• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: CÁC PHẦN MỀM BÀN PHÍM TRÊN PPC

hanoiwap

Super V.I.P

Tiếng Việt

Tiếng Anh

Trong khi chờ đợi SPB Keyboard 4.0 sắp ra,tôi tranh thủ thử skin cho FSK 3.0
và viết bài trên forum của Spb
http://www.spbclub.com/forum/viewtopic.php?p=108483#108483

@jojo2070 nhận xét như sau:
I tried this skin on my Samsung Omnia but the skin doesn´t seem to have the correct resolution. I installed Spb FullScreen Keyboard and double-clicked the i900-File. What´s wrong?
@durhamhouse chờ đợi skin cho SamSung i900:
I am also eagerly awaiting an updated release of Full Keyboard for the Omnia

Để đáp ứng yêu cầu của các bạn quốc tế và để quảng bá cho tiếng Việt nên tôi muốn hoàn chỉnh các skin 240x400 cho FSK3.0
Vì không có thiết bị để thử nên tôi nhờ các bạn có SamSung i900 thử hộ skin cho WQVGA để trả lời trên diễn đàn của hãng.Mong rằng trong phiên bản mới (SPB Keyboard v4.) hãng sẽ có hỗ trợ tiếng Việt

Các bạn hãy cài
-File SpbFullScreenKeyboard3_vi.cab 2.4Mb(2008-10-15)(Mới bổ sung thêm từ điển)
-Hoặc file
SpbFullScreenKeyboard3_vi_en.cab 2.4Mb(2008-10-15)(Mới bổ sung thêm từ điển)
-Rồi cài tiếp cho tiếng Việt
i900Skin.arm.cab 1.7 Mb 2008-10-25
-Và cho tiếng Anh
EnglishTechWQVGASkin.arm.cab 261.9 Kb 2008-10-30

Rất mong sự giúp đỡ của các bạn có i900 test giúp cả 2 skin tiếng Việt và tiếng Anh
-Chiều ngang có đúng không?Thừa hoặc thiếu không?Cám ơn nhiều

Chỉnh sửa cuối:

duceasy

mình cần bàn phím tiếng anh thôi, nhưng phím bấm càng lớn càng tốt, có thể dùng kiểu Gestures mặc định của máy: ấn fím drag lên để viết chữ hoa, drag trái = backspace, drag phải = space, drag xuống = Enter.
mình muốn dùng ngón tay để nhập chữ nên fím lớn bấm mới dể
mình dùng O2 Mini S, QVGA, màn hình có 2 chế độ Lanscape và Portrait (vì có bàn fím cứng trượt ngang)
vậy soft nào dùng đc theo yêu cầu trên mong mọi người chỉ giúp

keochay

Chào bạn

Vietnamese Resco Keyboard 5.11
File cài đặt riêng cho VGA và QVGA , siêu gọn nhẹ !
Layout tiếng Việt .
29/10/2008

Đây là phần mềm bàn phím giản lược , phiên bản 5.11 , đã loại bỏ hết các file ngôn ngữ không cần thiết , chỉ giữ lại VE , VN , US , UK ,Numberic .
Chỉ giữ lại duy nhất một skin mặc định là iskin , loại bỏ các skin không cần thiết đi kèm .
Hỗ trợ cài vào thẻ nhớ : Tuy nhiên nếu cài vào thẻ nhớ startup sẽ bị lỗi đường dẫn .

Sau khi đóng gói , Dung lượng file cài đặt chỉ còn 333 KB !

Tải file đính kèm bên dưới .
Thanks Bác Hanoiwab very much ! :D

Nhớ click nút Thanks !
Pass giải nén : LesangMD

------------------------------------------------------------

Chỉnh sửa ngày 29/10/2008 :

Đã có file cài dặt riêng cho từng loại màn hình QVGA và VGA .

Chúc may mắn
! :D
Nếu file cài đặt có lỗi , các Bạn vui lòng hồi đáp để tôi chỉnh sửa .

Các Bạn Download nhớ Click Thanks ủng hộ bài viết tí nha .

Mình đã cài nó báo lỗi no install

Lesangmd

Mình đã cài nó báo lỗi no install

Cám ơn Bạn , mình phát hiện lỗi này lâu rồi nhưng mấy hôm rồi phải đi chạy lụt tới tận Bắc Ninh nên chưa có thời gian chỉnh sửa . Ít hôm nữa sẽ chỉnh sửa nhiều bản với các skins khác nhau cho bạn lựa chọn .

Tmap

Super V.I.P
Spb Full Screen Keyboard v4.0 Build 2585

Spb Full Screen Keyboard v4.0 Build 2585

Phiên bản bàn phím Full Screen mới của Spb

*Vài thay đổi:
- Hỗ trợ skin
- Chế độ đầy màn hình và nửa màn hinh
- Popup khi nhập chữ
- Hỗ trợ 35 ngôn ngữ (không có Việt nam)

Download:
Mã:
http://www.spbsoftwarehouse.com/products/keyboard/?en

hooliganboy

11/12/2008 - PocketCM Keyboard 0.17 - reborn

PocketCM Keyboard 0.17​

Phiên bản mới nhất của phần mềm bàn phím theo mình là pro nhất dành cho PPC , hỗ trợ nhiều ngôn ngữ , trong đó có cả Vn , gia diện đẹp , mượt , touch nhạy , nhấn phím nhẹ nhàng , đặc biệt là lại còn free . Phiên bản mới ra ngày 12/11 , chủ yếu là fix lỗi và cải thiện tính ổn định .
Clip review :
http://www.youtube.com/v/7t0Zhys5tWE
ScreenShots :

ScreenShots of some Skins :

img.php
img.php

img.php
img.php

Download here :

[HIDE="click thank to view"][URL="http://www.pocketcm.com/download.php?f=PCMKeyboardEN-0.17b.cab[/URL][/HIDE]

Skin các bạn có thể tham khảo và tải về tại đây . : :p:p

p3b

Vietnamese Resco Keyboard 5.11
File cài đặt riêng cho VGA và QVGA , siêu gọn nhẹ !
Layout tiếng Việt .
29/10/2008

Đây là phần mềm bàn phím giản lược , phiên bản 5.11 , đã loại bỏ hết các file ngôn ngữ không cần thiết , chỉ giữ lại VE , VN , US , UK ,Numberic .
Chỉ giữ lại duy nhất một skin mặc định là iskin , loại bỏ các skin không cần thiết đi kèm .
Hỗ trợ cài vào thẻ nhớ : Tuy nhiên nếu cài vào thẻ nhớ startup sẽ bị lỗi đường dẫn .

Sau khi đóng gói , Dung lượng file cài đặt chỉ còn 333 KB !

Tải file đính kèm bên dưới .
Thanks Bác Hanoiwab very much ! :D

Nhớ click nút Thanks !
Pass giải nén : LesangMD

Chỉnh sửa ngày 29/10/2008 :

Đã có file cài dặt riêng cho từng loại màn hình QVGA và VGA .

Chúc may mắn
! :D
Nếu file cài đặt có lỗi , các Bạn vui lòng hồi đáp để tôi chỉnh sửa .

Các Bạn Download nhớ Click Thanks ủng hộ bài viết tí nha .

sao mình cài vào máy HTC Kaiser nó báo là unuccessful, mình thấy bộ VN keyboard trên từ điển lingvosoft là sướng nhất rất tiện dụng. Bác nào có thì cho mình xin với thanks

Chỉnh sửa cuối:

hooliganboy

PocketCM Keyboard 0.18

PocketCM Keyboard 0.18​

Phiên bản mới nhất của phần mềm bàn phím theo mình là pro nhất dành cho PPC , hỗ trợ nhiều ngôn ngữ , trong đó có cả Vn , gia diện đẹp , mượt , touch nhạy , nhấn phím nhẹ nhàng , đặc biệt là lại còn free . Phiên bản mới ra ngày 16/11 với những cải tiến sau :
* Fixed lỗi với phone hoặc những khung pop up khác của Windows trong khi sử dụng bàn phím
* Windows Mobile/ XT9 hoạt động ổn định hơn
* Fixed lỗi với image trong framework
* Fixed thêm 1 vài lỗi nhỏ khác
* Cải thiện tốc độ
* Theme "Dream 2" mới .
Clip review :
http://www.youtube.com/v/7t0Zhys5tWE
ScreenShots :

Download here :

[HIDE="click thank to view"][URL="http://www.pocketcm.com/downloadfile.php?f=PCMKeyboardEN-0.18.cab[/URL][/HIDE]

Lưu ý các bạn phải gỡ bỏ phiên bản cũ trước , sau đó softreset lại máy rồi mới cài đặt phiên bản mới để tránh những xung đột

Chỉnh sửa cuối:

sgking21

Spb Keyboard 4.0 đã ra rồi, nhưng layout tiếng việt chưa có, các bác có share mình với. cảm ơn nhiều!

hanoiwap

Super V.I.P
Spb Keyboard 4.0 đã ra rồi, nhưng layout tiếng việt chưa có, các bác có share mình với. cảm ơn nhiều!

Đã có ở đây rồi bạn ạ

VietnameseSpb Keyboard 4.0 :

Chú ý:Bạn phải dỡ bỏ phiên bản trước(v3.0),trước khi cài bản 4.0

Normal-Bàn phím bình thường

Phím SIP cạnh phím Sym
spb_narrow-Bàn phím thấp hơn(nhấn và giữ SIP)

Full screen -Bàn phím đầy màn hình(nhấn SIP)

Từ điển cho tiếng Việt trên 1MB
http://files.myopera.com/HanoiWap/FSK/SpbKeyboard_vn_4.4.0.0.RC2.arm.cab

http://files.myopera.com/HanoiWap/FSK/SpbKeyboard4_vn.4.0.0.RC.arm.cab

sgking21

Bản mới là bản build 2585 có thời gian load Full Screen Keyboard nhanh hơn bản cũ, fix 1 số lỗi như tự động ẩn đi khi vào 1 số giao diện không cần sử dụng bàn phím (đỡ choáng chỗ trên màn hình), v.v...

Chỉnh sửa cuối:

achille2k

keyboard Diamond Full QWERTY dung lượng tí ti

Mình hay chát bằng beejiveIM nên sử dụng bàn phím này mà bản 5 language gần 4Mb lận cài vào ROM này chạy rất ỳ. Qua tìm hiểu mình đã chỉnh sửa rút gọn chỉ dùng riêng 1 language English chỉ có Full QWERTY chỉ còn có 1.3Mb rất nhẹ nhàng cho các máy cấu hình yếu mà muốn có keyboard của diamond

Link:

Bản đầy đủ 3 bàn phím Phone KeyPad, Compact QWERTY và Full QWERTY dung lượng 1.8Mb:

Link: http://www.mediafire.com/?nhijg5naynd

Bản chỉ có Full QWERTY dung lượng còn 1.3Mb:

Link: http://www.mediafire.com/?mz0yzuw5ozy

Chỉnh sửa cuối:

AnhPheCT

Sử dụng cho dòng họ Atom được ko? Sao ko tích hợp ngôn ngữ Tiếng việt thì hay quá!! Có ai sử dụng cho Atom ko? cho ý kiến nhé!! Cảm ơn!!

hanoiwap

Super V.I.P
SỬ DỤNG SPB KEYBOARD 4

Tùy chọn từ điển

Khi bạn gõ văn bản,nếu chương trình không được tìm thấy trong từ điển chính thì nó sẽ lưu trữ những từ này trong từ điển người dùng.

* Use Main Dictionary:Chọn để sử dụng từ điển chính.
* Use User Dictionary:Chọn để sử dụng từ điển người dùng.
* Add words to User Dictionary:Chọn để tự động thêm từ vào từ điển người dùng.
* View User Dictionary: Nhấn để xem danh sách các từ lưu trữ trong từ điển.
* Clear User Dictionary: Nhấn để xóa từ điển người dùng.

Cách mở hộp thoại tùy chọn

Để cấu hình, nhấn vào hình tam giác cạnh biểu tượng và chọn Options…. Chọn Spb Keyboard rồi nhấn vào Options…
Trợ giúp Spb Keyboard

Tùy chọn ngôn ngữ

Chọn bàn phím ngôn ngữ bạn muốn sử dụng. Để chuyển đổi giữa các ngôn ngữ nhấn nút nằm kế bên nút cách(space).

Đối với vài ngôn ngữ như "Arabic" thiết bị của bạn phải hỗ trợ Arabic...

Chú ý: EN và VE layout sẽ gồm 5 hàng phím khi chọn thêm ngôn ngữ thứ hai.
Có phím Ctrl trong Sym layout (Ctrl+C=Copy,Ctrl+V=Paste.....)

Tổng quan

Ngay bây giờ với Spb Keyboard bạn có thể nhập văn bản bằng cách sử dụng bàn phím bình thường hoặc bàn phím đầy màn hình. Bàn phím được bố trí tương tự với các máy tính cá nhân để kích hoạt dễ dàng và thoải mái gõ. Bàn phím đầy màn hình được thiết kế đặc biệt cho gõ văn bản bằng cách sử dụng ngón tay. (đặc biệt hữu ích cho nhập văn bản với số lượng lớn).

Có thể trở về kích thước bàn phím tiêu chuẩn (80/160 pixels) bằng cách nhấn và giữ nút SIP (kế bên nút Sym)

Giao diện (Skins)
Spb Keyboard có thể thay đổi giao diện.Bạn có thể tải thêm giao diện từ Spb website, sử dụng giao diện của hãng thứ ba,tự tạo giao diện cho riêng mình hoặc tạo cho một ngôn ngữ mới.

Hoàn thành từ
Spb Keyboard có hoàn thành từ dựa vào từ điển các công cụ gợi ý tối đa bốn từ khi bạn nhập. Bạn có thể lựa chọn một số gợi ý, thay đổi một từ điển, đính kèm từ điển người dùng v.v... Spb Keyboard hoàn thành tính năng không phụ thuộc vào các tiêu chuẩn xây dựng- hoàn thành từ trong phần mềm.

Hiệu chỉnh
Thuật toán hiệu chỉnh từ là một tính năng mạnh của Spb Keyboard. Các chương trình phát hiện từ chưa biết khi bạn nhập chính xác và hiệu chỉnh khi bạn có lỗi.

Tùy chọn giao diện

Trong hộp thoại này, bạn có thể lựa chọn một giao diện cho Spb Keyboard. Chọn môt giao diện đã cài đặt từ danh sách thả xuống. Các lựa chọn hiện tại được hiển thị ở trung tâm.

Bạn có thể thêm giao diện bằng cách chọn Tools -> Download skins Trang web trên www.spbsoftwarehouse.com sẽ được mở với nhiều giao diện cho tải về miễn phí. Điện thoại của bạn phải được kết nối vào Internet nếu bạn muốn tải giao diện trực tiếp vào điện thoại của bạn. Nếu không bạn có thể tải giao diện vào máy PC và sau đó tải nó lên điện thoại của bạn.

Tùy chọn hệ thống

* Close on "Enter": Tự động đóng bàn phím khi nhấn 'Enter' . Nếu bạn muốn nhập số lượng lớn văn bản, bạn nên bỏ tùy chọn này .
* Import selected text:
* Unload on close: Ứng dụng bàn phím được unload khi đóng để giải phóng bộ nhớ.
* Rotate skin in fullscreen:Giao diện quay 180 độ trong full screen mode.
* Use as default keyboard: Sử dụng Spb Keyboardgestures là bàn phím mặc định.
* Enable gestures:Sử dụng tính năng "gestures"(cảm nhận cử chỉ) để gõ nhanh chữ hoa,dấu cách,xoá trước và xuống dòng.

XEM THÊM

Chỉnh sửa cuối: