• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Chuyên đề về Pin Laptop

binhbattery

Các bạn cần trao đổi những thắc mắc liên quan đến pin laptop có thể vào đây.

vhquangduc

Bạn có pin của Laptop Fujitsu FMV NB15B không ? Giá bao nhiêu. Hoặc nếu bạn thay cell thì giá là bao nhiêu.

Pin HP NX9000 giá bao nhiêu ?

tks

binhbattery

Pin Fujitsu và HPNx9000 mình không có, nếu bạn còn cục pin cũ thì mang qua mình làm lại ( thay cell mới và reset lai board), giá 75k/cell.
tks.

6260

bác cho em hỏi ! em có 1 cục pin dell 1300 . loại này em chỉ sử dụng được tầm 1h45 , bây giờ em muốn xài tầm 3h ! được không bác , và giá cả thế nào

Huycl2507

Mình có cục pin Acer bị chai giờ làm sao bạn???Vui lòng cho biết giá cả thế nào luôn nha.Thank:D

tranducnam

Active Member
Mình có cục pin bị bệnh lạ lắm. Tình trạng nó thế này nhé:
- Nếu cắm điện dùng liên tục trong 02-03 ngày thì Power Meter chỉ báo 99% không cách nào lên 100% được cho dù có cắm điện cả ngày.
- Nếu khi Power Meter báo 99% mà rút điện ra chạy máy bằng pin đến khi cạn pin rồi cắm điện lại, làm khoảng 02-03 lần như thế thì Power Meter báo 100%.

Không biết cục pin của Mình đã có dấu hiệu bị chai không nhỉ. Bác nào có cao kiến gì thì trả lời giùm Mình nhé.

PhamDung

Chắc là có vấn đề thật :D

Vì thường là nếu sạc đầy rồi để xài luôn là nó báo 100% à ^ ^

Cái này có nước xài đại rồi hư tính tiếp, chứ bị vậy biết sửa làm sao

jimmy_nguyen

Các bạn cần trao đổi những thắc mắc liên quan đến pin laptop có thể vào đây.

Bác có thể mod pin laptop để tăng thời gian sử dụng như người ta vẫn thường làm đối với điện thoại di động được không?

Giá mỗi cell pin bác đưa ra là cố định hay là tùy thuộc vào loại pin?

Em đang tìm 1 cái laptop loại màn hình cở 12,1" hay 10,6" rồi sau đó mod 1 cục pin thật khí thế là ok rồi, không cần cấu hình mạnh, chỉ cần chạy WinXP được và thời gian dùng pin thật ấn tượng là tốt rồi, tất nhiên là giá tương đối rẻ thì mới được:D :D :D :D :D Sao? Bác thấy có giúp em được vụ mod pin này không?

Mong tin bác nghe!

binhbattery

Trả lời bạn jimmy_nguyen : cái vụ mod pin cho laptop không giống như dtdd, tùy từng trường hợp cụ thể, sẽ tăng dung lượng lên khoảng 30%. Giá cell Li-on ổn định là 75k/cell , còn cell Li-po thì giá cả tùy loại.

Trả lời bạn tranducnam :
tình trạng pin của bạn là do lỗi board của pin, bạn có thể khắc phục bằng cách nạp - xả vài lần, còn nếu muốn khắc phục nhanh thì mang đến chổ mình để chỉnh lại, giá từ 50k-150k tùy loại board.

Trả lời bạn Huycl2507
Bạn mang đến mình kiểm tra rồi báo giá chính xác, giá thay là 75k / cell.

Thangdq

Mình có con Fujitsu FMV-612MG3 xách tay từ Nhật về bị chai pin, xin cho hỏi có pin để thay cho dòng máy này không? Giá cả thế nào?

thuytrans

Mình thấy sửa lại pin cũ cũng tốt. Nhưng theo kinh nghiệm của mình thì sau khi sửa xong, thời gian sử dụng của pin sẽ ngăn hơn so với Pin gốc. Vì vậy nếu trong trường hợp thay thế được thì nên dùng pin mới vừa đỡ hại máy mà lại an tâm.
Mình được biết hiện nay hầu hết các cửa hàng MTXT đều làm dịch vụ sửa pin hoặc thay cell. Chúc bạn tìm được giải pháp hợp lý cho pin của mình.

binhbattery

Pin Fujitsu bạn mang đến mình thay cell là ok liền.
Không phải trường hợp nào thay cell cũng chạy ko tốt bằng pin zin, chất lượng của cell và kỹ thuật xử lý board điều khiển của pin sẽ quyết định đến chất lượng của pin. Khi mua pin mới các bạn nên lựa chọn cẩn thận vì hiện thị trường có rất nhiều loại, nếu có khả năng thì mua hàng chính hãng, còn ko thì mua hàng china, nhưng nên chọn hàng OEM.

Thangdq

Pin Fujitsu bạn mang đến mình thay cell là ok liền.
Không phải trường hợp nào thay cell cũng chạy ko tốt bằng pin zin, chất lượng của cell và kỹ thuật xử lý board điều khiển của pin sẽ quyết định đến chất lượng của pin. Khi mua pin mới các bạn nên lựa chọn cẩn thận vì hiện thị trường có rất nhiều loại, nếu có khả năng thì mua hàng chính hãng, còn ko thì mua hàng china, nhưng nên chọn hàng OEM.

Trời đất,mình ở mãi ngoài Bắc cơ, làm sao mà thay cell được. Có cách nào khác không?

rar_qhuy

Máy mình. lúc cắm điện lúc thì pin chỉ số lúc thì 100%, lúc thì 99, lúc thì 98. đã thế nếu không cắm điện thì, đang 100% dùng 1 lúc tầm 30-40 phút thì đột ngột hạ xuống 6-7%, xin hỏi bạn có phải là Chai Pin rùi không?

HuuTien

Máy mình. lúc cắm điện lúc thì pin chỉ số lúc thì 100%, lúc thì 99, lúc thì 98. đã thế nếu không cắm điện thì, đang 100% dùng 1 lúc tầm 30-40 phút thì đột ngột hạ xuống 6-7%, xin hỏi bạn có phải là Chai Pin rùi không?
Pin của bạn vậy là tiu rôì,thay pin hay cell đều tốt cả :D
@Thangdq mua cell về tự thay cho tiếc kiệm Thắng ạ,pin loại này anh làm hoài cũng khá đơn giản,chỉ cần khéo tay thôi :D

hoangvoila

Cho em hỏi nhờ một chút là em ít khi dùng pin, thì nên tháo ra cất đi bảo quản hay như thế nào để giữ pin tốt nhất? Và nếu tháo ra thì để pin ở mức bao nhiêu % rồi mới tháo??

Điều nữa là nếu cắm điện liên tục, thì khi pin sạc đầy là tự ngắt hay nó sẽ vẫn sạc liên tục và có ả hưởng đến tuổi thọ pin không nếu chỉ cắm điện mà vẫn để pin trong máy??

binhbattery

Cho em hỏi nhờ một chút là em ít khi dùng pin, thì nên tháo ra cất đi bảo quản hay như thế nào để giữ pin tốt nhất? Và nếu tháo ra thì để pin ở mức bao nhiêu % rồi mới tháo??

Điều nữa là nếu cắm điện liên tục, thì khi pin sạc đầy là tự ngắt hay nó sẽ vẫn sạc liên tục và có ả hưởng đến tuổi thọ pin không nếu chỉ cắm điện mà vẫn để pin trong máy??

Nếu ít sử dụng pin thì bạn có thể làm theo 2 cách sau :
1/ Vẫn để pin trong máy, vì khi sạc đầy thì máy sẽ tự ngắt , nhưng bạn phải sử dụng pin ít nhất 1 lần/tháng.
2/ Bạn sạc pin khoảng 70%, sau đó tháo ra và lưu trữ bên ngoài, nên kiểm tra pin sau 1 tháng.

tuanbb

1. Không nên thường xuyên để tình trạng dùng pin xả xuống mức quá thấp (<5%), dùng và sạc ngay khi có thể vẫn tốt hơn khi để pin kiệt rồi mới nạp đầy.( Pin Lithium-ion ko có hiệu ứng nhớ nên khỏi lo)
Việc làm suy giảm tuổi thọ pin chủ yếu do nhiệt độ khi sạc vẫn là nguyên nhân chính chứ ko chỉ là do số lần sạc

2. Sau khoảng 30 lần sạc thì nên xả kiệt pin 1 lần rồi sạc đầy trở lại

3. Khi sạc pin và dùng máy tránh nơi có nhiệt độ cao, (vụ này thì bác nào ngồi điều hòa suốt ngày thì khỏi lo nhỉ )

4. Nên bỏ pin khỏi máy nếu dùng với nguồn, bởi lúc máy chạy trong thời gian dài tỏa nhiệt đáng kể làm ảnh hưởng ko tốt cho tuổi thọ pin

5. Nếu có sử dụng pin sơ cua thì nên bảo quản pin này nơi thoáng mát và giữ ở mức 40% .

6. Bộ adapter dùng cho máy cũng rất quan trọng, nên dùng theo đúng chuẩn của nhà SX, việc sử dụng ở điện áp-dòng ở mức cao-thấp hơn chuẩn đều làm ảnh hưởng đáng kể tới tuổi thọ pin
(trích từ bài của handhelp)

didong111

pin vaio bị chai có sửa được ko? Nếu sửa được thì cho mình hỏi sửa ở đâu +bao nhiu tiền ?