• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: PHẦN MỀM ĐỌC EBOOKS TRÊN PPC

Bạn thích dạng sách và chương trình đọc nào dưới đây?

• Total voters
    1,560

thuydtk46

các bác cho em hỏi cách sử dụng phần mềm đọc file .chm, em cài được rồi nhưng khi sử dụng lại bị lỗi font chữ mà máy em đã cài đủ font rồi. bác nào biết giúp em với
các bác cho em hỏi cách sử dụng phần mềm đọc file .chm, em cài được rồi nhưng khi sử dụng lại bị lỗi font chữ mà máy em đã cài đủ font rồi. bác nào biết giúp em với
em đã cài rồi nhưng không hiểu sao vẫn không đọc được, vẫn bị lỗi font, bác cho em biết cần phải cài những font gì thì chạy được.

Last edited by a moderator:

HaChau

Super V.I.P
em đã cài rồi nhưng không hiểu sao vẫn không đọc được, vẫn bị lỗi font, bác cho em biết cần phải cài những font gì thì chạy được.
Để hệ thống hiển thị tốt tiếng Việt thì chỉ cần cài font Tahoma Vietnamese mà (chắc) bạn đã cài thôi. Lưu ý: Cài xong thì phải SR lại máy mới có kết quả.
Nếu file CHM vẫn không hiện tiếng Việt thì có khả năng file này dùng font chữ khác, bạn mở trên PC thì biết ngay nó sử dụng font chữ nào.
Giả sử, file CHM dùng VNI-Times để hiển thị thì bạn copy file VNITimes tương ứng trên máy desktop vào thư mục \Windows của Pocket PC rồi SR là được thôi.

tritrung

Hờ hờ, em thấy dùng Mobipocket Reader là ổn nhất. Chuyển nhiều loại định dạng khác sang prc và chuyển thẳng vào PPC. Cứ thế là đọc. Mà đọc prc trên PPC là nhất rồi. :D
Nó chuyển các định dạng như CHM, Text, HTML, PDF, DOC, XLS ... sang prc đc hết. He. Quá ổn. Nhưng mà hình như chuyển ảnh thì bị hỏng thì phải. Em ko chắc lắm.

wildgrass

Foxit Reader for Pocket PC

Phần mềm đọc eBooks định dạng *.PDF. Có thể coi là Reader PDF tốt nhất, nhanh, ổn định và dễ sử dụng. Hiện là phiên bản Beta.

Link tham khảo:

http://www.foxitsoftware.com/foxitreader/rd_ppc.php

Hình ảnh minh họa

Tuy chỉ là bản Beta nhưng sử dụng qua đã thấy chất lựong hơn hẳn các Reader khác đã có.

bác ơi pass unrar ???? :(:(:(:(:(:(:)(:)((

timtim

Làm sao giữ màn hình ppc không tắt khi đọc ebook

--------------------------------------------------------------------------------

mình rất hay đọc truyện , giờ sắm được 1 chú ppc WM2003 cài mobipocket reader 5.2.549 để đọc truyện , pm này có phần cuộn trang tự động rất hay khi đọc vì mán hình ppc quá nhỏ mà cứ phải lật trang hoài thì cũng mỏi nên mình thường để cho nó tự cuôn trang nhưng mình lại bị phần power trong máy tự động tắt màn hình sau 1 số phút nhất định làm lại phải mất công mở lại màn hình gây ra sự mất tập trung khi đọc .
mình nhớ là có 1 soft nho nhỏ cho ppc để giữ cho màn hình luông sáng khi chạy ứng dụng mà mình khiếm hoài không được , bác nào biết hoặc có pm đó thì cho mình xin nha
thanks

maianhtungsten

Trên Mobipocket Reader có chức năng tự cuộn trôi màn hình bạn đỡ mất công lật trang, để ánh sáng màn hình Backlight luôn bật bạn có thể tinh chỉnh tại Settings > System > Backlight, bỏ tích dấu "Turn off backlight if device is not user for" hoặc thay đổi giá trị thời gian dài hơn. Đọc ebook thì nên để ánh sáng thấp cho đỡ tốn pin nhé

tritrung

Trên Mobipocket Reader có chức năng tự cuộn trôi màn hình bạn đỡ mất công lật trang, để ánh sáng màn hình Backlight luôn bật bạn có thể tinh chỉnh tại Settings > System > Backlight, bỏ tích dấu "Turn off backlight if device is not user for" hoặc thay đổi giá trị thời gian dài hơn. Đọc ebook thì nên để ánh sáng thấp cho đỡ tốn pin nhé
Kể cả khi dùng cũng nên để cái độ sáng thấp thôi cũng đỡ tốn pin, phải ko bác?
Nhưng mà em thấy đọc n` ebooks cần suy ngẫm thì cái chức năng Auto Scroll đó vẫn quá là nhanh. :D

tritrung

6.2

Download Here:

Mã:
http://69.0.238.8/soft/reader5/mobireadersetup.msi

Chỉnh sửa cuối:

masterful

Để hệ thống hiển thị tốt tiếng Việt thì chỉ cần cài font Tahoma Vietnamese mà (chắc) bạn đã cài thôi. Lưu ý: Cài xong thì phải SR lại máy mới có kết quả.
Hix, mình cài tahoma vietnammes ròi, sr rồi,rùi copy mấy font mà mọi người hay nhắc đến, nhưng vẫn không đọc được tiếng việt, mình dùng clearvue pdf :(:(:(

bonmat8888

Cho tôi hỏi ngoài lề một tý là tôi dùng Mobipocket reader để chuyển file dạng *.doc (font Time news roman hoặc tahoma) thành dạng *.pcr thì ra chữ ngoằn ngèo không đọc được (kể cả trên PC lẫn PPC). Vậy phải làm sao để chuyển file có thể đọc bình thường trong Mobipocket Reader ?

tritrung

Cho tôi hỏi ngoài lề một tý là tôi dùng Mobipocket reader để chuyển file dạng *.doc (font Time news roman hoặc tahoma) thành dạng *.pcr thì ra chữ ngoằn ngèo không đọc được (kể cả trên PC lẫn PPC). Vậy phải làm sao để chuyển file có thể đọc bình thường trong Mobipocket Reader ?
Bạn làm thế này nhé.
+ Kiểm tra font chữ của file đó là dạng j. Nếu ko phải là Unicode thì bạn chuyển nó sang Unicode.
+ Sử dụng phần mềm Unikey để chuyển đổi. Trên taskbar của PC, bạn ấn chuột phải vào biểu tượng Unikey và chọn Công cụ. Chọn bảng mã tương thích và nhấn chuyển đổi
- 2 bc trên nếu bạn ko rõ làm thế nào thì mình sẽ hướng dẫn cụ thể sau nhé.
+ Vấn đề lớn nhất là font chữ thôi, còn các bc khác thì bạn đã bít làm rồi.
Chúc vui!

tritrung

Hix, mình cài tahoma vietnammes ròi, sr rồi,rùi copy mấy font mà mọi người hay nhắc đến, nhưng vẫn không đọc được tiếng việt, mình dùng clearvue pdf :(:(:(
Có khả năng file ebook bị lỗi font. Ban thử đọc trên PC xem có bị lỗi ko?

SirKojiro

Bạn cài lại cả bộ fonts tiếng việt(nhớ cài cả Vnxx, VNI, Uni) trên PC trước rồi convert lại là được. Tốt nhất là file *.doc chuyển qua Unicode trước, sau đó khi convert chọn UTF-8 là OK. Bạn có thể tham khảo thêm ở mục Thư viện Ebook trong 4rum

bonmat8888

Bạn làm thế này nhé.
+ Kiểm tra font chữ của file đó là dạng j. Nếu ko phải là Unicode thì bạn chuyển nó sang Unicode.
+ Sử dụng phần mềm Unikey để chuyển đổi. Trên taskbar của PC, bạn ấn chuột phải vào biểu tượng Unikey và chọn Công cụ. Chọn bảng mã tương thích và nhấn chuyển đổi
- 2 bc trên nếu bạn ko rõ làm thế nào thì mình sẽ hướng dẫn cụ thể sau nhé.
+ Vấn đề lớn nhất là font chữ thôi, còn các bc khác thì bạn đã bít làm rồi.
Chúc vui!

Bạn cài lại cả bộ fonts tiếng việt(nhớ cài cả Vnxx, VNI, Uni) trên PC trước rồi convert lại là được. Tốt nhất là file *.doc chuyển qua Unicode trước, sau đó khi convert chọn UTF-8 là OK. Bạn có thể tham khảo thêm ở mục Thư viện Ebook trong 4rum

Mình dùng font Unicode (Times new roman hoặc tahoma) và bộ gõ Unikey để soạn file *doc mà, nhưng lúc chuyển sang dạng *.pcr thì không đọc được vì bị ra chữ linh tinh không đọc được.

tritrung

Mình dùng font Unicode (Times new roman hoặc tahoma) và bộ gõ Unikey để soạn file *doc mà, nhưng lúc chuyển sang dạng *.pcr thì không đọc được vì bị ra chữ linh tinh không đọc được.
Bạn thử gửi file đính kèm lên đây đi, mình xem thử cho. :)

tritrung

Nhờ bạn thử xem file gốc dang *.doc và file được convert sang *.pcr.
Cám ơn bạn!
Có thể bạn chưa cài font cho PC và PPC rồi.
File prc của bạn convert đúng là lỗi font thật. Còn file doc thì ko vấn đề j. :)
Minh đã convert cho bạn rồi đây. Down file đính kèm nhé.

bonmat8888

Có thể bạn chưa cài font cho PC và PPC rồi.
File prc của bạn convert đúng là lỗi font thật. Còn file doc thì ko vấn đề j. :)
Minh đã convert cho bạn rồi đây. Down file đính kèm nhé.

Tôi đã cài font đầy đủ rồi mà, File *.doc do tôi tự tạo trên chính PC cài Mobipocket Reader, trên PPC cũng đọc file *.doc bình thường bạn ah. Không hiểu sao lại thế nữa. Bạn convert bằng phần mềm gì vậy? version bao nhiêu? Tôi convert bằng Mobipocket Reader V6.0 và 6.2 đều không được.