• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: THEME WEATHER PANEL

ancola66

Super V.I.P
Cám ơn bạn có lẽ như vậy vì do mình Update luc gần thời gian mặt trời lặn. Nhờ bác cho thời gian mặt trời mọc và lăn ra như 1 số bạn đã góp ý được không?
Mình thấy hình như cái VA này Update không thường xuyên như bản defult thì phải, mình vào mặt trời con để Update mà nó chả chịu Up...
updata là do phần mềm và chủ yếu là do kết nối mạng chứ bạn .Còn Theme chỉ là giao diện thôi có liên quan gì đâu bạn .

binhhdda

@ancola66: Mình thấy rất lạ là khi sync. với PC thì Update rất khó (khi ấn vào mặt trời nhỏ và update không được) nhưng khi ngồi ngoài quán Update qua wifi lại được ngay. Trong khi đó các PM như YahooGo, IM+ ... lại dùng tốt khi sync. Không biết bạn có chỉ bảo gì thêm không?

shpy

Mình không rõ cái vụ sync Pc của bạn. Chỗ mình làm, mình sync qua PC hay qua Wifi thì thời gian đáp ứng của update vẫn như nhau (không có cách biệt đáng kể).

ancola66

Super V.I.P
@ancola66: Mình thấy rất lạ là khi sync. với PC thì Update rất khó (khi ấn vào mặt trời nhỏ và update không được) nhưng khi ngồi ngoài quán Update qua wifi lại được ngay. Trong khi đó các PM như YahooGo, IM+ ... lại dùng tốt khi sync. Không biết bạn có chỉ bảo gì thêm không?
Bạn vào ActiveSync/Connection Settings/ Ở mục This computer is connected to: bạn sổ xuống chọn : The Internet, nhấp OK

ancola66

Super V.I.P
HƯỚNG DẪN CHỈNH SỬA CƠ BẢN CÁC BỘ THEME CỦA WEATHER PANEL

Từ bài này tôi sẽ hướng dẫn cách chỉnh sửa cơ bản các Theme của Weather Panel và chủ yếu là ba bộ theme của DORREN mà tôi đã post ở trên.

Ví dụ trong bài này là bộ theme Bliss Alive đã sửa đổi mà tôi đã post cho bạn Phan Việt Quang :

http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=11274&page=2

Trong tất cả các folder Theme của các bộ theme đều có hai File rất quan trọng sau :
File Skin của theme đó ,thường là mang tên của bộ theme đó có nhiệm vụ như file Skin của WA2 (Liên kết các file ảnh để thể hiện ra màn hình today)
File Detai-forecast : thể hiện chi tiết thông tin về thời tiết ( như thời tiết trong ngày, các ngày sau , rada...). Ngoài ra còn một số file để đưa các cửa sổ popup ra màn hình today như rada ... và các file ảnh *.png để hiển thị các nút nhấn chức năng.

Trước tiên chúng ta hãy khảo sát file Skin ở đây nó có tên là BlissAliveLunar

Ta mở file đó bằng Notepad sẽ thấy các phần sau:

Phần 1:

;HEIGHT Độ dài của Theme tính từ trên xuống (đo bằng pixet) nếu các bạn không dùng WAD thì đó là độ dài tối đa của Theme để theme không bị cuộn lại
245

-;DEBUG

;CURRENT FORECAST

;IMAGE
#CURRENTICON-CUSTOM-BACKGROUNDS# Ảnh nền của thời tiết (folder Background trong folder icon)
0,0,0,0

;IMAGE
#MOON-LARGE# Ảnh mặt trăng (folder moon trong folder LARGE)
-10,-10

;IMAGE
#CURRENTICON-CUSTOM-BACKGROUNDS2# Ảnh nền trong folder Background2 nếu bạn muốn thể hiện mặt trăng biến đổi thì bắt buộc bạn phải có folder này trong folder icon
0,0,0,0

;IMAGE
#CURRENTICON-LARGE# Các icon của trạng thái thời tiết ở màn hình today (Các ảnh này được lấy ở các ảnh trong folder icon/LARGE)
0,0,64,64

*Các bạn để ý dứoi các dòng lệnh đều có một dòng gồm các chữ số ( thông số này rất quan trọng để các ảnh hay các dòng text hiện trên màn hình today)
* Và để đưa một file ảnh ra ngoài màn hình thì đều dùng cú pháp như sau
;IMAGE
#................#

Chỉnh sửa cuối:

ancola66

Super V.I.P
Trên đây là phần để đưa các icon và ảnh nền ra ngoài màn hình Today ,Các bạn có thể điều chỉnh để các icon hiển thị các trạng thái thời tiết ở các vị trí khác nhau theo ý thích .Muốn vậy các bạn có thể điều chỉnh các thông số sau :

;IMAGE
#CURRENTICON-LARGE#
0,0,64,64

Ở đây hai số đầu là tọa độ X và Y của icon trạng thái thời tiết, Với X tính từ mép trái của màn hình trở vào và Y tính từ mép trên của màn hình trở xuống. Bạn có thể điều chỉnh hai thông số này để các icon trạng thái thời tiết hiển thị theo ý thích .
ví dụ ở theme này thì các icon sẽ hiện thị ở góc trên bên trái màn hình. bạn có thể thay hai số đầu như sau để icon trạng thái thời tiết hiện ở giữa màn hinh :
;IMAGE
#CURRENTICON-LARGE#
40,20,64,64

Và nếu bạn điều chỉnh để icon trạng thái thời tiết thì bạn phải điều chỉnh phần icon MOON theo để đảm bảo khi ban ngày mặt trời hiện ở đâu thì ban đêm mặt trăng cũng hiện lên ở đó

ở trường hợp trên thì bạn phải chỉnh theo như sau:
;IMAGE
#MOON-LARGE#
50,10

binhhdda

giúp với mình kiểm tra kỹ rồi: vưa H.R xong không Update được bằng syn. chỉ Up được băng wifi thôi. Gay quá!

Kobold1609

giúp với mình kiểm tra kỹ rồi: vưa H.R xong không Update được bằng syn. chỉ Up được băng wifi thôi. Gay quá!

Xem lại chế độ kết với PC qua AS nhé,bạn thử xem có vào được net ko đã nhé.
Chúc vui!

ancola66

Super V.I.P
Chỉnh sửa Theme WP tiếp theo - Phần 2:

;TEXT
#CITY# Địa danh
157,16,82,30,C
tahoma,14,BOLD SHADOW,248-251-11

;TEXT
#TEXT# Trạng thái thời tiết
142,46,98,14,C
tahoma,12,BOLD SHADOW,248-251-11

;TEXT
#TEMP#° Nhiệt độ hiện tại
162,68,82,42,C
times new roman,40,BOLD SHADOW,27-251-11

;TEXT
#DAY-LONG# Thứ - Ngày - tháng
157,135,82,36,C

;TEXT
#HIGH#° / #LOW#° Nhiệt độ cao nhất , thấp nhất trong ngày
157,59,82,14,C

;TEXT
#T-Wind#: #WINDDIR-TEXT# #WINDSPEED# #S-SPEED# Gió và tốc độ gió
148,105,90,14,C

;TEXT
#T-Hum#: #HUMIDITY#% Độ ẩm
168,120,60,14,C

Phần này là bao gồm các dòng TEXT các thông tin về thời tiết, Các bạn có thể thêm ,bớt những loại thông tin khác nhau .Nếu để bớt thông tin thì đơn giản bạn chỉ cần xóa hết các dòng liên quan đến thông tin đó là ok.
*Còn muốn thêm thông tin thì bạn dùng câu lệnh :
;TEXT
#............# ( khoảng giữa hai dấu # là thông tin bạn muốn hiển thị ngoài Today)
Ví dụ như ở trên bạn muốn đưa độ ẩm ra ngoài thì câu lệnh là #HUMDITY#
Nhưng đó mới chỉ là thông số về độ ẩm nên phải có một dòng để nó hiện ra ngoài Today thì mình mới biết đó là độ ẩm và độ ẩm đó là bao nhiêu % vì vậy câu lệnh đầy đủ phải là : #T-Hum#: #HUMIDITY#%
Khi đó ngoài màn hình Today sẽ hiện là : Hum:85% ( số 85 ở đây là tôi lấy ví dụ)
Ở phần này thì phía dưới các câu lệnh về thông tin muốn đưa ra Today đều có các dòng lệnh về tọa độ ,phông chữ và mầu chữ :

;TEXT
168,120,60,14,C

Đầu tiên là dãy số 168,120,60,14,C
Hai số đầu tiên thì như ở phần một tôi đã giới thiệu đó là tọa độ X,Y mà thông tin sẽ hiện ra ngoài màn hình Today. Với X tính từ mép trái màn hình vào và Y tính từ mép trên của màn hình xuống được đo bằng Pixet.
Hai số tiếp theo là chiều dài và rộng của ô để thông tin hiển thị trong đó. Các bạn có thể thay đổi kích thước của ô này để tối ưu hóa khoảng cách nhằm đưa được nhiều thông tin ra màn hình Today. Nếu Thông tin nào hiển thị thiếu chữ bạn có thể tăng chiều dài của ô và ngược lại thì có thể làm cho ô đó ngắn đi khi thông tin không cần đến ô có kích thước dài như thế). Chỉ cần các bạn lưu ý một điều là Tọa độ bắt đầu của ô (X) + chiều dài của ô = 240 đối với màn hình QVGA
(C) là thông tin sẽ được căn giữa trong ô thông tin đó .Nếu các bạn muốn căn trái hay phải thì thay là (L) hoặc (R)
Dưới cùng các bạn nhìn thì hiểu ngay là phông chữ ,kiểu chữ (Thanh, Đậm,bóng v.v) cuối cùng là mầu chữ theo hệ R-G-B ( Cái này các bạn có thể dùng Photoshop hay một phần mềm chỉnh sửa ảnh nào đó để lấy các số liệu về mầu mà bạn thích ).
Trên đây tôi đã Hướng dẫn các bạn chỉnh sửa để đưa các thông tin mình muốn ra màn hình Today và ở vị trí mình muốn.

Chỉnh sửa cuối:

ancola66

Super V.I.P

Theo như ảnh của bạn chụp thì khi bạn chạy Run Diagnostics bạn phải thấy đầy đủ các dòng sau thì mới OK:

WeatherPanel 2.5.1 TRIAL08

Owner Name: .........................
Install Location

\Program Files\MarsWare\WeatherPanel

Connection Test: Connected [2]

Cache Connection: FALSE

Connection SUCCESS

Auth: SUCCESS

Như hình của bạn không thấy có dòng dưới cùng và ở phía trên có hiện WeatherPanel 2.5.1 TRIAL08 không?

binhhdda

Đúng rồi của mình phía trên là WeatherPanel 2.5.1 TRIAL08 và phía dưới không có Auth: SUCCESS.
Như vậy có phải cài lại không nhỉ? Nếu cài lại thì lấy ở đâu nhỉ? (có lẽ do mình cài đè cái .dll của mặt trăng à?)

ancola66

Super V.I.P
Đúng rồi của mình phía trên là WeatherPanel 2.5.1 TRIAL08 và phía dưới không có Auth: SUCCESS.
Như vậy có phải cài lại không nhỉ? Nếu cài lại thì lấy ở đâu nhỉ? (có lẽ do mình cài đè cái .dll của mặt trăng à?)
Không phải do cài đè đâu . Các thông tin trên là ở trên máy của mình đó.Bạn có thể thấy file Text :WeatherPanel Debug ở trong My Device .Bạn thử chạy Run Diagnostics vài lần xem sao.

binhhdda

Mình chạy nhiều lần rồi mà kết quả vẫn vậy. H.R đi cài lại WP thì Update qua sync tốt. Nhưng Backup lại vẫn không up được buồn quá. Hay là phải HR sau đó là cài lại tất cả các phần mềm nhỉ :(

ancola66

Super V.I.P
Mình chạy nhiều lần rồi mà kết quả vẫn vậy. H.R đi cài lại WP thì Update qua sync tốt. Nhưng Backup lại vẫn không up được buồn quá. Hay là phải HR sau đó là cài lại tất cả các phần mềm nhỉ :(
Đúng rồi đấy bạn ,Nhiều phần mềm sẽ không chạy tốt khi dùng Backup. Thỉnh thoảng HR rồi cài lại phần mềm cũng không phải là không hay, Cũng như mình thỉnh thoảng lại cài lại PC thôi mà .

trantuan1207

Chỉnh sửa Theme WP tiếp theo - Phần 2:

;TEXT
#CITY# Địa danh
157,16,82,30,C
tahoma,14,BOLD SHADOW,248-251-11

;TEXT
#TEXT# Trạng thái thời tiết
142,46,98,14,C

;TEXT
#TEMP#° Nhiệt độ hiện tại
162,68,82,42,C
times new roman,40,BOLD SHADOW,27-251-11

;TEXT
#DAY-LONG# Thứ - Ngày - tháng
157,135,82,36,C

;TEXT
#HIGH#° / #LOW#° Nhiệt độ cao nhất , thấp nhất trong ngày
157,59,82,14,C

;TEXT
#T-Wind#: #WINDDIR-TEXT# #WINDSPEED# #S-SPEED# Gió và tốc độ gió
148,105,90,14,C

;TEXT
168,120,60,14,C

Phần này là bao gồm các dòng TEXT các thông tin về thời tiết, Các bạn có thể thêm ,bớt những loại thông tin khác nhau .Nếu để bớt thông tin thì đơn giản bạn chỉ cần xóa hết các dòng liên quan đến thông tin đó là ok.
*Còn muốn thêm thông tin thì bạn dùng câu lệnh :
;TEXT
#............# ( khoảng giữa hai dấu # là thông tin bạn muốn hiển thị ngoài Today)
Ví dụ như ở trên bạn muốn đưa độ ẩm ra ngoài thì câu lệnh là #HUMDITY#
Nhưng đó mới chỉ là thông số về độ ẩm nên phải có một dòng để nó hiện ra ngoài Today thì mình mới biết đó là độ ẩm và độ ẩm đó là bao nhiêu % vì vậy câu lệnh đầy đủ phải là : #T-Hum#: #HUMIDITY#%
Khi đó ngoài màn hình Today sẽ hiện là : Hum:85% ( số 85 ở đây là tôi lấy ví dụ)
Ở phần này thì phía dưới các câu lệnh về thông tin muốn đưa ra Today đều có các dòng lệnh về tọa độ ,phông chữ và mầu chữ :

;TEXT
168,120,60,14,C

Đầu tiên là dãy số 168,120,60,14,C
Hai số đầu tiên thì như ở phần một tôi đã giới thiệu đó là tọa độ X,Y mà thông tin sẽ hiện ra ngoài màn hình Today. Với X tính từ mép trái màn hình vào và Y tính từ mép trên của màn hình xuống được đo bằng Pixet.
Hai số tiếp theo là chiều dài và rộng của ô để thông tin hiển thị trong đó. Các bạn có thể thay đổi kích thước của ô này để tối ưu hóa khoảng cách nhằm đưa được nhiều thông tin ra màn hình Today. Nếu Thông tin nào hiển thị thiếu chữ bạn có thể tăng chiều dài của ô và ngược lại thì có thể làm cho ô đó ngắn đi khi thông tin không cần đến ô có kích thước dài như thế). Chỉ cần các bạn lưu ý một điều là Tọa độ bắt đầu của ô (X) + chiều dài của ô = 240 đối với màn hình QVGA
(C) là thông tin sẽ được căn giữa trong ô thông tin đó .Nếu các bạn muốn căn trái hay phải thì thay là (L) hoặc (R)
Dưới cùng các bạn nhìn thì hiểu ngay là phông chữ ,kiểu chữ (Thanh, Đậm,bóng v.v) cuối cùng là mầu chữ ( Cái này các bạn có thể dùng Photoshop hay một phần mềm chỉnh sửa ảnh nào đó để lấy các số liệu về mầu mà bạn thích ).
Trên đây tôi đã Hướng dẫn các bạn chỉnh sửa để đưa các thông tin mình muốn ra màn hình Today và ở vị trí mình muốn.

ặc ặc, thi xong rồi tái xuất giang hồ, đọc bài của bạn lại muốn về ở ẩn quá... hix hix.. Sao mà rắc rối thế cơ chứ? Mà làm sao bạn biết được những câu lệnh đó mà hay vậy?=D>=D>

ancola66

Super V.I.P
Chỉnh sửa Theme WP phần 2 (Tiếp theo)

Đây là một số thông tin thời tiết của phần mềm WeatherPanel mà bạn có thể đưa ra ngoài màn hình Today :
;TEXT
#T-Hum#: #HUMIDITY#% (độ ẩm)

;TEXT
#T-Precip#: #RAIN#% (khả năng mưa)

;TEXT
#T-Moon percent#:MOON-PERCENT#% (% mặt trăng được chiếu sáng)

;TEXT
#T-Sunrise#: #SUNRISE# (Thời gian mặt trời mọc)

;TEXT
#T-Sunset#: #SUNSET# (Thời gian mặt trời lặn )

;GRAPH
TEMP LINE HOURLY (Biểu đồ nhiệt độ)

;TEXT
#T-Wind#: #WINDDIR-TEXT# #WINDSPEED# #S-SPEED# (Gió và tốc độ gió)

;TEXT
#T-Visibility#:#VISIBILITY# (Tầm nhìn xa)

Trên đây là một số thông tin thời tiết cơ bản bạn có thể đưa Thêm ra màn hình Today tùy theo ý thích của mỗi nguời.

Lưu ý : Những chữ trong ngoặc đơn là tôi chú thích ý nghĩa của dòng lệnh ,không phải câu lệnh nên các bạn không đánh những chữ trong ngoặc vào câu lệnh.

Và dứoi các câu lệnh đó phải có hai dòng sau để định vị trí và kiểu chữ, mầu chữ, Ví dụ:
148,105,90,14,C
tahoma,12,BOLD SHADOW,248-251-1

Chỉnh sửa cuối:

ancola66

Super V.I.P
Chỉnh sửa Theme WP phần 3 (File : Bliss Alive Lunar)

Đầy là phần thông tin thời tiết Tomorrow hiện trên màn hình Today. Các bạn nhận thấy ngay đầu tiên có dòng lệnh :SKIP-FIRST-FORECAST ( Bỏ qua mục đầu tiên trong Forecast) vì mục đầu tiên trong Forecast là Today mà thông tin chúng ta cần là Tomorrow.

;SKIP-FIRST-FORECAST

;TEXT
Tomorrow
168,170,60,16,C

;FORECAST
72
;IMAGE
#ICON# (icon trạng thái thời tiết)
163,180,C

;TEXT
#HIGH#° (nhiệt độ cao nhất)
160,220,48,14,C
tahoma,11,BOLD GLOW-225-0-0,225-225-225

;TEXT
/
170,220,48,14,C
tahoma,11,BOLD SHADOW,255-255-255

;TEXT
#LOW#°
180,220,48,14,C
tahoma,11,BOLD GLOW-0-0-192,225-225-225 (nhiệt độ thấp nhất)

Ở phần này các bạn thấy dòng chỉ thị mầu của nhiệt độ cao nhất và thấp nhất có 2 thông số .Thông số thứ nhất là để chị thị mầu nền ,Thông số thứ 2 là để chỉ mầu chữ .Ở đây nền của nhiệt độ cao nhất là mầu đỏ (R=255,G=0,B=0) và nền của nhiệt độ thấp nhất là mầu xanh biển ( R=0,G=0,B=192) Bạn có thể thay nền này bằng mầu mà bạn thích.
Cuối cùng trong phần này là : Vị trí hiển thị nút Settings và nút Refresh:

;SETTINGS
157,2,100,10

;REFRESH
210,1,94,10

Các nút này là các file ảnh *.png trong folder Theme bạn có thể thay bằng một file ảnh khác có kích thước tuơng đương nếu bạn muốn.

ancola66

Super V.I.P
Đây là bộ theme WA2 Moto mình dùng kèm với phần mềm thời tiết WP. Vì có nhiều bạn dùng phần mềm thời tiết WP muốn có bộ theme này nên mình post luôn ở đây để bạn nào thích thì Down (Mặc dù hơi sai quy định một tý:D).Bộ theme WA2 này nguyên bản là MOTO nhưng mình cũng đã chỉnh sửa lại:D.Đặc biệt là bộ đo pin và ram với 10 vạch thể hiện thực dung lượng pin và ram :

link : http://www.4shared.com/file/21534124/193e3e24/MOTO.html

Chỉnh sửa cuối:

longgiang81

Super V.I.P
Bộ Theme cho phần mềm WeatherPanel phiên bản mới của Tác giả người Đức DOREEN ra tháng 4/2007

Giới thiệu chung : Các bộ theme này đều hỗ trợ Lịch Mặt Trăng (Với điều kiện bạn phải cài file .dlltrial08 ) và ICON động từ ngoài vào trong. Các bạn có thể dùng kèm với WA2, WAD hay dùng độc lập đều được.

VISTA ALIVE : Thích hợp với bạn nào dùng độc lập hay kèm với WA2

Link : http://www.4shared.com/file/20769202/1118bad8/Vista_Alive.html

BLISS ALIVE : Thích hợp cho bạn nào dùng kèm với ILaucher ,WA2

Link : http://www.4shared.com/file/20694419/203ab20a/Bliss_Alive_2.html

OCEAN :Thích hợp cho bạn nào dùng kèm với WAD

Link : http://www.4shared.com/file/20696859/e74546e1/Ocean.html

Trên đây là 03 bộ theme mới nhất và dùng ICON động. Nếu các bạn không thích dùng ICON động (Vì dung lượng lớn ) Thì các bạn có thể dùng ICON Tĩnh, các bạn chỉ cần xóa bỏ Folder LARGE trong folder ICON và thay thế bằng folder LARGE tĩnh dưới đây :

LARGE Tĩnh Link : http://www.4shared.com/file/20769384/3160ffd2/_2__LARGE.html

Một số hình ảnh về ICON động:

SR bạn cho mình hỏi chút. Như các skin bạn Up lên thì mình cài vào đúng là các icon của VGA, nhưng còn cái hình nền đằng sau cái hình mặt trời hay mặt trăng thì nó lại bé tí nằm ngay góc trên bên trái của màn hình, ko full screen như cái hình bạn up lên đâu. Có gì thì hướng dẫn mình cái nhé, kết mấy cái vụ làm đẹp Today lắm :D

longgiang81

Super V.I.P
Không phải do cài đè đâu . Các thông tin trên là ở trên máy của mình đó.Bạn có thể thấy file Text :WeatherPanel Debug ở trong My Device .Bạn thử chạy Run Diagnostics vài lần xem sao.

Ko biết bạn làm thế nào, nhưng của mình thì nó cứ là : AUTH : FAILS, cho dù đã chạy Run Diagnostics cả chục lần :))