• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Config YahooMail và GoogleMail cho 5800!

tosenzzz2

Sau đây là Hướng Dẫn chi tiết quá trình Tạo lập Email cho Yahoo và Google, nếu có gì thiếu sót mong anh em chỉ giúp nhé ;;)
I. Setup
1. Vào Menu/Messaging
2. Chọn Options/Settings/E-mail/Mailboxes
3. Chọn Options/New mailbox
4. Chương trình Email hiện lên, Chọn tiếp Start
5. Chọn Access point mặc định ( wifi hoặc là GPRS nhé)
6. Nhập địa chỉ Email: abc@yahoo.com (lưu ý, dù cho thiết lập cho Gmail hay Ymail thì ở đây cũng phải nhập địa chỉ Ymail vào nhé, nếu nhập Gmail thì sẽ không get được setting, chưa điều tra ra tại sao :|). Chờ 1 lúc cho quá trình Getting Email Setting.
7. Nhập password.
8. Sau đó hiện lên thông báo, đã thiết lập mailbox thành công. Và chương trình Mailbox setup winzard hiện lên.
9. Chọn tiếp Start.
10. Chọn IMAP4.
11. Nhập địa chỉ Email.
12. Incomming mail server, nhập: imap.gmail.com
13. Outgoing mail server, nhập: smtp.gmail.com
14. Chọn access point ( wifi hoặc GPRS nhé).
15. Đặt tên cho mailBox.
16. Thiết lập 1 mailbox thành công. Tiếp theo bạn vào mailbox vừa tạo ra.
17. Chọn Options/E-mail Settings/Connection settings.
18. Và tùy Gmail hay Ymail, thiết lập Cấu hình như bên dưới, và cũng phải nhớ nhập vào phần Username,Password và accesspoint mặc định nếu chưa có nhé:
+ YahooMail:
- Incoming mail server: imap.n.mail.yahoo.com
- Type: IMAP
- Security: Off
- Port: 143
- Outgoing mail server: smtp.mobile.mail.yahoo.com
- Security: Off
- Port: 587
+ GoogleMail:
- Incoming mail server: imap.gmail.com
- Type: IMAP
- Security: SSL/TLS
- Port: 993
- Outgoing mail server: smtp.gmail.com
- Security: StartTLS
- Port: 587
19. Tạo lập mailbox thành công, muốn check mail thì vào mailbox, chọn Options/Retrieve e-mail/new
II. Other
1. Việc check Ymail bằng wifi không được, đối với Ymail bạn phải check bằng GPRS.
2. Đối với các mail của công ty, thì phương pháp này không Retrieve toàn bộ Email được, chỉ có phần Header là Retrieve được, còn phần Body thì bó tay :-?? không hiểu tại sao.
3. Giải pháp cho 2 problem trên là dùng 1 trình email khác. Hiện nay mình đã dùng qua với 1 số vấn đề.
SEVEN
EMOZE
PROFIMAIL
Và cuối cùng nhận thấy, chương trình PRO nhất chính là Profimail v3.14.
4. Hiện chưa tìm ra thuốc cho chương trình Profimail, nếu bạn nhập K.E.Y bằng K.E.Y.gen thì hạn dùng thử 30 ngày sẽ biến mất. Tìm mỏi mắt mà chưa "chữa" nó được. :-?? Nên tạm thời, Mail công ty và yahoo mail phải check bằng Webmail.
III. Advance
1. Có một cách để check mail Yahoo bằng Gmail, chính là sử dụng chức năng ImportMail trong Gmail, chức năng này sẽ chuyển toàn bộ mail của Yahoo sang hộp thư Gmail, và bạn có thể check được bằng chương trình Messaging của Nokia. Ai có nhu cầu Hướng dẫn cụ thể mình sẽ post sau nhé.

Chỉnh sửa cuối:

lngtuhai

check mail Yahoo

1. Có một cách để check mail Yahoo bằng Gmail, chính là sử dụng chức năng ImportMail trong Gmail, chức năng này sẽ chuyển toàn bộ mail của Yahoo sang hộp thư Gmail, và bạn có thể check được bằng chương trình Messaging của Nokia. Ai có nhu cầu Hướng dẫn cụ thể mình sẽ post sau nhé.

Anh TOSENZZZ2 hướng dẫn luôn đi.
Em đang chờ, thank anh rất nhiều. Hi

tosenzzz2

Import Ymail into Gmail

Cách Import Ymail Vào Gmail đơn giản lém :D :
1. Đăng nhập Gmail, vào phần Settings.
2. Vào tiếp Accounts and Import
3. Trong phần "Import mail and contacts", click vào phần "Import from another address".
4. Trong cửa sổ hiện ra, nhập vào địa chỉ Email mình muốn Import, ví dụ: abc@yahoo.com
5. Nhập tiếp Password.
6. Trong phần Import Options. Click chọn những option mà bạn muốn, sau đó nhấn "Start Import" Và chờ 1 thời gian để toàn bộ mail được Import vào Account GoogleMail này.

Lưu ý: chức năng "Import mail and contacts" sẽ không có ở hộp thư Gmail cũ. Nếu bạn không tìm thấy chức năng này, hãy tạo cho mình 1 hộp mail Gmail nhé.

Chỉnh sửa cuối:

lngtuhai

check Ymail bằng wifi

1. Việc check Ymail bằng wifi không được, đối với Ymail bạn phải check bằng GPRS..
Sau một ngày hì hục khai báo cho gthằng Ymail. gtức quá em hỏi luôn cái thằng Nokia.com.vn , Nó trả lời thế này (nguyên Văn)

Kính gửi Quý khách,

Cám ơn quý khách đã gửi email đến Nokia Careline,

Số dịch vụ của quý khách là: 1-7288293911

Theo nội dung email, chúng tôi xin được phản hồi thông tin đến quý khách như sau: hiện nay người sử dụng các kiểu điện thoại Nokia có hỗ trợ WLAN (wifi) không thể kết nối tới dịch vụ email của Yahoo thông qua kết nối WLAN do server của Yahoo ở Việt Nam chưa thực sự ổn định, do đó tạm thời khách hàng chỉ có thể kết nối với Yahoo Mail thông qua kết nối mạng (GPRS). Liên quan đến vấn đề này, Nokia và Yahoo đang trong giai đoạn thương thuyết trực tiếp để tìm cách khắc phục, hỗ trợ khách hàng hiệu quả hơn. Vì vậy, trong thời gian chờ đợi thông tin cập nhật, rất mong quý khách thông cảm và sử dụng kết nối mạng thay thế WLAN khi kết nối Yahoo Mail.

Nếu quý khách có thắc mắc gì vui lòng gửi email lại cho chúng tôi hoặc gọi đến số 18001516. Thời gian làm việc từ 8:00 sáng đến 6:00 chiều, 7 ngày trong tuần. Ngoài ra, quý khách cũng có thể tham khảo trang web http://www.nokia.com.vn để biết thêm thông tin về sản phẩm và dịch vụ của Nokia.

Ðể giúp chúng tôi nâng cao chất luợng dịch vụ, quý khách vui lòng tham gia cuộc khảo sát sự hài lòng của khách hàng theo đuờng dẫn sau :http://digiumenterprise.com/answer/?inv=10389117&chk=C6WSG6TE&anslang=42298

Trân trọng kính chào.
Minh Hằng
Nokia Careline.

Quý khách có thể tự cập nhật phần mềm cho chính sản phẩm của mình bằng ứng dụng "Nokia Software Updater". Vui lòng tham khảo thêm thông tin tại trang web http://www.nokia.com.vn/ho-tro-va-phan-mem để biết điện thoại của mình có đuợc hỗ trợ hay không và tải ứng dụng này về.
Hi Hi, Anh TOSENZZZ2 ơi , vậy là do thằng nokia.com.vn , anh đừng ngâm cứu nữa, đành chờ vậy
Thanh

tosenzzz2

Uhm.
Cảm ơn lngtuhai nhiều lắm. ;)
Vậy chờ cho Nokia với Yahoo thương thuyết xong vậy, để check Ymail = Messenging được vậy.
Nhưng mình mới tìm ra 1 cách khác hay lắm ( mới tức thì lun). :D
Đó chính là dùng chương trình Nokia Email (Tiện ích Email có sẵn trong Applications). Đã đọc Ymail được bằng wifi lun.
Setup email, và cứ làm theo từng bước nó hướng dẫn là Oki ;;)
Sau khi setup xong, làm như sau sẽ check Email được = wifi nè:
1. Vào Email, chọn Options/Tools/Settings
2. Vào General/Service info
3. Trong Access Point, chọn mạng wifi nhé.
:D xong lun.

Chỉnh sửa cuối:

lngtuhai

chương trình Nokia Email

Uhm.
Cảm ơn lngtuhai nhiều lắm. ;)
Vậy chờ cho Nokia với Yahoo thương thuyết xong vậy, để check Ymail = Messenging được vậy.
Nhưng mình mới tìm ra 1 cách khác hay lắm ( mới tức thì lun). :D
Đó chính là dùng chương trình Nokia Email (Tiện ích Email có sẵn trong Applications). Đã đọc Ymail được bằng wifi lun.
Setup email, và cứ làm theo từng bước nó hướng dẫn là Oki ;;)
Sau khi setup xong, làm như sau sẽ check Email được = wifi nè:
1. Vào Email, chọn Options/Tools/Settings
2. Vào General/Service info
3. Trong Access Point, chọn mạng wifi nhé.
:D xong lun.

Anh TOSENZZZ2 ơi
Sao em vào Menu -> Applications, tìm cái chương trình Nokia Email mà hổng thấy đâu hết zậy, nó mằm chổ nào vậy anh. Lục tung thì chỉ có thư mục "Welcome" có Email setup (nhưng giống phần anh đã nói trước trên rồi)
Anh chỉ dùm em nhé, con 5800 của em firmware 21.0.025

hidenman

Chương trình này là Nokia Messanger. Phải vào update phần mềm thì mới có cái đó. Mình chạy bằng wifi YH mail thấy có sao đâu vẫn nhận và gữi bt mà.

Chương trình này nó connect wifi với GPRS liên tục ko bít vậy có hao pin ko nữa

tosenzzz2

Anh TOSENZZZ2 ơi
Sao em vào Menu -> Applications, tìm cái chương trình Nokia Email mà hổng thấy đâu hết zậy, nó mằm chổ nào vậy anh. Lục tung thì chỉ có thư mục "Welcome" có Email setup (nhưng giống phần anh đã nói trước trên rồi)
Anh chỉ dùm em nhé, con 5800 của em firmware 21.0.025

Chương trình mình nói là Nokia Email, nếu trong Application không có thì bạn phải tải về rồi cài vào nhé. Hồi trước, sau khi máy mình up lên bằng wifi thì cũng không thấy, nghe mấy bạn khác nói thì hình như up bằng phương pháp này nó ko có, vậy nên mình cũng phải tải về rồi setup.
Chương trình này là Nokia Messanger. Phải vào update phần mềm thì mới có cái đó. Mình chạy bằng wifi YH mail thấy có sao đâu vẫn nhận và gữi bt mà.

Chương trình này nó connect wifi với GPRS liên tục ko bít vậy có hao pin ko nữa

Check Ymail bằng Nokia Email bình thường, nhưng ý mình là Check Ymail bằng chính chương trình Menu/Messenging cơ. GPRS thì được, nhưng wifi thì không được.
Hao pin thì chắc rồi, bởi nó chạy thường trú mà. Với mình thì chỉ check mail Manual thôi, không để Automatic.

jehovan

Đối với các máy Nokia S60 V3, yahoo có hỗ trợ phần mềm YGo 3.0 có thể kết nối trực tiếp vào tài khoản Ym hay Messenger Map vv, nhưng tìm mãi vẫn không thấy hỗ trợ cho S60 v5. Chẳng hiểu vì sao:(

hidenman

Bởi vì đơn giản là S60v5 mới ra cách đây 6 tháng phần mềm viết ko kịp nên ko có hỗ trợ

Kenji1992

các bạn có thẻ đow nokia email mà , rất tiện lợi nữa , có thể đặt thời gian kết nối đến email để kiểm tra email

duongminhhien

các bạn có thẻ đow nokia email mà , rất tiện lợi nữa , có thể đặt thời gian kết nối đến email để kiểm tra email

Down Nokia ở đâu và làm như thế nào vậy ? Còn cái Mail for Exchage xài như thế nào vậy các Bác..............