái pin sờ vào logo T-mobile.
Tương tự trạng thái sóng hoặc bluetooth thì sờ vào logo HTC.
Nghe nhạc muốn hiển thị trạng thái các nút play pause thì nhấn vào nút volume.
Chuyển đổi nhanh từ chuông sang rung cũng vậy, nhấn volume trên đỉnh màn hình hiện ra cái chuông, nhấn vào chuông để chuyển.

Bài post được thực hiện trên chính máy HD7.

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 14 minutes:

WP7 khi vào web nếu có các cửa sổ con, ví dụ vào trang vnexpress chẳng hạn muốn xem ô tỷ giá ngoại tệ, ta có thể trượt lên xuống riêng ô đó để xem, nhưng với Ipod thì mình ko làm được.

Chỉnh sửa cuối:

nabmrhuu

Máy đang trong chế độ tắt màn hình (dạng standby) muốn chụp ảnh ko bỏ lỡ khoảnh khắc ấn giữ nút chụp là chụp được ngay.
Hiển thị trạng thái pin sờ vào logo T-mobile.
Tương tự trạng thái sóng hoặc bluetooth thì sờ vào logo HTC.
Nghe nhạc muốn hiển thị trạng thái các nút play pause thì nhấn vào nút volume.
Chuyển đổi nhanh từ chuông sang rung cũng vậy, nhấn volume trên đỉnh màn hình hiện ra cái chuông, nhấn vào chuông để chuyển.

Bài post được thực hiện trên chính máy HD7.

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 14 minutes:

WP7 khi vào web nếu có các cửa sổ con, ví dụ vào trang vnexpress chẳng hạn muốn xem ô tỷ giá ngoại tệ, ta có thể trượt lên xuống riêng ô đó để xem, nhưng với Ipod thì mình ko làm được.

sao bạn gõ tiếng việt trên hd7 được vậy??? chỉ giúp tui với

ntphongzodiac

Mình nghĩ đây là hỗ trợ từ phần mềm của Diễn đàn (tùy diễn đàn nhé, ví dụ vnphoto.net cũng gõ được TV trên máy HD7 & Ipod Touch), bạn cứ gõ Telex là được mà, ko cần cài phần mềm nào cả. Tôi đã thử cả Ipod touch cũng gõ được Telex ra TV có dấu.
sao bạn gõ tiếng việt trên hd7 được vậy??? chỉ giúp tui với

dragon_tudvn

mấy huynh ơi, làm sao edit và đọc văn bản tiếng việt đây

Đọc thì bạn cứ gửi lên mail rồi mở ra đọc thoải mái luôn, hỗ trợ unicode luôn rồi mà. Còn vấn đề edit hay creat văn bản mới thì mình vẫn chưa tìm hiểu ra :)

rosa

Mình dùng HTC HD7 của O2 UK, máy chạy ngon lành nhưng ko hiểu sao thỉnh thoảng Marketplace rất hay bị treo, khi thoát ra thì không thể vào lại Marketplace nữa. Muốn vào lại được thì cứ phải đợi máy hết hẳn pin cho nó khởi động lại mới vào bình thường được. Có bác nào biết nó bị làm sao không chỉ giúp tôi cách khắc phục với.

Ngoài ra chỉ giúp tôi cách soft-reset con HD7 này với.

especen

Làm sao có thể chỉnh Registry của WM7 nhỉ? Em cần chỉnh cái CallIDMatch từ 8 xuống 7.

Chỉnh sửa cuối:

weedlady

Mình dùng HTC HD7 của O2 UK, máy chạy ngon lành nhưng ko hiểu sao thỉnh thoảng Marketplace rất hay bị treo, khi thoát ra thì không thể vào lại Marketplace nữa. Muốn vào lại được thì cứ phải đợi máy hết hẳn pin cho nó khởi động lại mới vào bình thường được. Có bác nào biết nó bị làm sao không chỉ giúp tôi cách khắc phục với.

Soft reset thì bạn cứ bấm đè lâu nút power nó hiện ra good bye! sau nó power lại 1 phát là được.

edmundo2203

Up Rom ship update cho HD7 O2 UK là hết đó bạn.

duongtver

muốn xem thông số kỹ thuật như rom, ram, cpu, imei thì ở đâu các bác nhỉ, tìm mãi ko thấy

kirimaru89

các bác cho em hỏi, sử dụng gps ở wp7 như thế nào ạ? em bật Bing maps lên nhưng mãi nó không dò ra location :( (ko dò được chứ ko phải dò sai nhé các bác).
TA Maps hay JustAnotherMaps cũng cho 1 kết quả tương tự :(

phamthaitl

có bạn nào biết cách dùng HTC HD7 làm modem kết nối internet cho máy tính không?chỉ giúp mình với.

edmundo2203

muốn xem thông số kỹ thuật như rom, ram, cpu, imei thì ở đâu các bác nhỉ, tìm mãi ko thấy
Bạn vào Setting/About rồi chọn More info để xem thông số kỹ thuật nhé.
các bác cho em hỏi, sử dụng gps ở wp7 như thế nào ạ? em bật Bing maps lên nhưng mãi nó không dò ra location :( (ko dò được chứ ko phải dò sai nhé các bác).
TA Maps hay JustAnotherMaps cũng cho 1 kết quả tương tự :(
Bạn bật GPS chưa nếu chưa thì vào Setting/location chọn On nhé.Lưu ý : GPS chỉ chuẩn khi bạn ở ngoài trời thôi,ở trong nhà chưa chính xác đâu.