• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: WISBAR ADVANCE 3.XX

ancola66

Super V.I.P
em xin báo cáo bác luôn đây:
kết quả là vào install themes , chon wisbar 3.x skin
thấy 2 file : fracal_WA2_QVGAfracal_WA3_QVGA

em đặt đường dẫn như sau :storage card /wa3 skinnn/fracal_QVGA_wa3/

chon 1 thằng -> aplly -> yes ->ok -> yes.

.
Khi bạn đã thấy Skin của WA rồi thì bạn chọt vào nó và Ok chứ còn đặt đường dẫn làm gì nữa:-? Và các bộ theme thì bạn phải để vào thư mục cài WA chứ : Mydevice/ Programfiles/Lakeridge/Wisbar. Sao bạn lại để rời trên Storage Card như WAD vậy?

kanzuyos

Khi bạn đã thấy Skin của WA rồi thì bạn chọt vào nó và Ok chứ còn đặt đường dẫn làm gì nữa:-? Và các bộ theme thì bạn phải để vào thư mục cài WA chứ : Mydevice/ Programfiles/Lakeridge/Wisbar. Sao bạn lại để rời trên Storage Card như WAD vậy?

khẳng định với bác là ko xong,chẳng có chút dấu hiệu thay đổi gì hết.
em đã để vị trí themes (ngoài theme fracal_QVGA,em đã thử nhiều theme khác) lần lượt như sau và thử từng cái một:(cái nào thử ko xong thì delete.tất cả đều đã thay đổi file *.wisbar cho phù hợp theo như bác chỉ ở trên. :D :D :D

1>> Mydevice/ Programfiles/Lakeridge/Wisbar/ fracal_QVGA
(trong lakeridge chỉ có 2 thư mục là Wisbar advance 3wisbar advance desktop thui,(còn cái thư mục wisbar là tạo thêm)
2>> Mydevice/ Programfiles/Lakeridge/Wisbar Advance 3/Wisbar/fracal_QVGA
3>> Mydevice/ Programfiles/Lakeridge/Wisbar Advance 3/fracal_QVGA
4>> Mydevice/ Programfiles/Lakeridge/fracal_QVGA

5>> storage card/fracal_QVGA
6>> storage card/WA3_themes/fracal_QVGA

em muốn gặp bác trực tiếp quá, đưa luôn cho bác làm coi sao?chứ em nghĩ lúc mình customize mà chọn ảnh cho nó,nó cũng chẳng thể hiện dc thì rõ là có vấn đề rồi.
đã hard reset và thử trên 2 phiên bản : WA3 v3.1build2 và WA3.0.0.3
:( :( :( :D :D :D

@MOD PHAMTHANHDAT : em thấy WA3 khó hơn WAD nhìu bác ạ.. hihi :D :D :D. ngịch WAD 1 chút là hiểu hết vấn đề, còn thằng WA3 này nghịch 2 tuần mà vẫn chưa hiểu mô tê gì cả.. hic ..hic.. hay tại em.. hơi thiếu trình độ nhỉ ?
:D :D :D:D

ancola66

Super V.I.P
khẳng định với bác là ko xong,chẳng có chút dấu hiệu thay đổi gì hết.
em đã để vị trí themes (ngoài theme fracal_QVGA,em đã thử nhiều theme khác) lần lượt như sau và thử từng cái một:(cái nào thử ko xong thì delete.tất cả đều đã thay đổi file *.wisbar cho phù hợp theo như bác chỉ ở trên. :D :D :D

1>> Mydevice/ Programfiles/Lakeridge/Wisbar/ fracal_QVGA
(trong lakeridge chỉ có 2 thư mục là Wisbar advance 3wisbar advance desktop thui,(còn cái thư mục wisbar là tạo thêm)
2>> Mydevice/ Programfiles/Lakeridge/Wisbar Advance 3/Wisbar/fracal_QVGA
3>> Mydevice/ Programfiles/Lakeridge/Wisbar Advance 3/fracal_QVGA
4>> Mydevice/ Programfiles/Lakeridge/fracal_QVGA

5>> storage card/fracal_QVGA
6>> storage card/WA3_themes/fracal_QVGA

Sao bạn lại tạo thêm thư mục:-?.Bạn chép folder Theme fracal_QVGAđó vào thẳng folder Wisbar advance 3 chứ. Có nghĩa là nó sẽ như thế này :

Mydevice/ Programfiles/Lakeridge/Wisbar Advance 3/fracal_QVGA

Mình đang biên soạn Hướng dẫn sử dụng cơ bản WA3 .Hy vọng sang tuần sẽ post lên để các bạn tham khảo.

longgiang81

Super V.I.P
@ ancola66 : Để cả Skin trên thẻ nhớ nó cũng nhận ra đc đó chú ạ, cháu đã dùng thử và thấy rất OK.

@ kanzuyos : Theo mình ko phải tại máy bạn hay trình độ bạn làm sao cả, bạn nên thử lại với phiên bản đã đc CR đầu tiên do Mod.Tmap UP lên là bản 3.0.0.1 là good nhất.

kanzuyos

@ ancola66 : Để cả Skin trên thẻ nhớ nó cũng nhận ra đc đó chú ạ, cháu đã dùng thử và thấy rất OK.

@ kanzuyos : Theo mình ko phải tại máy bạn hay trình độ bạn làm sao cả, bạn nên thử lại với phiên bản đã đc CR đầu tiên do Mod.Tmap UP lên là bản 3.0.0.1 là good nhất.

cám ơn bác longgiang.để em lục lại rồi test xem sao..! :D

@ ANCOLA: em đã thử luôn đường dẫn như bác chỉ rồi nhé ( trường hợp thứ 3,em có viết ở trên rồi nhưng vẫn ko dc bác ạ.
pó tay con gà way.. :D :D :D.
thanks các bác nhìu nhìu..!! :D :D

kanzuyos

hahahahahaha__oi vui quá xá là vui..!!!

đa tạ bác LONGGIANG nhìu nhé..
vừa cài lại WAv3.0.0.1 của mod T.MAP (trang 21)
thử 1 phát là ra ngay.. quá khỏe , thế mà em khổ sở cả 2 tuần với nó.
và đã thấy " wait cursor"
vậy chắc bản @ra __ ck 3.1build2 của bác T.MAP ở trang trước (34) có vấn đề rùi nhé.

@ ANCOLA :đã check lại, để themes trong thẻ nhớ vẫn xài ngon , bác ạ.
với lại cái DPI=192 hay là 96 gì cũng tốt luôn. :D :D :D :D.

Chân thành cảm ơn các bác nhìu nhìu....!!!!!!!

Tmap

Super V.I.P
WisBar Advance 3.v3.1.0.2

Sau một thời gian dùng phiên bản CR đầu tiên của v3.1.0.2 đã có một số ghi nhận về các lỗi xuất hiện do bản CR gây ra và đây là bản CR đã hoàn chỉnh khắc phục những lỗi nhỏ đó, các bạn tải về đúng HĐH, cài đặt và sử dụng nhé!
Enjoy!!
:D

ancola66

Super V.I.P
@ TMAP:

Mình cài bản đầu tiên 3.0.0.1 thì bình thường ,nhưng từ bản 3.0.0.2 trở đi đến bản bạn vừa mới up đều bị lỗi này :
Khi mình chọn Settings/Theme/Theme Wisbar/Menu/Customize/Start Menu/Button.
Để thay đổi một số button ví dụ như Battery thì khi chọn xong ảnh thứ nhất ( Button normal) thì nó lên màn hình như sau và che mất không thể chọn file ảnh thứ 2 được .Nhấp OK 2 lần thì nó thoát ra màn hình chọn button và lại phải chí vào button để vào chọn file ảnh thứ 2( Button Pressed).
Bình thường như bản đầu tiên thì mình có thể chọn 2 file ảnh một lúc sau đó thì nhấn Ok là xong. Mặc dù nó cũng không ảnh hưởng gì nhưng mình cảm thấy nó chưa được hoàn hảo. Không hiểu các bạn có bị như thế không?
Ở phần chọn ảnh nền cho Star menu cũng bị thế.

Chỉnh sửa cuối:

Tmap

Super V.I.P
@ TMAP:

Mình cài bản đầu tiên 3.0.0.1 thì bình thường ,nhưng từ bản 3.0.0.2 trở đi đến bản bạn vừa mới up đều bị lỗi này :
Khi mình chọn Settings/Theme/Theme Wisbar/Menu/Customize/Start Menu/Button.
Để thay đổi một số button ví dụ như Battery thì khi chọn xong ảnh thứ nhất ( Button normal) thì nó lên màn hình như sau và che mất không thể chọn file ảnh thứ 2 được .Nhấp OK 2 lần thì nó thoát ra màn hình chọn button và lại phải chí vào button để vào chọn file ảnh thứ 2( Button Pressed).
Bình thường như bản đầu tiên thì mình có thể chọn 2 file ảnh một lúc sau đó thì nhấn Ok là xong. Mặc dù nó cũng không ảnh hưởng gì nhưng mình cảm thấy nó chưa được hoàn hảo. Không hiểu các bạn có bị như thế không?
Ở phần chọn ảnh nền cho Star menu cũng bị thế.
Lỗi này chắc chắn không phải lỗi của bản CR rồi bác ạ, nếu bản CR lỗi có thể dẫn đến một vài chức năng của soft không hoạt động được, có lẽ lỗi này là do phần mềm thôi, nếu bác có thời gian thử vào trang chủ đề cập đến vấn đề này xem như thế nào. :-?

t_mobile2006

Bác Tmap ui!cho mình hỏi nhỏ câu này nhé, hơi lười chút xúi, bây h dùng wisbar version mấy là ổn định nhất,không bị lỗi và đã có theme vista cho WA 3 QVGA chưa?WA có nhẹ hơn WA2 k?có tốn Ram hơn WA2 k?mình đang dung WA2 nay muốn thay đổi,mong cao thủ chỉ giúp!cám ơn bạn nhiều

longgiang81

Super V.I.P
@ t_mobile 2006 : Chơi món Skin này ko đc lười, bạn xem lại Topics Skin cho WA3 đi nhé, có cả dành cho QVGA và VGA đấy :p

phungthanh

Tôi dùng WA3 WM5 bản 3.1 build 2 thấy có lỗi như sau:
nếu chỉ cài WA3 riêng thì khi install các skin đều dùng tốt kể cả skin của WA2 nhưng khi cài thêm WAD thì install các skin đuợc nhưng apply thì chỉ nhận được tiếng thay đổi thôi còn các thanh công cụ vẫn như cũ không thay đổi gì cả (nếu dùng skin nào đó trước khi cài WAD thì vẫn ở skin đó , quay về skin mặc định của WA3 cũng không được)
thứ 2 là mất Wait cursor ở menu customize
các bạn thử trên các hệ ĐH khác xem có bị như thế không nhé .hay chỉ có WM5 bị thôi? hay File cài bị lỗi ? hay WA3 bị lỗi phần này nhé???

tu19_01

Bạn nào không tìm thấy Wait Cursor mà muốn thay đổi cái rada mặc định của máy có thể làm như sau:- Vào Mydevice/ Programfiles/Lakeridge/Wisbar Advance 3 bạn sẽ thấy 2 file PlasmaWait_96.png và PlasmaWait_192.png. Nếu máy là QVGA thì xóa cái PlasmaWait_96.png và lấy file cần thay thế đổi lại tên thành PlasmaWait_96.png chép vào là Ok. Nếu Không muốn xóa file PlasmaWait_96.png để sau còn dùng lại thì chuyển nó sang thư mục khác. Nếu máy là VGA thì xóa file PlasmaWait_192.png và làm như trên. Mình đã làm được với file Boops trong toppic này. Các bạn chỉ cần lấy file
Boops.png đổi lại tên và chép vào là được.

ancola66

Super V.I.P
nếu chỉ cài WA3 riêng thì khi install các skin đều dùng tốt kể cả skin của WA2 nhưng khi cài thêm WAD thì install các skin đuợc nhưng apply thì chỉ nhận được tiếng thay đổi thôi còn các thanh công cụ vẫn như cũ không thay đổi gì cả (nếu dùng skin nào đó trước khi cài WAD thì vẫn ở skin đó , quay về skin mặc định của WA3 cũng không được)
các bạn thử trên các hệ ĐH khác xem có bị như thế không nhé .hay chỉ có WM5 bị thôi? hay File cài bị lỗi ? hay WA3 bị lỗi phần này nhé???
WA3 quản lý các Skin không giống như WA2.
Ở WA3 khi bạn chọn một Skin nào đó và sau đó customize nó thì nó sẽ lưu một file có tên là CurrentTheme.ini ở thư mục sau ( chỉ nhìn thấy trên PC): Mobile Device/Lageridge/. Trong đó lưu toàn bộ thông tin thay đổi của bạn về bộ theme bạn đang sử dụng.
Và khi bạn chọn một Skin khác thì các thông tin của Skin bạn vừa chọn lại làm thay đổi file này , thế nên khi bạn chọn lại Skin cũ thì đâu lại vào đấy( Sẽ mất hết các thay đổi của bạn đối với Skin truớc). Điều này tương tự như của WAD.
Vậy làm thế nào để Bạn có thể thay đổi các theme mà không bị các thay đổi của bạn đối với từng bộ theme khi lúc thì bạn dùng bộ này lúc thì bạn dùng bộ kia mà không phải mệt mỏi để thiết lập lại?
WA3 có hỗ trợ chức năng đó : EXPORT
Khi bạn đã thiết lập xong các thông số theo ý thích (customize) thì bạn hãy dùng chức năng này để EXPORT file Skin của bộ đó ra và đặt tên theo ý thích của bạn . Tìm nơi lưu Skin đó lại ( Thường là lưu ở thư mục bạn cài WA3) Phần mềm sẽ hỏi bạn có Add Skin đó vào mục lục các Skin không bạn đồng ý .Sau đó bạn có thể cài bộ theme khác và khi cần dùng lại bộ theme cũ thì bạn chỉ việc load các file Skin lên và chí vào file skin bạn đã EXPORT /Apply là lại đâu vào đấy ( Với điều kiện i hệt như WAD là thư mục chứa Theme phải giữ nguyên thì Skin của bộ theme đó mới tìm đúng đường dẫn đến các file ảnh đuợc)

ancola66

Super V.I.P
Cho em hỏi WA3 này có tương thích với WM2003SE của O2 mini ko?
Nghe các bác giới thiệu hay quá, em down về xài thì bị lỗi sau:
Khi đổi theme thì bị đứng máy (em có cài chương trình gì đó mà quên mất tên rồi, mỗi lần đổi theme nó hỏi chỗ cài đặt giống như lúc cài phần mềm vậy đó), nó đứng ngay tại đó luôn.
Em vẫn đang xài SPB Pocket Plus, có phải gỡ SPB ra ko hả các bác?
Nhân tiện cho hỏi bác nào có skin vista cho WA3 thì có thể share cho em được ko?
WA3 chạy tốt trên W2k3 mà bạn. Bạn cài phần mềm gì đó và không nhớ tên có nghĩa là phần mềm đó bạn cũng không dùng vậy bạn hãy gỡ bỏ nó đi. Còn SPB không ảnh hưởng tới WA3 đâu bạn.

kanzuyos

chính xác là như vậy bác ạ. :D :D :D..
bản CR 3.1build2 ở những trang trước bị lỗi rồi.
em xài WM2003 cũng bị như vậy , mới mò WA3 lần đầu, cài WA3 và WAD cùng với nhau.. install theme xong thì chỉ có sound thui, mà cũng chẳg customize gì được hết. và ko hề có wait cursor
( hard reset tùm lum, tháo ra tháo vô WA và WAD mấy lần mà chẳng an thua... :D :D :D xém chút đi up ROM..hehe :D :D :D ))

nhờ bác long giang chỉ cho cài lại bản 3.0.0.1 (được đánh giá là khá ổn định)
thì mới hiểu ra vấn đề. mỗi tội cái WAD nó ko chịu nhớ đường dẫn cũ mỗi khi gán ảnh cho button hay shortcut mới.. phewww :D :D :D ===> bác nào biết thì chỉ giúp em nhé.
đành chờ phiên bản tiếp theo thui.. mà bác TMAp hình như vừa up lại bản mới nhất thì phải. :D :D :D :D phải thử liền thôi. :D :D:D

mới check lại với bản WA3.0.0.1 ,, cũng bị tình trạng như vậy sau khi cài WAD 1.3.. pó tay con gà way ...!!!

mới phát hiện ra là cũng có vấn đề rồi bác LONG GIANG ơi.. hok phải chỉ có bản 3.1 build 2 mà bản 3.0.0.1 cũng rứa.
tức là vầy...
trước khi cài WAD thì WA3 chạy rất good, đổi themes, skin, sound ầm ầm.. hok sao..
cài WAD 1.3 vào rồi thì hok set dc cái gì trong wA3 nữa cả.????
:-??:-??:-?? ( thay đổi themes thì nó chỉ thể hiện được sound thôi, và mất luôn cái wait cursor mới ghê chứ ( trước khi cài WAD thì vẫn có)

pó tay con gà quay...hok lẽ giờ xài WA3 thui , ko xài WAD thì phí nữa cuộc đời. :D :D :D :D.. mà ngược lại , xài WAD thui , ko xài WA3 thì phí cả cuộc đời ấy nhỉ ... :D :D :D ..!!

em hỏi xem có bác nào bị tình trạng giống vầy và cách khắc phục thế nào các mod nhỉ ? :D :D :D

báo cáo : vừa kiểm tra với bản WA3 mới nhất do bác TMAP up ở trang trước .
vẫn bị lỗi khi cài chung với WAD.. tại sao vậy nhỉ????? :( :(

WisBar Advance 3.v3.1.0.2

Sau một thời gian dùng phiên bản CR đầu tiên của v3.1.0.2 đã có một số ghi nhận về các lỗi xuất hiện do bản CR gây ra và đây là bản CR đã hoàn chỉnh khắc phục những lỗi nhỏ đó, các bạn tải về đúng HĐH, cài đặt và sử dụng nhé!
Enjoy!!
:D

====>> báo cáo bác là em vừa phát hiện lỗi này: khi cutomize theme thì nó chỉ cho thay đổi normal IMAGE thoi, chứ ko cho thay Press IMAGE. ( mới thử trên thanh star menu thôi.)

ko biết có ai bị giống em ko nhỉ ..!

Last edited by a moderator:

ancola66

Super V.I.P
HUỚNG DẪN SỬ DỤNG WISBAR ADVANCE 3

Để đáp ứng nhu cầu của các bạn sử dụng phần mềm Wisbar Advance 3. Tôi biên soạn ra tập hướng dẫn sử dụng WA3 này để các bạn có thể dễ dàng làm chủ phần mềm này và làm đẹp cho PPC của mình. Rất mong được sự đóng góp ý kiến của các bạn và chúc các bạn tạo ra được những màn hình thật đẹp và mang phong cách của riêng mình .Xin chân thành cảm ơn

ChuHuyHoan

Well-Known Member
Các bác ơi sao em cài bản 3.2 này zo con XDA Stealth của em thì nó không vào Start được luôn ! bấm zo mà nó cứ trơ trơ ra, phải restart máy lại mới được !

Chắc bị đụng soft rồi bạn ạ mình dùng tất cả các bạn chưa hề bị như bạn, bạn thử HS máy rồi cài w3 này đầu tiên xem chắc chắn không tình trạng vậy nữa (nhớ cài đúng cho w5 hoặc w6 nhé). Thân!!!

qqonline33

Để đáp ứng nhu cầu của các bạn sử dụng phần mềm Wisbar Advance 3. Tôi biên soạn ra tập hướng dẫn sử dụng WA3 này để các bạn có thể dễ dàng làm chủ phần mềm này và làm đẹp cho PPC của mình. Rất mong được sự đóng góp ý kiến của các bạn và chúc các bạn tạo ra được những màn hình thật đẹp và mang phong cách của riêng mình .Xin chân thành cảm ơn

Bác ơi. Sao trong bài viết của bác,e thấy hình cái theme default cả 2 thanh taskbar nó đều là 3D cả. Trong khi của e nó chỉ có thanh trên là 3D nhỉ. E dùng mini,WM03

ancola66

Super V.I.P
Bác ơi. Sao trong bài viết của bác,e thấy hình cái theme default cả 2 thanh taskbar nó đều là 3D cả. Trong khi của e nó chỉ có thanh trên là 3D nhỉ. E dùng mini,WM03
Điều này có thể do 2 nguyên nhân ,nhưng mình nghiêng về nguyên nhân thứ 2* 1. Có thể trong quá trình sử dụng chỉnh sửa theme bạn làm sai một công đoạn nào đó.
* 2. Vì máy của bạn đã cài theme *.tsk khác theme default nên WA hiển thị thanh dưới theo mầu của theme *.tsk mà bạn đang dùng, ở đây mình thấy thanh dưới của bạn có mầu lòng tôm thì đúng như ở phần review rồi còn gì