• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ ~ PC & LAPTOP .::HP-COMPAQ & NEC::.

kunkundn

các pác ơi cho e hỏi vì sao con HP nhà em nó bị lỗi cứ chạy dòng chữ "U" hoài,cứ y như là mình bấm giữ phím u hoài rứa đó.mặc dù đã đem đi về sinh và sửa nhưng khoảng 1 ngày là lại bị lại,hixxx

DucLong

Super V.I.P
Mọi người cho hỏi Compaq V3000 có phần System recovery thế nhưng khi muốn tạo đĩa Recover thì lại không được nó thông báo như dưới đây có phải là đã tạo một lần thì nó không cho tạo bộ đĩa khác phải không

mình muốn tạo đia CD vì phần recovery nó chiếm mất ổ E : 8GB liền,phí quá có cách nào để giải phóng ổ cứng kia không ??? Hay là recover lại một bản rồi tạo bản ghot có nên không nhỉ ?
máy của mình là
HP
AMD Mobile Sempron
1.81GHz , 960 MB of RAM

hay ai có đĩa Recovery của nó không?
Cảm ơn nhiều
theo như thông báo thì máy của bạn đã chép bản recovery ra dĩa rồi mà nó chỉ cho chép một lần thôi. mà những đĩa này cũng không cho chép lại.

212

Đang dùng nx8220 ,sau khi mới bán T43p .
Cảm nhận là khá ổn , giá thành rẻ. Bây giờ theo em có lẽ Hp là hãng giá thành rẻ mà chất lượng ok , như mấy dòng nc8430, nw8440 , giá cũng rẻ mà cấu hình thì ngất ngưởng luôn.
Nhưng chỉ có điều là thiết kế vị trí các cổng USB, Audio Out chán quá , cứ nhằm bên tay phải mà đặt , thành ra mỗi lần cắm là dây rợ chi chít , di chuột nó cứ tùm lum cả.
Mấy dòng nc được cái pin lâu , nhưng dùng lâu thì pin dễ chai .
So với mấy đời IBM T40-T43p thì kém hơn về độ bền nhưng từ T60 trở lên khi LEnovo nhảy hăn vào thì không biết thế nào , theo em thì ngang cơ ( bảo hành đều 3 năm cả ).

Lamson

Well-Known Member
Compaq của mình có hiện tượng : thỉnh thoảng đang làm gì đó ( ví dụ : đang copy, nén, build ROM ... )tự nhiên nó hiện lên màn hình xanh rồi tự khởi động lại.
- có người bảo bị Dump ram, đã mua thử RAM mới lắp cả 2 thỉnh thoảng nó cũng bị, lắp riêng cái mới , hay riêng cái cũ thì cũng bị..
-sau đó thì nó báo là " windows error ".sợ lối hệ điều hành đã Recory ( bộ recovery theo máy bằng cách bấm F11 khi khởi động ) lại như nhà SX rồi nhưng vẫn bị và sau bị hiện tượng trên nó lại báo như vậy
Vậy nó bị lỗi gì nữa ??, có ai biết tư vấn giùm
cảm ơn nhiều

tranducnam

Active Member
Compaq của mình có hiện tượng : thỉnh thoảng đang làm gì đó ( ví dụ : đang copy, nén, build ROM ... )tự nhiên nó hiện lên màn hình xanh rồi tự khởi động lại.
- có người bảo bị Dump ram, đã mua thử RAM mới lắp cả 2 thỉnh thoảng nó cũng bị, lắp riêng cái mới , hay riêng cái cũ thì cũng bị..
-sau đó thì nó báo là " windows error ".sợ lối hệ điều hành đã Recory ( bộ recovery theo máy bằng cách bấm F11 khi khởi động ) lại như nhà SX rồi nhưng vẫn bị và sau bị hiện tượng trên nó lại báo như vậy
Vậy nó bị lỗi gì nữa ??, có ai biết tư vấn giùm
cảm ơn nhiều

Theo Mình thì có thể máy của bạn bị đụng các chương trình được cài đặt sau khi recovery. Thông thường thì là các chương trình AntiVirus. Bạn thử đừng cài các chương trình AntiVirus nhé.

Lamson

Well-Known Member
Trong máy nó có sẵn Norton Internet Security , nhưng chỉ có 60 ngày và nó khởi động lâu lắm nên mình remove đi và cài KIS. Mình sẽ để nguyên và không cài KIS nữa thử xem

thanhuong1404

bà con không ai xài NEC hết hả? em thấy con này NEC Versa E6301-F1401DRC cấu hình ngon giá cũng rẻ ai có kinh nghiệm xài rồi tư vấn em với

son_volam002

các pác ơi cho e hỏi vì sao con HP nhà em nó bị lỗi cứ chạy dòng chữ "U" hoài,cứ y như là mình bấm giữ phím u hoài rứa đó.mặc dù đã đem đi về sinh và sửa nhưng khoảng 1 ngày là lại bị lại,hixxx

nhiều khả năng bạn phải thay bàn phím mới.
nhưng trước hết mang ra anh thợ nào có uy tín chút khám trước đã.

bluef

Mọi người cho hỏi Compaq V3000 có phần System recovery thế nhưng khi muốn tạo đĩa Recover thì lại không được nó thông báo như dưới đây có phải là đã tạo một lần thì nó không cho tạo bộ đĩa khác phải không

mình muốn tạo đia CD vì phần recovery nó chiếm mất ổ E : 8GB liền,phí quá có cách nào để giải phóng ổ cứng kia không ??? Hay là recover lại một bản rồi tạo bản ghot có nên không nhỉ ?
máy của mình là
HP
AMD Mobile Sempron
1.81GHz , 960 MB of RAM

hay ai có đĩa Recovery của nó không?
Cảm ơn nhiều

Theo mình biết thì HP chỉ cho tạo 1 bản recovery duy nhất cho 1 máy và 1 bộ, tức là mỗi máy chỉ có 1 bộ đĩa recovery duy nhất.

Có thể máy bạn đã ghi 1 bộ đĩa recovery rồi.

vanbon

mình đang dùng con:NEC VERSA E6301-F1603DRC . hình như là có tích hợp micro nhưng bật mic lên thì chẳng thấy hiện tượng gì
bác nào biết thì chỉ bảo em cái

khi mình gi âm bằng jetaudio thì micro mới sử dụng được nhưng phải chọn source là: usb microphone
(micro này là stereo đó bà con ah) hehe thích thật

Chỉnh sửa cuối:

nghiaangel

Em có con NEC Versa S5500 có tích hợp Webcam.Nhưng bật webcam lên thì nó báo "You have no video capture device",như thế có phải là chưa có driver cho nó không ạ.Với cả em thử kết nối Bluetooth cũng không được.Anh em chỉ cho em cách kết nối Bluetooth được không ạ???

vanbon

Em có con NEC Versa S5500 có tích hợp Webcam.Nhưng bật webcam lên thì nó báo "You have no video capture device",như thế có phải là chưa có driver cho nó không ạ.Với cả em thử kết nối Bluetooth cũng không được.Anh em chỉ cho em cách kết nối Bluetooth được không ạ???
NEC Versa S5500 hàng khủng đây,con NEC Versa E6301 của mình thì khi mình cài xong win là camera đã dùng được rồi chưa cần cài thêm driver nhưng độ phân giải chỉ có 640x480 thui, còn khi cài thêm driver thì độ phân dải lên dến 2M.còn việc kết nối bluetooth thì là cả 1 vấn đề đó. trước đây mình dùng driver của nhà sản xuất nhưng chỉ gửi file được thôi không thể kết nối với tai nghe bluetooth được, sau đó mình đã dùng driver của con IBM_lenovo 3000y410 thì gủi file kết nối tai nghe bluetooth, kết nối ppc ok luôn
bạn hãy thử làm xem sao có trục trặc gì thì cứ pot lên đây

vankynguyen

Bác vanbon ơi, em sử dụng laptop HP Compaq presano c500, sau khi cài win lai thi máy không liên lạc được với sound card, vì thế không cài được driver sound cho may.
có cách nào hướng dẫn dum em.
Thanks!

vanbon

Bác vanbon ơi, em sử dụng laptop HP Compaq presano c500, sau khi cài win lai thi máy không liên lạc được với sound card, vì thế không cài được driver sound cho may.
có cách nào hướng dẫn dum em.
Thanks!
mình chưa sử dụng hp compaq nên cũng ko rõ lắm. nhưng thông thường những máy nào mà trên thân máy có tem gi là: (Microsoft) windows 2000, windows xp hoặc windows vista thì khi bạn cài windows 2000,windows xp hoặc windows vista là nó đã nhận các thiết bị trên máy của bạn rồi bạn ko cần cài thêm driver thì nó cũng đã hỗ trợ card sound và video cũng khá tốt rồi. tuy nhiên bạn cài driver kèm theo là tốt nhất. bạn thử cài xong khởi động lại xem sao thông thường nếu bạn cài dúng driver thì khi khởi động lại là nó nhận ngay thui mà. chúc vui!!!!

tepcon

Cho em hỏi: em dùng con HP DV6000T, một lần bị sét đánh, giờ hồng ngoại không nhận. Em phải làm sao? Em xin cảm ơn!

XuanTruong

Super V.I.P
Cho em hỏi: em dùng con HP DV6000T, một lần bị sét đánh, giờ hồng ngoại không nhận. Em phải làm sao? Em xin cảm ơn!

Ặc!:)) Sét cũng đánh cả Laptop cơ à! Xem Drive có ổn không, nếu không thì mang đi sửa chứ biết sao!!!;;):)

kysihoanghon

Mình đang sử dụng cái HP Pavilion dv1615tn thuộc series dv1000,có chức năng QuickPlay nhưng sau đó phân vùng rồi format ì xèo nên mất hết,cả phân vùng backup cũng ko còn.BH thì đã hết từ lâu !!!
Bạn nào có cái cd để cài lại cái quickplay đó thì cho mình mượn nhé ! Thanks nhiều ;)

carrick1984

bác nào có driver for XP của HP Pavilion dv6433cl thì cho em xin với.em tìm trong trang chủ của nó nhưng driver cho XP ko có đủ.

haisir

Bác nào có driver xp card màn hình HP Pavilion tx1000 cho mình xin , mình có tìm qua trang chủ hp không có , và có thử qua driver khác không được cám ơn nhiều