• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: GIẢ LẬP WINDOWS MOBILE TRÊN PC

Utxd

Dùng Device Emulator Manage để giả lập Windows Mobile trên PC

Đôi khi để kiểm tra soft hay game của WM trên PC mà không cài vào thiết bị là nhu cầu rất cần thiết, điều này là cần thiết và rất hữu ích cho các nhà lập trình và cả những người sử dụng. Hiểu được vấn đề đó, Microsft đã cho ra lò soft giả lập rất hữu ích, đó chính là Device Emulator Manage.

Để chạy được, cần có 3 file là netsvwrap.msi, efp.msiV1Emulator
File netsvwrap.msi, download tại đây
2 File efp.msi và V1Emulator.zip down load tại đây

Sau khi setup xong 3 file trên, vào Start/Programs/WM 5.0 Emulator Images sẽ có 7 mục gồm:

1. Device Emulator Manager -------> Hỗ trợ đồng bộ máy ảo với ActiveSync
2. PocketPC - Coldboot --------------> Tạo một PPC mới
3. PocketPC - Savestate--------------> Mở PPC lần trước đã lưu trạng thái
4. Smartphone - Coldboot ------------> Tạo một Smartphone mới
5. Smartphone - Savestate------------> Mở Smartphone đã lưu trước đó
6. Smartphone QVGA - Coldboot
7. Smartphone QVGA - Savestate

Chạy loại thích hợp, sẽ xuất hiện 1 cửa sổ có giao diện giống hệt chiếc PDA dùng HĐH WM thật. Lúc này có thể thao tác trên chiếc máy ảo giống như trên máy thật. Sử dụng chuột máy tính để thay thế bút nên sử dụng dễ dàng hơn.

Cần lưu ý 1 số điều sau:
1. Lần đầu tiên chạy thì phải chạy Coldboot. Chương trình sẽ tạo ra 1 máy "ảo" mới tinh, và phải chờ 1 lát để load HĐH. Sau khi sử dụng vô File/Save state and Exit dể lưu máy "ảo" lại. Từ lần sau chỉ cần chọn Menu có dòng "Savestate", chương trình sẽ tự load máy "ảo" đã Save lần trước.
2. Tạo Thẻ nhớ "ảo":
- Tạo 1 thư mục trên máy tính (Trong ổ đĩa nào cũng được) và đặt tên cho thư mục mới tạo, VD đặt tên là "Thẻ nhớ ảo".
- Trở lại chiếc máy "ảo", chọn File/Configure. Chọn Tab "General". Trong mục Shares folder, nhấp vào nút có 3 dấu chấm, sau đó chọn đường dẫn tới thư mục "Thẻ nhớ ảo" vừa tạo ở trên. Xong rồi nhấn OK. Vậy là đã tạo xong 1 chiếc thẻ nhớ cho PPC "ảo". Từ nay bạn muốn chép dữ liệu hay cài đặt game, soft gì thì cứ cài đặt vô chiếc "thẻ nhớ này".
3. Cài đặt các file game và soft .CAB cho máy "ảo":
Chép file game hay soft .CAB vô "thẻ nhớ", chép bình thường như trên Windows PC hay qua ActiveSync đều được. Sau đó khởi động và vô PPC "ảo". Vô trong "thẻ nhớ" chạy và cài đặt file.CAB giống như trên PPC thật.
4. Để dồng bộ hoá giữa PC và máy "ảo" thông qua ActiveSync thì sau khi chạy máy ảo xong, khởi động chương trình Device Emulator Manager, bên dưới mục Other sẽ có 1 loạt các chữ và số, nhấn chuột vào dòng đó phải chọn Cradle (xem ảnh).

Chúc thành công.

Chỉnh sửa cuối:

DuyNguyen

cái này có giả lập Win 2003SE được ko bạn? hay chỉ gải lập win2K5?. Nếu ko dùng được thì uổng quá

Utxd

cái này có giả lập Win 2003SE được ko bạn? hay chỉ gải lập win2K5?. Nếu ko dùng được thì uổng quá

Giả lập WM2003 có chứ, bản này giả lập cả WM2003 và WM5 nhưng file hơi lớn, hơn 35MB, chia thành 4 phần nhé.

Phần 1:

Phần 2:

Phần 3:

Phần 4:

Chỉnh sửa cuối:

saobang

Em cài máy ảo ra mà không dùng được chức năng nối với activesync. Có phải là em không cài Visual Studio 2005 không hả các bác :-/

smile188

Bác ơi có cách nào để sau khi mình khởi động lại chương trình nó không vào Coldboot ko?

vanhoangvdb

Bác ơi có cách nào để sau khi mình khởi động lại chương trình nó không vào Coldboot ko?

Bạn vào PocketPC - Savestate nhé. Trước khi thoát thì bạn nên save lại rồi lần sau chỉ việc vào PocketPC - Savestate là nó mở lại thôi, ko bị Coldboot đâu.
Chúc vui!

Utxd

MICROSOFT DEVICE EMULATOR 2.0 Beta

Phần mềm quản lý các giả lập Windows Mobile (2003+2005+SP)

Phiên bản này hỗ trợ việc kết nối với ActiveSync nhanh hơn, tốc độ khởi động được cải thiện rõ rệt, .....

Tải về tại đây

o2mobile

phần mềm giả lập WM2003

Giả lập WM2003 có chứ, bản này giả lập cả WM2003 và WM5 nhưng file hơi lớn, hơn 35MB, chia thành 4 phần nhé.

Phần 1:

Phần 2:

Phần 3:

Phần 4:

Bác ơi sao phần 3 và phần 4 khó down vậy. Bác cho em link khác của hai phần đó được không.
Thanks.

Utxd

Bác ơi sao phần 3 và phần 4 khó down vậy. Bác cho em link khác của hai phần đó được không.
Thanks.

Cùng 1 host mà, down được phần 1 và 2 thì phải down được 2 phần còn lại chứ, chắc lúc bạn down có người khác down nên mới vậy, chờ 1 chút rồi down lại nhé. Có thể click vào chữ ký của mình để xem hướng dẫn nhé.

o2mobile

Bác Utxd. Em cài thằng này "Giả lập WM2003 có chứ, bản này giả lập cả WM2003 và WM5 nhưng file hơi lớn, hơn 35MB, chia thành 4 phần nhé" tại sao sau khi cài lên không có 7 mục như của bác giới thiệu vậy. Mỗi khi chạy WM 2003 xong thì đóng bằng "save state and exit" vậy mà cầu hình cài đặt, phần mềm vừa cài xong nó mất tiêu đi đâu, mỗi khi chạy lại như một "máy mới" luôn.

Utxd

Bác Utxd. Em cài thằng này "Giả lập WM2003 có chứ, bản này giả lập cả WM2003 và WM5 nhưng file hơi lớn, hơn 35MB, chia thành 4 phần nhé" tại sao sau khi cài lên không có 7 mục như của bác giới thiệu vậy. Mỗi khi chạy WM 2003 xong thì đóng bằng "save state and exit" vậy mà cầu hình cài đặt, phần mềm vừa cài xong nó mất tiêu đi đâu, mỗi khi chạy lại như một "máy mới" luôn.

Tải file đính kèm về giải nén rồi chép vào thư mục cài đặt WM_2k3_2k5_Emulator nhé. Trong File đính kèm gồm có 2 file PPC2003.cmd dùng để tạo mới (thay thế file gốc) và PPC2003_SaveState.cmd dùng để Restore lại SaveState đã lưu trước đó.

Ngoài ra các bạn có thể chạy trực tiếp file DeviceEmulator.exe để xem các khoá chuyển khác cho DeviceEmulator

mihifa

Mình chưa hiểu chuyện giả lập là thế nào:
-Cái PPC ảo chỉ để nghiên cứu về PPC, cài đặt - mỗ xẽ thôi phải không?
-PPC ảo và PPC thật có đồng bộ được không?
-Xin cho biết thêm (kinh nghiệm) về tác dụng của PPC ảo?
Làm phiền các Bác giúp cho

max

Phần mềm này hay thật, nhưng mình thấy tốc độ rất tệ, có cách nào cải thiện được tốc độ lên không các bạn? Xét ra thì PC mạnh hơn PPC nhiều chứ nhỉ, sao Emulator này chạy chậm thế???

gauxam

PPC ảo nghe rất hay, nhưng em có một thắc mắc hơi ngu xin hỏi các bác:

Em có 1 cái soft chạy được trên PPC với bản ROM cũ, nếu up rom mới thì khi cài soft này vô bị treo cứng, phải HR lại (VD: SpbPocketPlus_v3.1.2 khi cài trên Cingular 8125 Rom 2.4 thì OK, nhưng khi up lên Rom 3.2 thì cài SpbPocketPlus_v3.1.2 vào là phải HR lại máy). Ý em hỏi ở đây là PPC ảo này có thể up rom để thử các soft như máy thật không?

HaChau

Super V.I.P
Mình chưa hiểu chuyện giả lập là thế nào:
-Cái PPC ảo chỉ để nghiên cứu về PPC, cài đặt - mỗ xẽ thôi phải không?
-Xin cho biết thêm (kinh nghiệm) về tác dụng của PPC ảo?
Làm phiền các Bác giúp cho
PPC ảo để kiểm tra tính năng của phần mềm trước khi cài trên máy thật. Nếu bạn là lập trình viên cho PPC, thích dùng PPC nhưng không có máy hoặc máy bán đi rồi :p ..... thì sẽ thấy tác dụng thực sự của nó.
-PPC ảo và PPC thật có đồng bộ được không?
Đồng bộ được gián tiếp qua ActiveSync

VUNHATVAN

Bác Hà Châu cho em hỏi: Hiện nay Rom WM2K5 có rất nhiều bản nhưng lại khác nhau, có thể thay đổi rom WM2K5 cho Device Emulator cho đồng nhất giữa PPC và PPC ảo được không?

trongtints

Dùng Device Emulator Manage để giả lập Windows Mobile trên PC
V1Emulator em chỉ cài được nó thôi còn 2 file kia không cài được & báo lỗi máy PC không tạo được máy giả lập khi chạy V1Emulator. không biết làm thế nào xin chỉ giáo.!