• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: CÀI ĐẶT GPRS TRÊN PPC

Status
Không mở trả lời sau này.

Duynt

Nói chung tất cả cách cài trên đều rất đúng...Tuy nhiên vẫn là vấn đề muôn đời đó là Mạng cung cấp dịch vụ của VN mình còn khá kém nên vấn đề connect với mạng đôi khi không thể thực hiện được.

PS:Vấn đề này có lẽ nên tạm thời dừng lại tại đây và như kiểu mọi người vẫn nói thời "Chiến Tranh" (Đắp chăn chờ hòa bình) :D

Again :D

Utxd

Bài hướng dẫn cài đặt ở đầu thread này rất chính xác, nhưng như thế chưa đủ để máy bạn có thể kết nối GPRS được. Một điều quan trọng mà các bài hướng dẫn cài đặt GPRS còn thiếu đó là bạn phải cầm máy ra trung tâm của mobifone để nó active cái GPRS của số bạn lên (đối với vina, viettle tui kô xài kô biết).

Điều này đưa đến kết luận là tại sao 1 số máy có chữ G 1 số máy kô có chữ G. Có chữ G là đã được mobifone active rồi còn ngựoc lại là chưa.

Không cần ra cửa hàng đăng ký đâu, xem hướng dẫn này đi

Chính xác, khi gắn Sim mà không có chữ "G" thì có cài cũng vô ích :D.

Nếu dùng Sim Mobi thì soạn tin nhắn có nội dung: "GPRS+" (không có dấu nháy) gửi đến 994 để đăng ký dịch vụ GPRS

babyforever111

Chữ G có hiện lên trên PPC của bạn không?Còn nếu mà làm như hướng dẫn mà vẫn không được,thì mình nghĩ chỉ có một lí do là bạn bị mất kết nối GPRS thôi.Còn nếu chữ G mà vẫn hiện lên và đã cài như vậy rồi,mà vẫn không được nữa thì mình cũng đành bó tay thôi. :( Chúc thành công!
trên ppc vẫn có chữ G. trên ppc của mình báo là
"dialed:m3-world
cannot connect for an unknown reason.to check your connection settings and change them if needed... ... reset your mobile device according to your manufacturer's documentation..."
mình làm đúng theo tất cả hướng dẫn nhưng vẫn ko được.mình cũng ko hiểu tại sao nữa.hic...hic...

Chỉnh sửa cuối:

HaChau

Super V.I.P
Hôm nay định tải cái nhạc chuông về từ trang dalink. Config mãi theo thông số bác utxd nêu ở đầu (Vinaphone trả sau, O2s với ROM Xplode AKU 3.5) mà chẳng được. Tức mình, xoá kết nối đi làm lại từ đầu nhưng chỉ cần làm ở bước nhập access point name và password là mms, không cấu hình proxy vì Vinaphone giờ cho kết nối trực tiếp. Nhập thông số này xong vẫn dek được, tìm trong Settings>Connections>GPRS Setting. Chọn chế độ Authentication là PAP rồi vào PIE check http://pda.vn/ ok luôn (Mặc định authentication của nó là CHAP - không được). Share cho bà con cách khắc phục khi mắc phải lỗi "The answering modem has disconnected" như mình vừa rồi. Thân!

khanhgt

Tại sao em dùng O2mini làm đến bước 7 như bác UTXD hướng dẫn thì ko thấy mục Baud Rate nhỉ ? Em dùng Mobi thấy có sóng GPRS rồi nhưng khi làm theo bác thì ko vào đc :(

Nemmatlanh

Tại sao em dùng O2mini làm đến bước 7 như bác UTXD hướng dẫn thì ko thấy mục Baud Rate nhỉ ? Em dùng Mobi thấy có sóng GPRS rồi nhưng khi làm theo bác thì ko vào đc :(

Trời!Dùng Mobi là cài GPRS dễ nhất và vào ngon lành nhất.Mình cũng đang dùng mobi nè.Vào nhanh lắm.Bạn làm lại theo hướng dẫn sau nhé.Nếu làm đúng tất cả các thao tác thì sẽ ok thôi.Trước tiên máy bạn phải được đăng kí dịch vuj GPRS đã nhé.Biểu tượng chữ G đã hiện lên rồi nhé.Không thì bó tay đấy :)) .Trước tiên bạn vào StartMenu>>>>>>>Setting>>>>>>Connections>>>>>>>>>>Connections tiếp>>>>>>>My ISP>>>>>>>Add A New Modem>>>>>>>Enter a name for connections : bạn đánh tên tùy ý.Còn ở mục Select a modem ở bên dưới bạn chọn Cellular line(GPRS)>>>>>>>Access point name : bạn điền m-wap nhé>>>>>Username+Password+Domain : bạn điền là mms nhé.Sau đó nhấn finish.Ra bên ngoài vào Manage existing connections tích vào cái nào bạn vừa cài đặt là xong nhé.Thân!

NguyenQuang

Super V.I.P
mình đang xài exec và mạng vina.mình cũng đã cài y như hướng dẫn trên nhưng vẫn ko connect được.ko biet là tại sao?mọi người chỉ cho mình nha.thanks
MÌnh vẫn cài chạy ổn định đấy. Nhưng hôm nay để quên máy ở cơ quan không mang về mai mình sẽ hướng dẫn bạn . Nói chung là phải vào mục setting GPRS để điều chỉnh lại một thông số

congdanao

Ở trang đầu tiên của chủ đề này đã có hướng dẫn cài đặt rồi mà (theo trang chủ của viettel đó).
Tự xử theo hướng dẫn của các bác mà "LÀM HOÀI KHÔNG RA" ghét quá mang ra TT Viettel con nhỏ nhân viên phán: Chưa có cấu hình GPRS cho O2 mini , Pó tay

HoangHai

Cài GPRS đối với mạng VinaPhone

Nếu bạn nào dùng Vinaphone đã đăng kí mở dịch GPRS (trả sau thì không cần đăng kí) thì làm đúng các bước sau nhé, với thông số này mình đã dùng cả năm nay vào Internet qua GPRS rất OK. Để ý, sẽ có biểu tượng G cạnh cột sóng nếu đã dược cung cấp dịch vụ.

1- Vào Settings --> Connections --> Tại mục My Work Network chọn Add a new modem connection --> mục Enter a name... thì gõ bất kể gì --> Tại Popup Selec a modem chọn Cellular Line (GPRS) --> Next --> Tại Access poin name vào m3-world --> user name và Pass: mms --> Finish.
(Bạn để ý tại phần My ISP mình không động chạm hay thay đổi gì)

2- Đến lúc này sẽ quay lại cửa sổ Connections. Tại đây, ở mục My work Network Chọn Manage exitsting connections (dòng thứ 4) --> Chọn tab Proxy settings --> Tick vào This network connect to the Internet và The network uses... --> Chọn Advanced --> Tại HTTP vào 10.1.10.46 Port 8000; WAP vào 10.1.10.46 port 9201; Secure Wap vào 10.1.10.46 port 9203; Socks vào 10.1.10.46 port 1080; Tại Type chọn Sock4. (có thể dùng thao tác copy, paste với địa chỉ 10.1.10.46 cho nhanh) --> OK

3- Bây giờ mở IE trên PPC và vào thử nhé!

Cài GPRS đối với mạng Viettel

Theo trang chủ của Viettel Mobile, cài đặt GPRS với một số máy không hố trợ cài đặt tự động như sau:

* O2
Vào mục Setting\Connections\Connections
- Vào mục Add a new modem connection
- Enter a name for the connection: Ghi lại một tên dễ nhớ, ví dụ: abc
- Select a modem: Chọn Cellular Line (GPRS)
- Acess Point name: v- internet
- Nhấn next và chọn Finish
- Quay trở lại mục Connections chọn Setup my Proxy Server. Bỏ dấu chọn vào This network connect to the internet và bỏ dấu chọn ở mục This network uses a proxy server to connect to the Internet.
- Trong mục Edit mya Proxy Server vào mục Modem: Đảm bảo phải chọn “modem connection” vừa tạo.

* T- Mobile:
Vào mục Setting\Connections\Connections
- Vào mục Add a new modem connection
- Enter a name for the connection: Ghi lại một tên dễ nhớ, ví dụ: abc
- Select a modem: Chọn Cellular Line (GPRS)
- Acess Point name: v- internet
- Nhấn next và chọn Finish
- Quay trở lại mục Connections chọn Edit my Proxy Server. Bỏ dấu chọn vào This network connect to the internet và bỏ dấu chọn ở mục This network uses a proxy server to connect to the Internet.
- Trong mục Edit mya Proxy Server vào mục Modem: Đảm bảo phải chọn “modem connection” vừa tạo.

Lưu ý: Đối với máy O2 và máy T- Mobile, có nhiều hệ điều hành (ROM) cũ không hỗ trợ cài đặt GPRS nên việc cài đặt trên sẽ không có tác dụng. Nếu khách hàng muốn sử dụng GPRS phải nâng cấp ROM.

Các bạn cài rồi cho biết kết quả nhé, mình không dùng Viettel nên không thử được. Thông tin thêm xem tại đây

cho mình hỏi là 02 s có xài gprs được k?
sao mình làm theo hướng dẫn mà k được

Utxd

O2S dĩ nhiên là dùng được rồi, hãy cẩn thận thực hiện lại từng bước xem sao. Lưu ý là phải xác định Sim đã được kích hoạt dịch vụ và nơi bạn ở có sóng GPRS trước khi thực hiện nhé. Chúc thành công.

hsoncd

Mình có O2 mini kết nối GPRS ngon lành nhưng MMS cấu hình hoài nhưng không được. MÁy của mình có làm cái Storage lên 27MB nên cái MMS phải xin của một người khác không biết có tương thích không mà không tài nào gửi nhận MMS được. BÁc nào biềt cách cấu hình MMS cho O2 mini và có chương trình MMS cho O2 mini thì cho em xin với?(Dây không phải nơi yêu cầu phần mềm nhưng tiện hỏi em xin luôn mong BQT thông cảm!!!)

Nemmatlanh

Mình có O2 mini kết nối GPRS ngon lành nhưng MMS cấu hình hoài nhưng không được. MÁy của mình có làm cái Storage lên 27MB nên cái MMS phải xin của một người khác không biết có tương thích không mà không tài nào gửi nhận MMS được. BÁc nào biềt cách cấu hình MMS cho O2 mini và có chương trình MMS cho O2 mini thì cho em xin với?(Dây không phải nơi yêu cầu phần mềm nhưng tiện hỏi em xin luôn mong BQT thông cảm!!!)

Hiện nay chưa có mạng điện thoại nào ở Việt Nam có hỗ trợ MMS cho PPC đâu bạn ạ.Nên không thể gửi được tin MMS đâu.Thân!

leo

O2S lưu ý thêm là trong mục GPRS - setting ngoài vào tab Authentication đặt là PAP thì ở tab GPRS - setting fải chọn slot là Class 8 (4R1T) nữa, mãi mình mới fát hiện ra cái này ^^

Nemmatlanh

O2S lưu ý thêm là trong mục GPRS - setting ngoài vào tab Authentication đặt là PAP thì ở tab GPRS - setting fải chọn slot là Class 8 (4R1T) nữa, mãi mình mới fát hiện ra cái này ^^

Class 8 hay Class 10 thì có ảnh hưởng gì đâu bạn?Mình chẳng để Class 8 bao giwof,mà toàn để Class 10.Vì máy 02S là GPRS Class 10 mà? :-? Thân!

leo

Tớ dùng Vina để class 10 chả hiểu sao ko tài nào vào đc, vừa chuyển sang class 8 thì vào ầm ầm ^^ vì tớ thấy có sự khác nhau vậy khi chuyển nên mới nói thế thôi mà ^^

magiamsat

O2S dĩ nhiên là dùng được rồi, hãy cẩn thận thực hiện lại từng bước xem sao. Lưu ý là phải xác định Sim đã được kích hoạt dịch vụ và nơi bạn ở có sóng GPRS trước khi thực hiện nhé. Chúc thành công.
huhu o2s khác với o2 đấy --- utxd xem thế nào hướng dẫn lại cụ thể 1 cái--mình làm hoài không đc---máy o2s của mình lần trước vẫn vào đc---vừa rồi hardReset lại mà ko biết cài thế nào---làm theo o2 thì giao diện và các thanh nó khác khác nhiều---giúp với
à mạng mình là mobifone nhé và đã kích hoạt dv gprs

Chỉnh sửa cuối:

hsoncd

Hiện nay chưa có mạng điện thoại nào ở Việt Nam có hỗ trợ MMS cho PPC đâu bạn ạ.Nên không thể gửi được tin MMS đâu.Thân!

Vậy mà mấy cô gái trên tổng đài cứ chỉ cách cài. Mệt đứt hơi

O2 mini cũng vậy có cần 8 lờp hay 10 gì đâu. cái nào cũng được

Nemmatlanh

huhu o2s khác với o2 đấy --- utxd xem thế nào hướng dẫn lại cụ thể 1 cái--mình làm hoài không đc---máy o2s của mình lần trước vẫn vào đc---vừa rồi hardReset lại mà ko biết cài thế nào---làm theo o2 thì giao diện và các thanh nó khác khác nhiều---giúp với
à mạng mình là mobifone nhé và đã kích hoạt dv gprs

Trời!Dùng Mobi là cài GPRS dễ nhất và vào ngon lành nhất.Mình cũng đang dùng mobi nè.Vào nhanh lắm.Bạn làm lại theo hướng dẫn sau nhé.Nếu làm đúng tất cả các thao tác thì sẽ ok thôi.Trước tiên máy bạn phải được đăng kí dịch vuj GPRS đã nhé.Biểu tượng chữ G đã hiện lên rồi nhé.Không thì bó tay đấy :)) .Trước tiên bạn vào StartMenu>>>>>>>Setting>>>>>>Connections>>>>>>>>>>Connections tiếp>>>>>>>My ISP>>>>>>>Add A New Modem>>>>>>>Enter a name for connections : bạn đánh tên tùy ý.Còn ở mục Select a modem ở bên dưới bạn chọn Cellular line(GPRS)>>>>>>>Access point name : bạn điền m-wap nhé>>>>>Username+Password+Domain : bạn điền là mms nhé.Sau đó nhấn finish.Ra bên ngoài vào Manage existing connections tích vào cái nào bạn vừa cài đặt là xong nhé.Thân!

DonMetal

Hii mình cũng dùng mobi, gprs quá ngon. Trời lạnh thế này,chui vào trong chăn, mở gprs chat là sướng nhất.
Cước phí gprs của mobi lại vừa giảm 80% ...online vô tư rùi !
Viva 0 chín 0 chết

rockone1909

ôi, nghe mà muốn chuyển qua mobi quá, mấy ông vina không chịu nâng cấp gì cả, không đạt giải thưởng gì của báo echip cũng đúng thôi mà, mạng thì ì ạch, gprs hôm được hôm không, chán

Status
Không mở trả lời sau này.